[Funland] Cách an ủi, tạo động lực sống cho mẹ?

Gió_123

Xe tải
Hồi bố em mất, mẹ em còn chưa được 50t nữa cụ ạ. Mẹ em cũng như mất hồn luôn vì với bà bố em mới là quan trọng nhất (hơn cả các con luôn). Còn chả để ý gì tới tụi em nữa. Sau đấy dì em, bác gái em thay nhau ở cùng động viên ép buộc. May mà dì và bác em đều là người làm ăn, sống rất tích cực mà mẹ em cũng hơi mềm yếu, nên còn bị ép đi xem đất đầu tư với bác, rồi đưa đi chơi. Sau đó một có mấy cô bạn thân cũng nửa rủ rê nửa ép buộc đi tụ tập đi học nhảy... Rồi từ từ bà mới vượt qua.

Thực sự là cần người cùng lứa thân thiết có ảnh hưởng tốt hỗ trợ cụ ạ. Mà phải thực sự đồng hành với mẹ cụ chứ chỉ khuyên miệng thôi ko có tác dụng đâu ạ. Mà con cái chỉ làm được phận sự chăm sóc và gánh việc nhà thôi.

Mrquickdn

Xe tải
Đưa cụ đi du lịch nước ngoài bạn ơi. Có tiền thì đi xa xa như châu Âu, Mỹ, Úc, Châu Phi... ít tiền thì đi TQ, Thái, Philipine (đi các đảo, đừng đi thành phố). Đi ra mỗi trường mới, cảnh quan mới, khám phá những thứ mới mẻ sẽ thấy yêu đời hơn, đáng sống hơn, chứ cứ ủ rũ ở nhà, nhìn đâu cũng thấy kỉ niệm nhanh ngỏm lắm.

hanoimuathu2024

Xe đạp
Bố mình mất cách đây được 6 tháng sau 3 năm chống trọi với ung thư. Tóm lại người UT não như bố mình vào giai đoạn năm cuối có thể coi như người thực vật rồi, nên khi bố mất thì gia đình mình tuy không quá sầu thảm nhưng cũng khá trống trải. Giờ có vấn đề là sau khi bố mất thì mẹ mình khá cô đơn và rất lười tiếp xúc xã hội, bạn bè thì cũng có nhưng họ cũng có gia đình nên không thể qua chơi nhiều, mình cũng cố gắng động viên mẹ tập Yoga, tham gia các clb nhưng mẹ đều từ chối gay gắt bảo không thích, giờ tối chỉ ngồi nhà, mình rủ thì mới đi ra ngoài dạo phố chút chút, mình cũng có hỏi bảo từ khi bố mất mẹ cũng hết động lực sống, giờ đến đâu hay đến đấy. Mình thực sự không biết nên làm gì, mình thì chưa vợ nhưng con trai cũng khó hợp với mẹ, vợ chồng con cái ông anh thì ở riêng cũng bận rộn. Nhìn mẹ kiểu ủ rũ, ngồi xem điện thoại tv cả ngày đốt thời gian thế này, mình thực sự cũng buồn theo, hy vọng ở otf có cụ nào có chút lời khuyên cho gia đình mình, cảm ơn các cụ, mẹ mình cũng mới 62t, không biết có hoạt động gì phù hợp thú vị cho người tầm tuổi này không
Cụ có anh chị em bên họ là nữ kiểu có tuổi hoặc hàng xóm thân thiết thường xuyên đến chơi, ăn cơm cùng bà thời gian (có thể trả lương cho bác đó). Khi đó bà được giao tiếp, làm việc cùng, rủ đi chơi chỗ nọ, chỗ kia. Việc nữa cụ cũng khởi động dự án xây dựng gia đình. Phía trên có cụ nói đưa các cháu ông anh về chơi thường xuyên nếu có điều kiện như khoảng cách gần chứ xa quá thì cũng oải. Chúc bà và cụ vượt qua giai đoạn khó khăn

Hải Linh Lưu

Xe tải
Cái gì thì chủ yếu vẫn phải tự thân ạ. Chứ kể cả con cháu có về thì cũng không chắc bà khác được, vì đi làm cả ngày mà , tối thì còn bận học hàng các thứ. Nếu mẹ cụ vốn là người hướng ngoại thì dễ hơn, chứ vốn bà hướng nội, hoặc lười biếng trong việc giao lưu đoàn thể thì khó mà khác được đâu ạ. Cầu mong trời phật và cụ ông phù hộ độ trì cho mẹ thay tâm đổi tính thôi. Vì bản thân mẹ muốn khác mình mới giúp được.

Cụ nào đó nói nên cho bà có bạn khác giới, cháu nghĩ cực kỳ chính xác . Tất nhiên theo 1 số người lại đặt nặng vấn đề này là đạo đức, như cháu thì chả nghĩ thế, nam nữ tuổi nào cũng cần có bạn khác giới ạ, vợ chồng lâu năm âu là vì nghĩa thôi, chả nặng nề gì quá làm gì. Nhưng vấn đề là tuổi này nếu không năng nổ thì cũng khó tìm bạn lắm . Cháu thấy thường mấy cụ cơi mở vui vẻ thì lại dễ hơn, mà mấy cụ như thế lại chả trầm cảm để phải lo sợ.

Nhàn và nhiều thơi gian thực sự là một điều tác hại vô cùng ạ. Như mẹ cháu, 63t rồi, mẹ cháu quen lao động nên vẫn đi làm, nhà gặp biến cố lớn nhưng vì bận công việc dần dà cũng quên thôi. Chứ đi chơi hay đi thể dục gì đó nó cũng chỉ 1-2 tiếng một ngày rồi về nhà . Tìm được việc gì cho bà làm là tốt nhất.