[Funland] Cách can thiệp bé tự kỷ

Cường Ni

Xe hơi
Xin chào các cụ/mợ:
Hiện em có 1 bé trai 28 tháng, đã đi test ở Nhi Đồng 1, Bs đưa ra kết luận bé chậm phát triển ngôn ngữ, giảm tương tác, rối loạn phát triển (em đưa đi test lúc 25 tháng).
Sau khi thức 2 ngày đọc thớt của cụ Godfather77 thì em lập nick và tạo thớt này, mong đc mọi người giúp đỡ chỉ em địa chỉ trung tâm can thiệp theo giờ hoặc mời cô giáo về nhà dạy can thiệp tại nhà ạ, em lên mạng đăng hỏi tìm giáo viên, nhưng quá nhiều người vào quảng cáo nên em cũng phân vân, chưa biết chọn chỗ nào? (Hiện e đã nghỉ làm vài tháng để theo dõi, tự dạy bé, nhưng thấy tiến triển chậm).
Nói sơ qua về bé nhà em:
- Em có cho bé đi học mầm non trường công, bé chống đối rất dữ, học 3 tuần vẫn không quen cô (bé rất khó giao tiếp, làm quen với người lạ) , tuyệt thực cả ngày, gào thét khàn tiếng đổ bệnh ra, nói chung là cô giáo bảo bé nhà e ko hợp tác nên sẽ trả lại cho gia đình.
- Về phần hành vi thì bé nhà em có biểu hiện và thói quen như sau:
* Bé rất khó tiếp cận những điều mới lạ khi đc dạy vd như tập hút ống hút (giờ vẫn ko chịu hút), tập mang giày, mang nón, mặc quần áo, đánh răng...nói tóm lại là lần đầu dạy bé các kỹ năng cơ bản thì rất cực, phải mất 1 thời gian dài bé mới chấp nhận.
* Từ nhỏ, bé cũng ko có biểu hiện quyến luyến ba mẹ, ba mẹ đi làm về thì ko chạy ra mừng (gần đây thì mới bắt đầu đòi mẹ).
* Bé biết bật âm từ 18 tháng, đọc đc rất nhiều thứ, biết tất cả tên con vật, tranh ảnh, lá quốc kì các nước trong sách vở em dạy cho bé, nhưng tới đoạn 24 tháng thì lại ko nói gì nữa, chỉ múa hát, đặc biệt thích múa, hát tiếng anh.
* Tần suất xem tv, điện thoại, khoảng 1 tiếng 1 ngày lúc cho ăn (mỗi bữa ăn xem 10ph để ăn) do trước kia em gởi cho bà để đi làm, bà dụ ăn bằng cách đó. Em hiện tại chưa cai đc vì bé chống đối dữ dội, nếu bỏ đói thì bé sẽ nhịn cho xỉu,hạ đường huyết luôn. ( nên e chỉ giảm tần suất xem tv,dt lúc cho ăn, giới hạn 1 ngày xem 1 tiếng).
* Bé chơi tất cả các loại xe có bánh bằng cách lật ngược xe lên, xoay mỗi bánh xe (gần đây thì biết chạy cót cho xe chạy bình thường).
* Bé không biết dùng lời nói để diễn đạt yêu cầu (vd bé muốn uống sữa thì chỉ cầm tay mẹ chỉ bình sữa miệng khóc đòi,chứ ko nói, dù em đã thị phạm rất nhiều lần cho bé).
* Bé đặc biệt thích nhìn quạt quay tròn, dạo này có bớt nhìn hơn, nhưng còn thích, bé cũng sợ âm thanh máy khoan, máy xay, máy đánh trứng.
Em chỉ kể sơ 1 vài vấn đề về bé, mong các cụ, mợ tư vấn, giới thiệu cô giáo về dạy can thiệp tại nhà mỗi chiều 1 2 tiếng (ban ngày em cũng cho bé đi học mầm non bình thường thôi ạ - do kinh tế cũng eo hẹp)
PS: Nhà em ở Bình Thạnh, gần chợ Bà Chiểu ạ, mong admin duyệt bài sớm giúp em để sớm tìm đc cô can thiệp cho bé ạ.
Cá nhân em thấy toàn là biểu hiện bình thường , cái này em chỉ thấy là người lớn quá lo lắng thái quá . Nên dành thời gian chơi với con và cho ra công cộng hòa nhập với các bạn thúc đẩy con thì hay hơn . Theo em nghĩ tự kỷ nó phải khác cơ mà nếu là đúng tự kỷ thật thì trong quá trình em đọc báo cáo học đạo trong trường em thấy liên quan đến tâm linh , nói một cách rõ ràng là trong báo cáo thường hay nói trẻ bị tự kỷ hay có vong linh hay hương linh gia đình đi theo.

Chỉnh sửa cuối:

thngaylangthang

Xe ngựa
Con của Cách Cách thì ko có nhiều bạn và ít được giao tiếp với người ngoài :) (là do em nghĩ vậy thôi nhé)

Mr kokneu

Xe hơi
Em cũng có người quen có con từng bị nhiều biểu hiện như vậy, giờ bé đó học siêu giỏi, cực kì thông minh và đặc biệt còn khéo miệng nữa nhé.
Nói vậy để cụ mợ chủ top có động lực. Nhưng phải xác định 1-2 năm tới vô cùng vất vả. Người ta dạy con 1 mình phải dạy 10. Ngày ta cố gắng 2-3 mợ phải cố 5-7 lần. Nhưng mợ nhất định phải cố, từ khi con càng bé càng tốt. Em đã chứng kiến nhiều nhà bm dốc sức cho con từ sớm và đạt thành quả tốt. Thậm chí 1 đứa bạn e con bị bại não mà nó còn rèn cho con biết nói biết đi học được rồi nhé.
Đây là sơ bộ những gì c người quen em từng làm:
- Nói nói nói. Nói chuyện với con mọi lúc mọi nơi. Dạy con mọi chỗ. Đây là cái lá, cái lá xanh, lá mềm, con sờ đi, mềm quá nhỉ, cành có mềm ko? Cành cứng nhỉ. Cành màu gì? Lá xanh, cành nâu....
Liên tu bất tận nhé. Kể cả tâm sự với con cho nhẹ lòng cũng nói luôn. C ấy bảo có hôm đi tàu chỉ cho con mọi thứ ngoài đường và lảm nhảm đến mức mấy người ngồi bên cạnh ngỡ mình có vấn đề chứ ko phải là con!

- Nhìn vào mắt bé và yêu cầu bé nhìn mắt mình khi nói chuyện/ra lệnh/ yêu cầu. Các bé này thường ko tập trung nên rèn nhìn mắt là để bé tăng tập trung và dần biết cảm nhận cảm xúc. Để dụ bé thì chơi trò tim à, ú oà, sôi nổi và làm quá lên cho bé ko bị chán, dần bé quen nhìn mắt mới luyện nói sau.

- Hàng sáng và chiều dẫn bé đi thể dục, cũng là đi "học thế giới'. Giới thiệu cho bé các bạn cây bạn hoa bạn nước bạn mây... vô số chuyện, lặp đi lặp lại cũng được.

- Tạo môi trường cho con chơi với các bạn bằng và hơn tuổi xíu cũng được. Dạy con chào, khuyến khích con nói kể cả với các anh chị lạ everywhere.

- Cho đi chơi công viên, vận động mỗi ngày. Đi biển siêu tốt.
À đặc biệt đi chân trần trên cát siêu tốt nhé. Em phải xuống dòng vì cái này quan trọng. Lòng bàn chân có nhiều dây thần kinh hay huyệt đạo gì đó liên quan đến phát triển trí tuệ, và cát mềm với các hạt nhỏ li ti có tác dụng massage kích hoạt các dây thần kinh này. Nếu ko thường xuyên đi biển được thì cho bé ra sân cát hoặc mang cát về nhà trải ra sân cho bé đi và chơi trên đó hàng ngày.

- Thuê giáo viên chuyên biệt dạy cũng được nhưng chỉ cần 2 tháng thôi để học xem họ dạy thế nào rồi mình tự dạy con. Xác định bm phải dạy là chính và phải nhẫn nại trường kì. Mua thêm 1 số đồ chơi chuyên biệt, cái này nhờ cô giáo mua cho phù hợp.

Em nhớ mấy ý chính quan trọng thế. Gạch ra vài ý vậy chứ thực hành thì trường kì cả năm. Nhưng cụ cố lên, tuyệt đối ko thất vọng, nản, hay chạy chữa lung tung vô ích. Bm mới là thầy thuốc quan trọng nhất. Và cả bm cả con sẽ có thành quả xứng đáng với nỗ lực.

Chúc cụ và bé sớm vượt qua.
Đúng là cái cách này, cụ chủ thớt hãy đọc thật thuộc và làm theo cách này. Hiệu quả là ở sự cố gắng kiên trì của vợ chồng cụ chủ, nhưng cách làm, cách thức là phải có, phải vạch ra và tuân thủ. Mình phải thành như 1 cái máy được lập trình. Gđ cụ làm được như vâyh, cá nhân em tin tưởng chắc chắn bé sẽ ổn, vì những biểu hiện cụ nêu trên thật sự chưa đáng ngại lắm.

Daisynguyen78

Xe buýt
VIP của mình cũng năm nay vào lớp 1 nè.
Mình định xin cho con ở lại lớp lá 1 năm nữa, nhưng không được vì luật giáo dục ko cho phép, đủ tuổi là phải vào lớp 1.
Mình biết con mình chưa thể vào lớp 1, nhưng cũng đành phải chịu.
Mình dự kiến đi xin cho con cái giấy chứng nhận trẻ khuyết tật.
Nếu được thì bé có quyền học 3 năm 1 lớp
Nhiều môn học sẽ được giảm tải
Cô giáo dạy bé cũng có thêm quyền lợi khi trong lớp có bé khuyết tật và đặc biệt là cô ko phải chịu trách nhiệm khi bé không lên lớp được.
Em cũng muốn xin giấy cho con nhưng thủ tục lằng nhằng quá nên em ngại.
VIP nhà em cũng đã nói được mấy đâu, còn nhại lại nhiều lắm. Nhưng em cũng quyết cho con đi học cụ ạ.

Trumptrong

Xe máy
Con mợ chưa chắc đã là tự kỷ đâu. Các biểu hiện của con mợ, con em đều có khi 2 tuổi. Hồi 2 tuổi e chưa thấy con nói và cũng có 1 số biểu hiện kỳ quặc nên đưa đi khám bs. Bs kluan con tự kỷ. E ko tin và tìm cách điều chỉnh để con tự lập hơn, tiếp xúc môi trường tự nhiên nhiều hơn, dần hạn chế những giải trí thụ động như xem qcao, đthoai.. Sau đó vài tháng con bắt đầu tập nói. Bjo cháu là hs giỏi lớp 11 của trường chuyên ở HN, học kỳ vừa rồi cháu đc tuyên dương toàn trường vì có thành tích tốt.
Tóm lại như trường hợp con của mợ, mợ cần bình tĩnh, dành tgian dạy con nhiều hơn, trong các trò chơi hoặc nói chuyện với con mợ lưu ý nguyên tắc là tìm mọi cách để con phải tư duy và chủ động tương tác. Trong việc ăn uống mợ phải để con tự ăn, đừng làm hộ con vì như thế con sẽ ko hứng thú vs việc ăn uống và tước đi knang tự lập của con. Bé ko ăn vài bữa, sụt ký cũng ko sao nhưng nếu bé ko tự lập đc thì bé cũng dễ stress và sẽ ảnh hưởng tới tính cách bé sau này. Mợ đừng lo bé tụt đường huýet, đến ngưỡng chịu đựng là con sẽ tự ăn. Trước gấu nhà e cứ xót con, đến 3 tuổi vẫn còn cho ăn thức ăn nhuyễn, e nói nhẹ nhàng mãi ko đc bực quá đập hết nồi nấu cháo, kiên quyết bắt con tập ăn cơm. Mấy ngày đầu con đói lả đi, sụt ký nhưng sau đó cải thiện rõ. Điều e ân hận nhất trong cách dạy con là đã chiều chuộng đáp ứng nhu cầu của con nhiều quá.

ngocvt

Xe buýt
Con mợ chưa chắc đã là tự kỷ đâu. Các biểu hiện của con mợ, con em đều có khi 2 tuổi. Hồi 2 tuổi e chưa thấy con nói và cũng có 1 số biểu hiện kỳ quặc nên đưa đi khám bs. Bs kluan con tự kỷ. E ko tin và tìm cách điều chỉnh để con tự lập hơn, tiếp xúc môi trường tự nhiên nhiều hơn, dần hạn chế những giải trí thụ động như xem qcao, đthoai.. Sau đó vài tháng con bắt đầu tập nói. Bjo cháu là hs giỏi lớp 11 của trường chuyên ở HN, học kỳ vừa rồi cháu đc tuyên dương toàn trường vì có thành tích tốt.
Tóm lại như trường hợp con của mợ, mợ cần bình tĩnh, dành tgian dạy con nhiều hơn, trong các trò chơi hoặc nói chuyện với con mợ lưu ý nguyên tắc là tìm mọi cách để con phải tư duy và chủ động tương tác. Trong việc ăn uống mợ phải để con tự ăn, đừng làm hộ con vì như thế con sẽ ko hứng thú vs việc ăn uống và tước đi knang tự lập của con. Bé ko ăn vài bữa, sụt ký cũng ko sao nhưng nếu bé ko tự lập đc thì bé cũng dễ stress và sẽ ảnh hưởng tới tính cách bé sau này. Mợ đừng lo bé tụt đường huýet, đến ngưỡng chịu đựng là con sẽ tự ăn. Trước gấu nhà e cứ xót con, đến 3 tuổi vẫn còn cho ăn thức ăn nhuyễn, e nói nhẹ nhàng mãi ko đc bực quá đập hết nồi nấu cháo, kiên quyết bắt con tập ăn cơm. Mấy ngày đầu con đói lả đi, sụt ký nhưng sau đó cải thiện rõ. Điều e ân hận nhất trong cách dạy con là đã chiều chuộng đáp ứng nhu cầu của con nhiều quá.
bác thử ví dụ cái đáp ứng nhu cầu e nghe với

ACDELCO434

Xe điện
Con của Cụ là bình thường, không bị bệnh liên quan tới não bộ nên tới lúc có điều kiện tác động thì nó sẽ bình thường. Nhiều đứa trẻ bình thường nhưng do môi trường gia đình gây ra chậm nói, tự chơi. Khi cho đi can thiệp cỡ 3-4 tháng là nói như khiếu. Thời điểm hiện tại những trường hợp như này là rất nhiều. Còn những bệnh liên quan tới não bộ không điều chỉnh dễ dàng thế này đâu ạ. Dạng nhẹ để nói được câu có 3-4 từ cũng phải mất vài năm cực nhọc.

Trumptrong

Xe máy
bác thử ví dụ cái đáp ứng nhu cầu e nghe với
Ví dụ con e hồi mới sinh ko chịu bú bình thế là nhà e cho bé ăn sữa bằng muỗng luôn. Ăn uống cứ nhồi nhét, bắt ép dù con ko có nhu cầu. Bé đòi chơi nghịch gì chỉ cần kéo tay bố mẹ ra chỉ vào là bm đã đáp ứng. Bật QC, đt để bé tập trung xem mà há mồm ra cho xúc.. Nghĩ lại e thấy mình ấu trĩ vô cùng.

Chỉnh sửa cuối:

Daisynguyen78

Xe buýt
Con của Cụ là bình thường, không bị bệnh liên quan tới não bộ nên tới lúc có điều kiện tác động thì nó sẽ bình thường. Nhiều đứa trẻ bình thường nhưng do môi trường gia đình gây ra chậm nói, tự chơi. Khi cho đi can thiệp cỡ 3-4 tháng là nói như khiếu. Thời điểm hiện tại những trường hợp như này là rất nhiều. Còn những bệnh liên quan tới não bộ không điều chỉnh dễ dàng thế này đâu ạ. Dạng nhẹ để nói được câu có 3-4 từ cũng phải mất vài năm cực nhọc.
Đúng thế đấy cụ ạ.
Con của em mặc dù không tivi, điện thoại. Em cho con đi chơi, tiếp xúc với con rất nhiều,nói rất nhiều nhưng đến khi con 4 tuổi mới bật được âm, nói được 1,2 từ. Đến 5 tuổi mới được 3,4 từ, mà toàn là từ bị động. Có nghĩa là mình dạy câu nào thì nó nói lại được câu đó chứ không chủ động. Đến giờ là 5 tuổi 7 tháng mới chủ động nói được mấy câu dài. Cách đây 1 tháng câu đầu tiên nó nói dài và chủ động là "chó ơi, đi lên gácđi". Em nói thật là lúc đó em mừng phát khóc ý.
Ai có trong trường hợp này mới hiểu cảm giác đó. Con có tiến bộ chút ít là mừng kinh khủng luôn

Chúc mừng cụ, bé học giỏi quá, thật sự lúc đầu em lo lắng lắm, tới mức ám ảnh luôn, nhưng khi lập thớt, đọc những cmt chia sẻ của mọi người, em thấy ấm lòng, vững tin hơn hẳn

Trumptrong

Xe máy
Vâng, tự kỷ có nhiều trường hợp ạ. Nếu lquan não bộ thì e ko có ý kiến nhưng e biet một số bsi cứ thấy trẻ có 1 số biểu hiện như ít giao tiếp, đi nhín gót, nhìn quạt quay, lật oto chơi dưới bánh... đã kluan trẻ là tự kỷ (như bsi Thu Hà, chuyên khám trẻ tư kỷ ở viện Nhi HN trước kluan con e như vậy đấy). E thấy là ko ai hiểu rõ con bằng bố mẹ nên chủ thớt đừng quá tin vào kluan của bsi. Dù con ở mức độ nào thì khi thấy có vđề là phải có biện pháp can thiệp ngay, càng sớm càng tốt

ACDELCO434

Xe điện
Đúng thế đấy cụ ạ.
Con của em mặc dù không tivi, điện thoại. Em cho con đi chơi, tiếp xúc với con rất nhiều,nói rất nhiều nhưng đến khi con 4 tuổi mới bật được âm, nói được 1,2 từ. Đến 5 tuổi mới được 3,4 từ, mà toàn là từ bị động. Có nghĩa là mình dạy câu nào thì nó nói lại được câu đó chứ không chủ động. Đến giờ là 5 tuổi 7 tháng mới chủ động nói được mấy câu dài. Cách đây 1 tháng câu đầu tiên nó nói dài và chủ động là "chó ơi, đi lên gácđi". Em nói thật là lúc đó em mừng phát khóc ý.
Ai có trong trường hợp này mới hiểu cảm giác đó. Con có tiến bộ chút ít là mừng kinh khủng luôn
Vậy rất tốt và đang tiến triển rất nhanh rồi Mợ ạ. Như vậy rất mừng. Mục tiêu để con hòa nhập vào cộng đồng, biết tự chăm sóc bản thân.
Bé nhà em nam nay 8 tuổi, đang học lớp 1 vì em xin cho con học lại lớp 1 năm nữa. Năm nay thấy có vẻ tiến bộ hơn năm ngoái. Thầy dậy can thiệp con em mấy năm trước luôn nói "đến thời điểm phải cho đi học, kể cả 2-3 năm lớp 1 còn tốt hơn là học can thiệp". Hiện tại em thấy rất đúng.

Daisynguyen78

Xe buýt
Vậy rất tốt và đang tiến triển rất nhanh rồi Mợ ạ. Như vậy rất mừng. Mục tiêu để con hòa nhập vào cộng đồng, biết tự chăm sóc bản thân.
Bé nhà em nam nay 8 tuổi, đang học lớp 1 vì em xin cho con học lại lớp 1 năm nữa. Năm nay thấy có vẻ tiến bộ hơn năm ngoái. Thầy dậy can thiệp con em mấy năm trước luôn nói "đến thời điểm phải cho đi học, kể cả 2-3 năm lớp 1 còn tốt hơn là học can thiệp". Hiện tại em thấy rất đúng.
Vâng, cũng chính vì thế mà em quyết tâm cho con vào học lớp 1 năm nay đấy cụ.

trungngothu

Xe tăng
Cách tốt nhất đó chính là châm cứu
ko hẳn vậy đâu ah. trong nhóm em rất nhiều bạn áp dụng can thiệp từ 20 tháng kết hợp châm cứu, cấy chỉ, tế bào gốc... mà vẫn ko cải thiện là bao.
nhưng con em, có dấu hiệu tic cơ mặt, trên nền rối loạn cảm giác thể trơ thì châm cứu lại quá ổn. bjan ấy có bảo hiểm ở viện y học cổ truyền trung ương nên em tranh thủ cho con khám và điều trị ở đây luôn. sau 2 lần vừa châm cứu vừa uống thuốc sắc, cơ mặt ko còn giật nữa, kể cả lúc căng thẳng, mệt mỏi. tuy nhiên, em vẫn phải mát xa cho con hàng ngày để máu huyết lưu thông, kết hợp cho vận động nhiều

nhutuan79

Đi bộ
Xin chào các cụ/mợ:
Hiện em có 1 bé trai 28 tháng, đã đi test ở Nhi Đồng 1, Bs đưa ra kết luận bé chậm phát triển ngôn ngữ, giảm tương tác, rối loạn phát triển (em đưa đi test lúc 25 tháng).
Sau khi thức 2 ngày đọc thớt của cụ Godfather77 thì em lập nick và tạo thớt này, mong đc mọi người giúp đỡ chỉ em địa chỉ trung tâm can thiệp theo giờ hoặc mời cô giáo về nhà dạy can thiệp tại nhà ạ, em lên mạng đăng hỏi tìm giáo viên, nhưng quá nhiều người vào quảng cáo nên em cũng phân vân, chưa biết chọn chỗ nào? (Hiện e đã nghỉ làm vài tháng để theo dõi, tự dạy bé, nhưng thấy tiến triển chậm).
Nói sơ qua về bé nhà em:
- Em có cho bé đi học mầm non trường công, bé chống đối rất dữ, học 3 tuần vẫn không quen cô (bé rất khó giao tiếp, làm quen với người lạ) , tuyệt thực cả ngày, gào thét khàn tiếng đổ bệnh ra, nói chung là cô giáo bảo bé nhà e ko hợp tác nên sẽ trả lại cho gia đình.
- Về phần hành vi thì bé nhà em có biểu hiện và thói quen như sau:
* Bé rất khó tiếp cận những điều mới lạ khi đc dạy vd như tập hút ống hút (giờ vẫn ko chịu hút), tập mang giày, mang nón, mặc quần áo, đánh răng...nói tóm lại là lần đầu dạy bé các kỹ năng cơ bản thì rất cực, phải mất 1 thời gian dài bé mới chấp nhận.
* Từ nhỏ, bé cũng ko có biểu hiện quyến luyến ba mẹ, ba mẹ đi làm về thì ko chạy ra mừng (gần đây thì mới bắt đầu đòi mẹ).
* Bé biết bật âm từ 18 tháng, đọc đc rất nhiều thứ, biết tất cả tên con vật, tranh ảnh, lá quốc kì các nước trong sách vở em dạy cho bé, nhưng tới đoạn 24 tháng thì lại ko nói gì nữa, chỉ múa hát, đặc biệt thích múa, hát tiếng anh.
* Tần suất xem tv, điện thoại, khoảng 1 tiếng 1 ngày lúc cho ăn (mỗi bữa ăn xem 10ph để ăn) do trước kia em gởi cho bà để đi làm, bà dụ ăn bằng cách đó. Em hiện tại chưa cai đc vì bé chống đối dữ dội, nếu bỏ đói thì bé sẽ nhịn cho xỉu,hạ đường huyết luôn. ( nên e chỉ giảm tần suất xem tv,dt lúc cho ăn, giới hạn 1 ngày xem 1 tiếng).
* Bé chơi tất cả các loại xe có bánh bằng cách lật ngược xe lên, xoay mỗi bánh xe (gần đây thì biết chạy cót cho xe chạy bình thường).
* Bé không biết dùng lời nói để diễn đạt yêu cầu (vd bé muốn uống sữa thì chỉ cầm tay mẹ chỉ bình sữa miệng khóc đòi,chứ ko nói, dù em đã thị phạm rất nhiều lần cho bé).
* Bé đặc biệt thích nhìn quạt quay tròn, dạo này có bớt nhìn hơn, nhưng còn thích, bé cũng sợ âm thanh máy khoan, máy xay, máy đánh trứng.
Em chỉ kể sơ 1 vài vấn đề về bé, mong các cụ, mợ tư vấn, giới thiệu cô giáo về dạy can thiệp tại nhà mỗi chiều 1 2 tiếng (ban ngày em cũng cho bé đi học mầm non bình thường thôi ạ - do kinh tế cũng eo hẹp)
PS: Nhà em ở Bình Thạnh, gần chợ Bà Chiểu ạ, mong admin duyệt bài sớm giúp em để sớm tìm đc cô can thiệp cho bé ạ.
Chính xác là tự kỷ rồi, gần như 100% các biểu hiện của bé nhà bạn giống bé tự kỷ nhà mình, bạn inbox mình trao đổi thêm nhé, cho số điện thoại trong đó đi

Con nhà em y như con nhà mợ, chỉ khác mỗi cái chống đối nhưng lại có nhiều biểu hiện khác. Nhưng kiên trì nên tiến bộ rất nhanh, bây giờ thì hoàn toàn bình thường như bao trẻ khác.
Mong mợ cứ cố gắng. Hồi con nhà em 2,3 tuổi có cho đi học can thiệp nhưng thấy thầy cô dạy kiểu huấn luyện chứ không có chút tình cảm nào. Nếu mợ có bà nội hoặc bà ngoại nhờ các bà trông và dạy cháu là tốt nhất.
Vâng. Vì cá tính bé mạnh nên e đang nghĩ ko biết thầy cô làm quen đc bé để mà dạy ko, em đang nghiên cứu tài liệu để tự dạy, vì cho đi test, bs gọi tên bé, bé bơ đi ko quay lại, yêu cầu làm j cũng bơ, trong khi ở nhà thì khác hẳn, em dỗ ngọt bé vẫn làm, thế là bs kết luận bé chậm phát triển 🥲

hoanganh2812

Xe hơi
Bé nhà Mợ chủ có nhiều biểu hiện của trẻ tự kỷ nhưng theo em thuộc dạng rất nhẹ. Mợ chủ xem bé nhà có thêm những biểu hiện sau hay không?
1. Không có giao tiếp mắt. Nếu có thì nhìn vào rất ít.
2. Đi nhón chân.
3. Rất thích quay tròn các vật.
Mợ chủ nên cho bé đi học mẫu giáo công lập để tăng sự tiếp xúc của môi trường với bé. Kết hợp cho đi học can thiệp ở lớp dạy trẻ em như này. Có điều kiện thì ngày 1 tiếng.
Em cũng có con ở dạng nhẹ như này. Giờ đã đi học, hiện học lớp 1 năm thứ 2. Vẫn phải cố gắng nhiều và điều chỉnh hành vi của con nhiều.
2 bạn nhà em sinh đôi, bị hội chứng tăng động, giảm chú ý. Năm nay, em xin cho 2 bé ở lại thêm 1 năm lớp 1 nữa.
Các bé nhà em hiện tại thì sáng học ở tiểu học, chiều em cho đi học ở trung tâm và can thiệp 1:1 cùng giáo viên 1 tiếng.

ACDELCO434

Xe điện
2 bạn nhà em sinh đôi, bị hội chứng tăng động, giảm chú ý. Năm nay, em xin cho 2 bé ở lại thêm 1 năm lớp 1 nữa.
Các bé nhà em hiện tại thì sáng học ở tiểu học, chiều em cho đi học ở trung tâm và can thiệp 1:1 cùng giáo viên 1 tiếng.
Vậy mợ vất vả rồi. Con có tiến triển là mừng lắm. Con nhà em hiện không cho đi học can thiệp nữa nhưng em vẫn thuê gia sư về kèm con học để tập trung và theo được bạn.