[Thảo luận] Cách đánh lái cho phù hợp

axetank

Xe đạp
Chào các bác, em là dân mới tập lái xe, nhà thì có xe rồi nên đang học lái, mà em gặp phải khó khăn khi đánh lái các bác ah. Cụ thể là em rẽ trên đường cong ko tốt lắm, ai biết chỉ dùm em cái. 1 là khi đang ở đường thẳng mình muốn rẽ phải hoặc trái thì đánh lái ra góc bao nhiêu thì phù hợp (khoảng mấy phần vòng lái), hoặc khi chuyển làn xe ngược chiều hay quay đầu xe thì đánh lái mấy vòng cho phù hợp, hiện tại cứ quy ước tay em ở vị trí 10h và 3h đi
Hoặc các cụ có web kỹ thuật lái xe nào hay send e với

inovavgj

Xe container
Đánh lái từ từ , nhìn đầu xe thấy đúng hướng thì thôi, chuẩn bị trả lái

Đi nhanh đánh lái chậm, đi chậm đánh lái nhanh

Transport03

Xe tải
Cái này có nhiều thớt nói lắm , hoặc cụ chịu khó sớt gút gờ (google) là ra , quan trọng cụ cứ đi nhiều là có kinh nghiệm , tự mình thực hành thì mới nhớ lâu được

sayonara

Xe máy
Hướng dẫn bằng mồm khó lắm, phải hướng dẫn bằng bia cơ

axetank

Xe đạp
hic thấy chẳng ra đâu vào đâU CẢ

tahnhbill84

Xe hơi
khi nào vai ngang góc cua thì đánh lái

KhoaNN

Xe đạp
hic thấy chẳng ra đâu vào đâU CẢ
các cụ chỉ nhiệt tình như thế rồi còn kêu, mới tập lái thì bảo thầy dậy lái chỉ cho rồi lên sa hình mà làm vài vòng, lượn nhiều thì tự biết, chứ các cụ ở đây hướng dẫn = miệng thì cũng chỉ hướng dẫn đc đến thế thôi

tman75hd

Xe hơi
Website
tman75hd.blogspot.com
Thực ra ban đầu cụ có bỡ ngỡ chút thế thôi chứ sau lái một thời gian rồi thì cứ thành phản xạ hết, tuy vậy thì nhà cháu cũng có vài ý nho nhỏ xem có giúp gì được cụ không :)
- Về cái đặt tay ở mấy giờ mấy phút đó - nhà cháu nghĩ chỉ phù hợp cho các loại xe cổ - khi xe chưa có trợ lực, do đó cần đặt hoặc đánh lái cho nó có lực đủ mạnh. Xe bây giờ nhẹ nên tay trái có thể đặt từ 9h đến 12 h đều ok hết, tay phải làm gì tuỳ.
- Về cái quay đầu: Chỉ cần xe không đỗ quá sát với lề trái, còn lại xe con cứ ngang người là đánh hết lái - và luôn luôn cố gắng hết lái để vòng cua hẹp lại - tránh chiếm đường của xe khác.
- Về quay bao nhiêu vòng khi cua: Cái này phải là đường thực tế mà quay thôi - nhưng có quy tắc sau: Đầu tiên đánh bừa một góc (cái bừa này là dựa trên kinh nghiệm), sau đó điều chỉnh lại cho phù hợp khi thấy đầu xe hướng về phía lưng hay phía bụng để điều chỉnh tiếp: Nếu về phía lưng thì quay tiếp, nếu về phía bụng thì trả lại một chút. Sau một thời gian lái nhiều thì góc quay "bừa" sẽ đúng và không cần điều chỉnh lại nữa.

santafe_9999

Xe tải
- Về đánh lái: "Tiến bám lưng- lùi bám bụng" cụ cứ bình tĩnh nhìn đằng trước kết hợp gương nhìn thân xe mà đi. khi vào cua chú ý tốc độ của xe (xe chạy nhanh thì đánh lái ít, chạy chậm thì đánh lái nhiều).
- Về cách đặt vô lăng: Vô lăng cụ đặt cách đùi khoảng 5-7cm cho đỡ mỏi tay, khi cua trái (tay trái) đặt tại hướng 12h, (tay phải) 6h. khi cua phải (tay phải) đặt hướng 12h, (tay trái) hướng 6h. Khi chạy đường thẳng- không cua gấp (nói chung) không nên để tay hướng 10h và 13h vì sẽ rất mỏi --> đau vai và đi một đoạn đường nào đó chưa quen sẽ hay bị láng xe (mới tập lái thường bị như thế) mà nên đặt hướng 11h (tay trái)- 5h (tay phải) thi thoảng đổi 1h (tay phải)- 7h (tay trái).
Chúc cụ lái xe an toàn, sớm thành thạo tay lái và nhớ đừng vác xe đi uống cafe buổi sáng nhé- tắc đường đấy...:P

Little Sushi

Xe buýt
Đi nhiều quen cảm giác tay + tốc độ là ổn có gì đâu cụ.

Hwngdelta

Xe điện
Website
www.otofun.net
Cụ ra bãi tập xe tập đi theo hình nhiều lần là sẽ có cảm giác thôi mà, chứ đừng học kiểu máy móc như vậy nguy hiểm lắm(b)

anlaolao

Xe buýt
Chào các bác, em là dân mới tập lái xe, nhà thì có xe rồi nên đang học lái, mà em gặp phải khó khăn khi đánh lái các bác ah. Cụ thể là em rẽ trên đường cong ko tốt lắm, ai biết chỉ dùm em cái. 1 là khi đang ở đường thẳng mình muốn rẽ phải hoặc trái thì đánh lái ra góc bao nhiêu thì phù hợp (khoảng mấy phần vòng lái), hoặc khi chuyển làn xe ngược chiều hay quay đầu xe thì đánh lái mấy vòng cho phù hợp, hiện tại cứ quy ước tay em ở vị trí 10h và 3h đi
Hoặc các cụ có web kỹ thuật lái xe nào hay send e với
Nếu cua vuông góc thì gương chạm góc vuông cụ bắt đầu đánh lái,(đi chậm đánh chậm đi nhanh đánh nhanh ). Nếu vòng cua bT thì vừa đánh lái vừa căn chuẩn theo lề hoặc vạch kẻ đương . Nếu quay đầu thì cứ lấy hết lái thôi ( 2 vòng nếu cụ muốn thêm e rằng cũng chẳng được ! ) Lưu ý khi muốn đánh lái thật nhanh thì cụ chỉ nên dùng một tay .

vutamhoan

Xe tăng
Đi học thì thầy dậy hết nhá cụ, đừng có tự học hoặc học của thầy nhà, không bài bản mà sau này hỏng hết các kỹ năng.

HoaLeDuc

Xe tải
Cái này là kinh nghiệm thôi ... Bác cứ ra cái bùng binh nội bộ nào ít xe mà xoay ... :)) ... Quen ngay (nhưng đừng có mà đánh lái gấp, đạp phanh lúc cua nhanh là được)

CHICHIT

Xe máy
Ngày học đi 2b thấy ko nhìn thấy bánh như xe đạp cứ lo lo ko biết lái thế nào để tránh hòn đá trên đường cho chuẩn, thế rồi bây giờ đi xe máy cũng ko cần nhìn xuống nữa.
Cụ chủ lo lắng như thế chắc là chưa đi bao giờ mới chuẩn bị đi học nên lo lo 1 tý. Khi vào cua tùy theo góc rộng hay hẹp và tốc độ đi thế nào để ko ép đầu 2b. mới đi thì kiểu gì vào cua cũng giảm tốc thấp nhât rồi đánh lái cảm nhận đầu xe nghiêng là biết tiếp tục đánh hay trả lại 1 tý,vì lúc đi chậm cảm nhận rất rõ. khi vào cua nhanh còn cảm nhận đựoc người mình văng theo quán tính thi biết nên tiếp tục đánh hay thôi.
Kỹ năng này là khá dễ cảm nhận trong các thao tác khi lái xe khác. cái khó của thao tác này là đi chậm, vào cua, nhiều chướng ngại vật, khi đường có ổ gà,lên dốc, hàng rong ngồi dưới khuất tầm nhìn....dễ chết máy khi đi chậm
Khi thi xong bằng trên sa hình thì cái này ra đường ko phải nghĩ mà là những cái khác cơ