[Funland] Cách dạy con thành công?

Xe bọ xít

Xe container
Phải định nghĩa, thế nào là "THÀNH CÔNG"
Kiếm đc nhiều tiền, có vị trí, có chỗ đứng....
Tự lo được cuộc sống, ko phiền tới bố mẹ, ko dính tệ nạn XH...

Ở TA thì theo quan sát, tự thành công chiếm nhỏ lắm hoặc phải 40-50 đi bằng thực lực, còn lại vẫn bố mẹ chắp cánh, nâng đỡ may mới mong thành công đc

TUCSON9389

Xe điện
Dạy cho con có tính thật thà, khi làm bài kiểm tra không quay cop là thành công. Con mà có tính quay cop bài kiểm tra là thất bại. Dạy được điều này không hề dễ, bố mẹ phải không quan tâm đến điểm làm bài của con, con bị điểm kém cũng không mắng mỏ, để con không sợ sệt, tìm cách chống đối. Bố mẹ chỉ tạo điều kiện và khuyến khích học để gỡ điểm môn học yếu, căn dặn con không được quay cop bài kiểm tra.
cu con nhà em thì khá thật thà trong vđ học tập, nhưng mẹ vẫn hay phải bắt "gian" như sử dụng máy tính lúc nửa đêm. cu cậu muốn chơi nửa đêm tỉnh giấc là lấy máy tính ra chơi giờ 2 mẹ con khá căng thẳng đây
đôi khi phải chấp nhận số nó ntn thì nó sẽ là vậy, bố mẹ cố gắng uốn nắn nhưng được đến đâu còn nhờ số phận của nó.

Alexmazzz

Xe buýt
Dễ thôi, cụ mua (hoặc thuê) nhà ở khu Thành Công và cho con học trường làng là cách dạy con 'thành công' đơn giản và rẻ tiền nhất!
=)) =)) =))
Lên sở tư pháp đổi tên con là Thành Công trước đã.

Batman

Xe container
Muốn dạy con thành đạt, điều đầu tiên là phải dạy con biết làm việc nhà, yêu lao động.
Em trước có ý kiến như này, nhưng nhiều bác bảo chỉ cần kiếm tiền giỏi là được. Nhưng các bác ấy chưa hiểu, lao động chân tay để rèn trí óc, chứ không phải là để bán sức khoẻ lấy $.

viet7500

Xe buýt
Muốn dạy con thành đạt, điều đầu tiên là phải dạy con biết làm việc nhà, yêu lao động.
Cụ cũng nghĩ giống em
Mà em chưa biết làm thế nào! F1 giừ cứ dính mặt vào cái ĐTDD, lười làm việc nhà khủng khiếp!???

Batman

Xe container
Cụ cũng nghĩ giống em
Mà em chưa biết làm thế nào! F1 giừ cứ dính mặt vào cái ĐTDD, lười làm việc nhà khủng khiếp!???
Thì cụ làm hộ nó, để nó chơi điện thoại, dễ thế mà cụ còn hỏi.

nguyentranduc

Xe buýt
Cụ cũng nghĩ giống em
Cụ nghĩ nhiều mà không hành động tùng bước cụ thể trong thời gian dài thì khó. Ví dụ: mục tiêu 1 tháng cắm được cơm ngon, tháng sau cắm cơm, nhặt rau và luộc v.v. Dĩ nhiên là xác định cả nhà ăn cơm nát, khô... Việc này từ lớp 1 cho làm dần, giờ đang quen được bố mẹ làm hộ thì bọn nó chả lười

MuathuHN252

Xe cút kít
Cụ cũng nghĩ giống em
Em trước có ý kiến như này, nhưng nhiều bác bảo chỉ cần kiếm tiền giỏi là được. Nhưng các bác ấy chưa hiểu, lao động chân tay để rèn trí óc, chứ không phải là để bán sức khoẻ lấy $.
Con e 5.5t đây ạ. Nhưng việc rửa bát cháu đã tập tành làm từ lúc hơn 3t rồi.
Hình như e từng đăng lên, có ng bảo e bóc lột sức ld của con. Nhưng nó làm mệt là nó sẽ bảo con mệt và em sẽ làm tiếp, và e chỉ khuyến khích nó làm, khi nó thích rồi thì nó chủ động xin mẹ làm hoặc thấy mẹ làm thì xông vào tranh làm với mẹ. Chứ e cũng ko sai con làm quá nhiều việc khi cháu còn bé. Còn tất nhiên cháu vừa làm mà vừa thấy vui, vừa học giỏi, chơi giỏi lại làm giỏi thì quá nhất rồi.

Thành Thị 1

Xe điện
Con nhà e mà ko làm thì ko có ăn ko có chơi. Ko học thì ko dthoai. Ngày giới hạn 30p. Bắt phải chơi cái khác, tự chúng nó phải nghĩ ra mà chơi thôi.

MuathuHN252

Xe cút kít
Con nhà e mà ko làm thì ko có ăn ko có chơi. Ko học thì ko dthoai. Ngày giới hạn 30p. Bắt phải chơi cái khác, tự chúng nó phải nghĩ ra mà chơi thôi.
Con nhà e lớn lên nó có lười đi ko, chứ h đang bị chăm quá mức làm em cũng đau đầu ạ. Mẹ sơ hở mà nó ngủ dậy sớm hơn hoặc đi học về mà e chưa cắm cơm, đang vào nhà vệ sinh là ra thấy nó cắm cơm rồi

duongphong

Xe container
Dạy làm Chủ tịch, Bì thư, GĐ.....luôn từ khi còn nhỏ :))

Thành Thị 1

Xe điện
Con nhà e lớn lên nó có lười đi ko, chứ h đang bị chăm quá mức làm em cũng đau đầu ạ. Mẹ sơ hở mà nó ngủ dậy sớm hơn hoặc đi học về mà e chưa cắm cơm, đang vào nhà vệ sinh là ra thấy nó cắm cơm rồi
Xuất sắc quá. Con nhà e thì phải gầm lên cơ. Nhưng cứ bảo là phải làm xomg mới cho chơi xem dt thì nhoay nhoáy.

MuathuHN252

Xe cút kít
Xuất sắc quá. Con nhà e thì phải gầm lên cơ. Nhưng cứ bảo là phải làm xomg mới cho chơi xem dt thì nhoay nhoáy.
Em nịnh nó từ bé, kiểu con trai thương mẹ thì phải chia sẻ, giúp đỡ mẹ việc nhà, sau cũng phải giúp đỡ vk việc nhà. Kiểu kiểu vậy á, nên các bạn ý giờ tự giác lắm. Vd cuốn nem, 2 đứa nó cũng xông vào, nhưng mà làm thì ít nghịch thì nhiều, khéo nó làm e còn đi sửa lại mệt hơn ạ.

Batman

Xe container
Thanh niên này vất vả đấy, như con nhà ai đó, tầm tuổi còn phải xúc từng thìa cho ăn kia kìa. Mợ chả ra làm sao cả, thật là bóc lột hết sức a. :D
Con e 5.5t đây ạ. Nhưng việc rửa bát cháu đã tập tành làm từ lúc hơn 3t rồi.
Hình như e từng đăng lên, có ng bảo e bóc lột sức ld của con. Nhưng nó làm mệt là nó sẽ bảo con mệt và em sẽ làm tiếp, và e chỉ khuyến khích nó làm, khi nó thích rồi thì nó chủ động xin mẹ làm hoặc thấy mẹ làm thì xông vào tranh làm với mẹ. Chứ e cũng ko sai con làm quá nhiều việc khi cháu còn bé. Còn tất nhiên cháu vừa làm mà vừa thấy vui, vừa học giỏi, chơi giỏi lại làm giỏi thì quá nhất rồi.

MuathuHN252

Xe cút kít
Thanh niên này vất vả đấy, như con nhà ai đó, tầm tuổi còn phải xúc từng thìa cho ăn kia kìa. Mợ chả ra làm sao cả, thật là bóc lột hết sức a. :D
Em cũng nghĩ có khi sau số nó vất vả cụ ah. Tuổi ăn tuổi chơi mà cứ bị lo lắng quá mức. Vd có hôm trường tổ chức đi thăm quan, cô giáo bảo 7h-7h15 cho con đến lớp, để ăn sáng sớm còn đi. Mà ko hiểu sao anh ta lọ mọ dậy từ 6h, xong tự lấy áo đồng phục mặc vào, lấy sữa cho balo xong thức em và bạn bé dậy. Em bảo chưa đến giờ đi mà nó cứ đòi ra lớp, sợ ra muộn cô và các bạn đi mất.
Giờ cha mẹ sinh con trời sinh tính, mình định hướng dạy bảo là 1 phần, chứ ko nắn đc hoàn toàn nó đâu ạ. Em 2 trai năm trước năm sau mà tính cách nó khác hẳn nhau luôn ấy

Force 47

Xe tăng
Hãy lấy chính cuộc đời của cụ (người cha) để làm bài dạy cho con. Chắc chắn con sẽ hơn cha!

Batman

Xe container
Tính gì thì tính, bọn nó lớn lên nó cũng theo một triết lý chung của gia đình, đó là môi trường của gia đình nhỏ, phong cách đại gia đình.
Nhìn cùng thế hệ, các anh chị em đều tốt, thấy mình không tốt thì nó buộc phải điều chỉnh.
Nhìn thấy cha chú là những người có uy tín, ra xã hội tài giỏi, về nhà vẫn chăm lo cho gia đình chu toàn, đứa trẻ nào cũng phải học hết.
Chung quy lại, gia đình chính là một tấm gương để cho con trẻ học tập và phát triển, chẳng phải tìm ở đâu xa.
Em cũng nghĩ có khi sau số nó vất vả cụ ah. Tuổi ăn tuổi chơi mà cứ bị lo lắng quá mức. Vd có hôm trường tổ chức đi thăm quan, cô giáo bảo 7h-7h15 cho con đến lớp, để ăn sáng sớm còn đi. Mà ko hiểu sao anh ta lọ mọ dậy từ 6h, xong tự lấy áo đồng phục mặc vào, lấy sữa cho balo xong thức em và bạn bé dậy. Em bảo chưa đến giờ đi mà nó cứ đòi ra lớp, sợ ra muộn cô và các bạn đi mất.
Giờ cha mẹ sinh con trời sinh tính, mình định hướng dạy bảo là 1 phần, chứ ko nắn đc hoàn toàn nó đâu ạ. Em 2 trai năm trước năm sau mà tính cách nó khác hẳn nhau luôn ấy

Xe bọ xít

Xe container