[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

trungthu2020

Xe điện
Evn có thể "làm rất nhiều" nhưng chưa chắc "đã" được tăng giá điện cụ ợ. Còn kêu thì cứ lỗ là trách nhiệm, nên phải kêu. Còn cái dẫn chiếu để ra cái QĐ trên kia là kiểu sau khi đã được cấp trên ngầm đồng ý cho tăng thì mới về làm các thủ tục và tờ trình để ông bct ra QĐ thôi. Kiểu như: ừ, thấy cũng hợp lý (hay là hợp ví nhỉ😅) cậu về làm qđ điều chỉnh giá và các thủ tục khác theo quy định của TTg trình lên đây tớ ra qđ ban hành chính thức theo thẩm quyền nhé- (TT16/2014..)🤣
Cụ nói dư lày mới đúng.
Và trong nhiều lần "làm rất nhiều" đó sẽ có lần thành công. Đục nước béo cò tháng 9/2023 định làm phát nữa, bổn cũ soạn lại. Chứ "EVN chỉ có kêu" nghe chừng "vô can", không đúng bản chất sự việc, phỏng cụ!

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Cụ quyết định đúng đấy, nhất là khi cụ đang "dạy" ĐBQH phải thế lọ thế chai, nói họ "dân túy" nữa chớ

Thì cụ chả nói EVN chỉ có kêu thôi, chứ qđ do BCT còn gì, trong khi qđ của BCT còn phải căn cứ vào vb của EVN này
QĐ Bộ CT.jpg
Cụ cắt cái phần đầu văn bản là có ý gì à?Đã dẫn văn bản thì nên đưa lên đầy đủ,đừng cắt xén nhé!

Leanh65

Xe container
Cụ nói dư lày mới đúng.
Và trong nhiều lần "làm rất nhiều" đó sẽ có lần thành công. Đục nước béo cò tháng 9/2023 định làm phát nữa, bổn cũ soạn lại. Chứ "EVN chỉ có kêu" nghe chừng "vô can", không đúng bản chất sự việc, phỏng cụ!
Ông ấy là tác nhân chính nhưng không có quyền tự ra QĐ áp cho toàn dân mà phải trình bộ chủ quản. Con có khóc thì mẹ mới cho bú mà. Vô là vô thế nào. Đây là 1 kiểu chia sẻ trách nhiệm, có thế quả bóng mới được đá đi đá lại chứ. Ưu việt thế còn giề😅

trungthu2020

Xe điện
Cái văn bản của cụ với cái văn bản của em cái nào ra trước? Cụ cắt cái gì cụ không thấy sao?
Thưa cụ, dĩ nhiên văn bản EVN ra trước vì BCT trích từ đó mà và cũng chính em đã post ngay từ đầu.
Cụ có ý gì khi nói em cắt văn bản: Đã dẫn còm thì nên đọc đầy đủ,đừng cắt xén nhé! Em fun với cụ cho vui
Cụ lại "dạy bà lang bốc thuốc, dạy ông cống vào trường" rồi khi nói ĐBQH cần làm gì? Em ko rõ cụ đã có kỳ nào làm ĐBQH chưa ạ?
trong khi đó:
Cụ Vân, Ủy viên Thường trực Ủy ban Tài chính, Ngân sách của Quốc hội, Đại biểu Quốc hội 3 kỳ liên tiếp: Khóa XIII, XIV, XV
Đại biểu Tạ Thị Yên: Phó Trưởng Ban Công tác đại biểu thuộc Ủy ban Thường vụ Quốc hội, Ủy viên Ủy ban Pháp luật của Quốc hội
Đại biểu Nguyễn Thị Việt Nga: Phó Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội chuyên trách khóa XIV tỉnh Hải Dương. Ủy viên Ủy ban Văn hóa, Giáo dục, Thanh niên, Thiếu niên và Nhi đồng của Quốc hội
Còn về thẩm quyền tăng giá điện, EVN không đơn thuần chỉ là kêu mà ra QĐ luôn
Giá điện.gif

Chỉnh sửa cuối:

trungthu2020

Xe điện
Ông ấy là tác nhân chính nhưng không có quyền tự ra QĐ áp cho toàn dân mà phải trình bộ chủ quản. Con có khóc thì mẹ mới cho bú mà. Vô là vô thế nào. Đây là 1 kiểu chia sẻ trách nhiệm, có thế quả bóng mới được đá đi đá lại chứ. Ưu việt thế còn giề😅
Nói như cụ thì ai cãi được gì đâu.

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Thưa cụ, dĩ nhiên văn bản EVN ra trước vì BCT trích từ đó mà và cũng chính em đã post ngay từ đầu.
Cụ có ý gì khi nói em cắt văn bản: Đã dẫn còm thì nên đọc đầy đủ,đừng cắt xén nhé! Em fun với cụ cho vui
Đây có phải vb cụ đưa lên:

Còn đây là vb QĐ 377 em đưa lên:

Cụ cho em hỏi cái vb của Cụ ra ngày nào? Về việc gì?

trungthu2020

Xe điện
Hề hề, em thấy 2 cụ cứ xa đà câu chữ nên ngứa mồm chen ngang tý thôi. Nóng bức này mong 2 cụ hạ hỏa😄
Mục đích chính em tranh luận với cụ ấy về ý kiến của ĐBQH thôi
Cứ sai em nhận, đúng thì em tranh luận đến cùng. Mà tranh luận thì phải mát mẻ đầu óc nó mới chính xác được, cụ nhỉ!
Cảm ơn cụ đã góp ý ạ!

Chỉnh sửa cuối:

trungthu2020

Xe điện
Đây có phải vb cụ đưa lên:

Còn đây là vb QĐ 377 em đưa lên:

Cụ cho em hỏi cái vb của Cụ ra ngày nào? Về việc gì?
à, để em post lại đủ cho cụ, vì khổ em post nó tràn trang cụ ạ nên khi crop lại nó bị thiếu, cntt em kém, cụ thông cảm
QĐ Bộ CT.png

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
à, để em post lại đủ cho cụ, vì khổ em post nó tràn trang cụ ạ nên khi crop lại nó bị thiếu, cntt em kém, cụ thông cảm
QĐ Bộ CT.png
Vâng cảm ơn Cụ! Em cũng để đó và không nói gì! Mọi người sẽ nhận định theo kiến thức của bản thân ạ.

Hai_levis

Xe tải
Em mất hơn trăm nghìn để người của điện lực BĐ đến đóng điện lại cho nhà em. Rất mất thời gian và bực mình.
Em rút ra kết luận: các lĩnh vực như đường sắt, đường bộ, đường cao tốc, điện lực.... nhà nước chỉ nên đầu tư hạ tầng, nên để tư nhân vào đấu thầu khai thác và vận hành. Căn bản là các công ty nhà nước không có "Tư duy Dịch vụ Khách hàng" (Tiếng Anh gọi là "Customer Service Mindset"), họ chỉ thực hiện theo các quy định đề ra bởi các vị quan chức đút chân gầm bàn.
Tư nhân bán lẻ điện đầy đấy thôi (các hợp tác xã bán điện đầy rẫy cả nước), và chả như cụ kỳ vọng đâu. Thay vì bức xúc phàn nàn việc bị cắt điện do nộp chậm tiền điện thì bỏ ra 1,2 phút vào app ngân hàng đăng ký trả tiền điện trích nợ tự động đi, đến ngày đến tháng ngân hàng tự trừ tiền điện, đỡ phải nghĩ mệt đầu. Thời đại 4.0 rồi.

Hai_levis

Xe tải
Mục đích chính em tranh luận với cụ ấy về ý kiến của ĐBQH thôi
Cứ sai em nhận, đúng thì em tranh luận đến cùng. Mà tranh luận thì phải mát mẻ đầu óc nó mới chính xác được, cụ nhỉ!
Cảm ơn cụ đã góp ý ạ!
Cụ có vẻ đề cao mấy ông nghị ở ta quá nhỉ. Mấy ông nghị suốt ngày ra rả "thừa điện gió mặt trời sao phải đi mua điện Trung Quốc" là biết mấy bố chả có 1 tí kiến thức gì về kỹ thuật điện. Dân tuý nhưng ít nhất nói cái gì thì mình phải có chuyên môn. Chắc mấy bố trong đầu luôn luôn nghĩ điện là mớ rau, chỗ này thừa có thể mang đi cấp cho chỗ khác thiếu, điện mặt trời thừa ở Ninh Thuận có thể lấy công nông chở ngay lên Lào Cai, Móng Cái, Hà Giang, sao phải mua của Trung Quốc????

trungthu2020

Xe điện
Cụ có vẻ đề cao mấy ông nghị ở ta quá nhỉ. Mấy ông nghị suốt ngày ra rả "thừa điện gió mặt trời sao phải đi mua điện Trung Quốc" là biết mấy bố chả có 1 tí kiến thức gì về kỹ thuật điện. Dân tuý nhưng ít nhất nói cái gì thì mình phải có chuyên môn. Chắc mấy bố trong đầu luôn luôn nghĩ điện là mớ rau, chỗ này thừa có thể mang đi cấp cho chỗ khác thiếu, điện mặt trời thừa ở Ninh Thuận có thể lấy công nông chở ngay lên Lào Cai, Móng Cái, Hà Giang, sao phải mua của Trung Quốc????
Cụ cứ nói người ta không có chuyên môn nên không được nói gì về điện hay sao?, cụ có tin mấy hôm nữa dân pháp chế lãnh đạo ngành điện không? Lúc đó có dám nói ông dân pháp chế éo hiểu gì về điên...... nặng không. BTBCT cũng trưởng thành từ phong trào Đoàn, ngành điện vẫn dưới sự điều hành của cụ ấy đó thôi
Em đề cao các cụ ấy vì thấy tới giờ các cụ ấy nói đúng, điện lực đã giải thích thông mấy câu hỏi của người mà theo cụ nói ko có chuyên môn được đâu. Mà khéo giải thích lại lòi ra nhiều cái hay nữa ấy chứ

Chỉnh sửa cuối:

cr7m10

Xe tải
mấy ông toàn chém gió về điện cụ ạ, em nói thật nghe hơi ngứa đít :)) . Túm lại, trước khi chém cần phải xem nguồn cung điện từ các nguồn và từng khu vực.

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ cứ nói người ta không có chuyên môn nên không được nói gì về điện hay sao?
...
Em đề cao các cụ ấy vì thấy tới giờ các cụ ấy nói đúng, điện lực đã giải thích thông mấy câu hỏi của người mà theo cụ nói ko có chuyên môn được đâu. Mà khéo giải thích lại lòi ra nhiều cái hay nữa ấy chứ
Nghị kiêm nghiệm nhiều nên nhiều ông cũng có chuyên môn, đúng hơn là cũng có một chút chuyên môn, vì đã bỏ sang quản lý rồi nên chuyên môn của họ chỉ để đá gà.
Nhưng ngay cái chút kiến thức chuyên môn này thì cũng chỉ giới hạn trong lĩnh vực họ từng được đào tạo hay từng làm thôi. Rất nhiều ông vẫn nghĩ lên làm nghị rồi thì cái gì cũng phải biết.
Thực ra ngay cả mấy giáo sư tiến sỹ cũng vậy. Họ chỉ nói về chuyên môn của họ thì có thể đúng chứ bao sân ông giáo sư tiến sỹ về cây trồng phát biểu về năng lượng nguyên tử chắc cũng chỉ hơn bác xe ôm một chút thôi ( chém gió lại vớ phải ông xe ôm vừa chở ông giáo sư nguyên tử thì không hơn được)!

Hai_levis

Xe tải
Cụ cứ nói người ta không có chuyên môn nên không được nói gì về điện hay sao?, cụ có tin mấy hôm nữa dân pháp chế lãnh đạo ngành điện không? Lúc đó có dám nói ông dân pháp chế éo hiểu gì về điên...... nặng không
Chỉ những người có chuyên môn, người ta đọc mấy thấy nó ngô nghê, buồn cười. Làm lãnh đạo về điện không cần chuyên môn về điện, nhưng chắc chắn khi phát biểu, lãnh đạo phải có cả tá anh em chuyên môn tham mưu cho lãnh đạo nói, không thể nói ẩu.
(Còn cụ bảo sắp tới dân pháp chế lãnh đạo ngành điện thì chứng tỏ cụ éo biết gì, tin cũ rích rồi)
P/s: nhân chuyện đại biểu quốc hội, cụ gu gồ năm 2019 có vị phát biểu về % tăng giá điện mà quên mất cách tính thế nào là "% tăng giá" (bài toán cấp 1), thế mà cũng nói oang oang trên nghị trường được.

trungthu2020

Xe điện
Chỉ những người có chuyên môn, người ta đọc mấy thấy nó ngô nghê, buồn cười. Làm lãnh đạo về điện không cần chuyên môn về điện, nhưng chắc chắn khi phát biểu, lãnh đạo phải có cả tá anh em chuyên môn tham mưu cho lãnh đạo nói, không thể nói ẩu.
(Còn cụ bảo sắp tới dân pháp chế lãnh đạo ngành điện thì chứng tỏ cụ éo biết gì, tin cũ rích rồi)
P/s: nhân chuyện đại biểu quốc hội, cụ gu gồ năm 2019 có vị phát biểu về % tăng giá điện mà quên mất cách tính thế nào là "% tăng giá" (bài toán cấp 1), thế mà cũng nói oang oang trên nghị trường được.
Thông tin đó cũ rồi, nd em nêu dư lày cơ mà
không chỉ có lý do khách quan giá đầu vào tăng làm tăng giá điện, mà còn cần phải đánh giá nguyên nhân chủ quan mà ở đây theo các ĐBQH em thấy cũng có lý:
- Đại biểu Nguyễn Thị Việt Nga, Phó trưởng đoàn chuyên trách Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh Hải Dương nói: “Việc EVN báo lỗ có nhiều nguyên nhân trong đó có nguyên nhân khách quan như EVN đã giải trình, tuy nhiên theo tôi cũng có nguyên nhân chủ quan nằm ở sự quản trị kinh doanh, tính toán của doanh nghiệp. Cần rà soát, nghiên cứu cẩn trọng nguyên nhân tại sao EVN sản xuất kinh doanh lại thua lỗ trong thời gian dài như thế. Từ đó mới thấy được điểm nghẽn để tháo gỡ, chứ không phải cứ hễ thua lỗ lại tăng giá điện, vô tình phần thiệt thòi lại đổ về người dân”.
- Đại biểu Lê Thanh Vân (đoàn Cà Mau) nói: "Người dân không hề liên quan đến việc thua lỗ của EVN, đó là do việc sản xuất điều hành giá điện yếu kém, không chịu tiết kiệm bộ máy dẫn đến phát sinh chi phí cao"
- Đại biểu Tạ Thị Yên (đoàn Điện Biên) cho biết, cử tri rất băn khoăn về việc điều chỉnh giá điện. "Trong các báo cáo, EVN đều khẳng định về tình hình sản xuất, kinh doanh điện liên tục thua lỗ. Tuy nhiên, khoản lỗ hơn 26 nghìn tỷ đồng năm 2022 của EVN thì trong báo cáo chưa thấy làm rõ nguyên nhân và giải pháp cụ thể",
Link: https://vtc.vn/evn-lai-muon-tang-gia-dien-lan-hai-dbqh-noi-khong-phai-cu-thua-lo-la-xin-tang-ar786123.html

trungthu2020

Xe điện
Nghị kiêm nghiệm nhiều nên nhiều ông cũng có chuyên môn, đúng hơn là cũng có một chút chuyên môn, vì đã bỏ sang quản lý rồi nên chuyên môn của họ chỉ để đá gà.
Nhưng ngay cái chút kiến thức chuyên môn này thì cũng chỉ giới hạn trong lĩnh vực họ từng được đào tạo hay từng làm thôi. Rất nhiều ông vẫn nghĩ lên làm nghị rồi thì cái gì cũng phải biết.
Thực ra ngay cả mấy giáo sư tiến sỹ cũng vậy. Họ chỉ nói về chuyên môn của họ thì có thể đúng chứ bao sân ông giáo sư tiến sỹ về cây trồng phát biểu về năng lượng nguyên tử chắc cũng chỉ hơn bác xe ôm một chút thôi ( chém gió lại vớ phải ông xe ôm vừa chở ông giáo sư nguyên tử thì không hơn được)!
Vậy theo cụ được đào tạo về ngành nào thì không được bao sân sang ngành khác à cụ?
Dân Luật, kinh tế, xxx không được có ý kiến, điều hành, can thiệp đến điện?
Em hiểu thế có đúng ý cụ ko để còn chém tiếp?