Cách chỉnh phanh dầu không bị cạ vào đĩa phanh

ĐH Tran

Xe máy
Chào các cụ, mợ, anh chị...
Em mới chuyển sang đạp MTB phanh dầu, hôm trướcđang đạp bị thủng xăm phải vừa bơm, vừa đạp 3 lần mới về được đến nhà, tháo bánh ra vá xong lắp lại đạp thấy trớn ít và đạp nặng hơn mặc dù không cạ đĩa phanh, em xem trên Yotube rồi chỉnh cả 2 tiếng mới được, xe em Group XT mới nguyên.
em thấy có cụ nói lắp bánh xong phải nhấn mạnh yên cho bánh vào đúng vị trí
Các cụ khai sáng giúp em, chứ mỗi lần vá xe lại phải chỉnh má phanh dầu oải quá,
cảm ơn các cụ, mợ..

aduaatong

Xe hơi
Với phanh dầu, lúc tháo bánh ra, cụ phải chêm 1 miếng gì đó có chiều dày tương đương đĩa phanh vào khe ổ phanh để có bóp tay phanh (hay có tác động gì đó tạo lực phanh) thì pít tông không chạy ra hết. Để pít tông ra hết cỡ thì chỉ có cách tháo ổ phanh (heo dầu) ra lắp lại pít tông thôi.

luannissan

Xe tăng
Chào các cụ, mợ, anh chị...
Em mới chuyển sang đạp MTB phanh dầu, hôm trướcđang đạp bị thủng xăm phải vừa bơm, vừa đạp 3 lần mới về được đến nhà, tháo bánh ra vá xong lắp lại đạp thấy trớn ít và đạp nặng hơn mặc dù không cạ đĩa phanh, em xem trên Yotube rồi chỉnh cả 2 tiếng mới được, xe em Group XT mới nguyên.
em thấy có cụ nói lắp bánh xong phải nhấn mạnh yên cho bánh vào đúng vị trí
Các cụ khai sáng giúp em, chứ mỗi lần vá xe lại phải chỉnh má phanh dầu oải quá,
cảm ơn các cụ, mợ..
tháo củ phanh ra, ấn lại toàn bộ cho má phanh để cho piton nó thụt vào rồi bóp phanh lại.cụ lưu ý là sau khi tháo bánh thì không được ấn tay phanh nhé

BMW2010

Xe hơi
Đơn giản nhất là cụ cứ lắp bánh xe vào, căn chỉnh xong bánh xe thì nới 2 con ốc bắt giữa cụm phanh với khung , ( chỉ cần nới lỏng chút thôi chứ không cần tháo hết) rồi dùng tay phanh bóp phanh vào như khi mình phanh xe thông thường; vẫn giữ nguyên tay phanh ở vị trí bóp đó, dùng dụng cụ vặn chặt 2 con ốc vừa nới lỏng ( đã nói ở trên) xiết cho đến chặt vừa đủ thì thôi. Thế là xong. Tôi đã làm rồi, rất nhanh, không bù lại mấy lần trước chỉnh mất nhiều thời gian quá.

khongcoxeoto

Xe đạp
Website
www.facebook.com
Đơn giản nhất là cụ cứ lắp bánh xe vào, căn chỉnh xong bánh xe thì nới 2 con ốc bắt giữa cụm phanh với khung , ( chỉ cần nới lỏng chút thôi chứ không cần tháo hết) rồi dùng tay phanh bóp phanh vào như khi mình phanh xe thông thường; vẫn giữ nguyên tay phanh ở vị trí bóp đó, dùng dụng cụ vặn chặt 2 con ốc vừa nới lỏng ( đã nói ở trên) xiết cho đến chặt vừa đủ thì thôi. Thế là xong. Tôi đã làm rồi, rất nhanh, không bù lại mấy lần trước chỉnh mất nhiều thời gian quá.
Cụ nói chuẩn này. Khi tháo bánh ra, cụ đừng đụng gì đến cái phanh tay là được.