[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em thấy nhà nước đang khuyến khích lắp điện mặt trời áp mái, thực tế thời gian gần đây đã có rất nhiều nhà lắp rồi. Nhưng nếu đến 1 mức nào đó mà lượng điện mặt trời này đóng góp tỉ trọng đủ lớn và nguồn cung điện. Nên nhà nước không đầu tư nhiều nguồn cung mới mà đợt nào mưa gió dài ngày, lượng điện do năng lượng mặt trời áp mái không phát đủ lên điện lưới. Đồng thời thì nhà dân cũng ko đủ điện mặt trời để dùng cho mình nên dùng điện lưới thì có xảy ra hiện tượng thiếu điện không các cụ nhỉ.
Update: Trong quá trình tạo bài thì em nghĩ ngày mưa gió thì thời tiết lại mát mẻ nên cũng giảm khá nhiều lượng điện tiêu thụ.
Mà em chưa hiểu nguyên lý bán ngược điện lên lưới cho lắm, không lẽ 2 dây dẫn vừa dẫn điện đến và dẫn điện đi được hay phải đi đường riêng được các cụ nhỉ
Em mời chuyên gia Lê Thìn
Họ có đồng hồ điện 2 chiều cụ à. Còn hiện tại điện tái tạo không phải quá lớn nên đưa vào điện lưới chắc ko tác động nhiều. Nhiều dự án điện họ sử dụng tại chỗ, dư mới truyền vào hệ thống.
Nhưng có thể gây nguy hiểm cho công nhân vận hành hệ thống. Đã có trường hợp thợ điện tử vong do điện máy phát truyền lên mạng lưới rồi.

Trungten

Xe máy
Đọc mấy thớt hơi nặng tính kỹ thuật 1 tý mới thấy mặt bằng chung kiến thức của of thấp đến thậm tệ.
Toàn chém gió với buôn nước bọt là giỏi.

hai.tranhr

Xe container
Đọc mấy thớt hơi nặng tính kỹ thuật 1 tý mới thấy mặt bằng chung kiến thức của of thấp đến thậm tệ.
Thế ạ? Iem chia sẽ thêm để Cụ năm thêm thông tin.
1. Chi phí đầu tư bình quân: USD1.100 - 1.200/KWH
2. ROI: 5-6 năm.
3. Nhãn hiệu khuyên dùng: Tấm pin thì nên dùng của nhãn hiệu lớn trung quốc vì giá rẽ, chất lượng tốt (có thể tham khảo Sunergy), Inverter nên dùng nhãn hiêu lớn vì đây là thiết bị quan trọng ảnh hưởng chất lượng điện, chuyển đổi điện DC thành AC (nhãn SMA cũng ok, còn thấp hơn có thể cân nhắc Growat).
4. Yêu cầu đơn vị thi công chịu trách nhiệm nộp hồ sơ, giám sát lắp đồng hồ 2 chiều.
Nhiều thông tin lắm, iem chia sẽ cái dự án be bé iem thử nghiệm ở Công ty

Chỉnh sửa cuối:

hai.tranhr

Xe container
Iem thường thấy người thích nhận xét và chê bai người khác nó hèn hèn sao í :D

Trungten

Xe máy
Thế ạ? Iem chia sẽ thêm để Cụ năm thêm thông tin.
1. Chi phí đầu tư bình quân: 1.100 - 1.200/KWH
2. ROI: 5-6 năm.
3. Nhãn hiệu khuyên dùng: Tấm pin thì nên dùng của nhãn hiệu lớn trung quốc vì giá rẽ, chất lượng tốt (có thể tham khảo Sunergy), Inverter nên dùng nhãn hiêu lớn vì đây là thiết bị quan trọng ảnh hưởng chất lượng điện, chuyển đổi điện DC thành AC (nhãn SMA cũng ok, còn thấp hơn có thể cân nhắc Growat).
4. Yêu cầu đơn vị thi công chịu trách nhiệm nộp hồ sơ, giám sát lắp đồng hồ 2 chiều.
Nhiều thông tin lắm, iem chia sẽ cái dự án be bé iem thử nghiệm ở Công ty
Mấy thứ này em nhắm mắt cũng tự tính tự làm được từ A đến Z luôn. Hàng hóa thì lên tao bao, alibaba check giá phút mốt là xong.

Thi công cái này còn dễ hơn ăn viên kẹo. Cái em nói là nguyên lý hoạt động đơn giản thế mà chả thấy cụ nào hiểu.

huongnt89

Xe tải
Cho em hỏi chút là có nghiên cứu nào về ảnh hưởng của tấm pin đến sức khoẻ con ng k ạ?
Kiểu kiểu như ng ta nói là nhà nào đặt cột sóng dt trên mái nhà thì ảnh hưởng sức khoẻ ấy ạ.

Trungten

Xe máy
Ak ko. Tại em đọc thì thấy các cụ trên này chém từ Mỹ qua Nga, từ ta sang tàu, từ dậy nhà giàu tiêu tiền đến dậy cán bộ quản lý đất nước. Dậy cả đtv, vks, tòa án phải làm thế nào.

Ấy thế mà cái mô hình nhỏ từ tấm pin mặt trời tới inverter nó hòa đồng bộ với nhau thế nào, khi thừa hoặc thiếu điện nguyên lý hoạt động ra sao thì đếch nắm được.

hai.tranhr

Xe container
Mấy thứ này em nhắm mắt cũng tự tính tự làm được từ A đến Z luôn. Hàng hóa thì lên tao bao, alibaba check giá phút mốt là xong.

Thi công cái này còn dễ hơn ăn viên kẹo. Cái em nói là nguyên lý hoạt động đơn giản thế mà chả thấy cụ nào hiểu.
Dạ... Iem nghĩ anh em không hiểu thì mình chia sẽ ạ. Chỉ trích không giúp được gì :(

Iem cũng đang sắp làm thêm một dự án 1200KWH ở công ty con đơi, xài ổn áp phết :D

tqt77

Xe điện
Em thấy nhà nước đang khuyến khích lắp điện mặt trời áp mái, thực tế thời gian gần đây đã có rất nhiều nhà lắp rồi. Nhưng nếu đến 1 mức nào đó mà lượng điện mặt trời này đóng góp tỉ trọng đủ lớn và nguồn cung điện. Nên nhà nước không đầu tư nhiều nguồn cung mới mà đợt nào mưa gió dài ngày, lượng điện do năng lượng mặt trời áp mái không phát đủ lên điện lưới. Đồng thời thì nhà dân cũng ko đủ điện mặt trời để dùng cho mình nên dùng điện lưới thì có xảy ra hiện tượng thiếu điện không các cụ nhỉ.
Update: Trong quá trình tạo bài thì em nghĩ ngày mưa gió thì thời tiết lại mát mẻ nên cũng giảm khá nhiều lượng điện tiêu thụ.
Mà em chưa hiểu nguyên lý bán ngược điện lên lưới cho lắm, không lẽ 2 dây dẫn vừa dẫn điện đến và dẫn điện đi được hay phải đi đường riêng được các cụ nhỉ
Bác sản xuất ra,mt áp mái, thì bác dùng, dư nó mới lên lưới, ít khi dư lắm nếu ở miền bắc. Các farm thì lại khác,có lẽ họ phải đầu tư accu để phát ổn định lên lưới chứ ko chỉ 1 đám mây bay qua cũng gây rã lưới thì nguy, em chỉ bit có vậy thôi

Trungten

Xe máy
Dạ... Iem nghĩ anh em không hiểu thì mình chia sẽ ạ. Chỉ trích không giúp được gì :(

Iem cũng đang sắp làm thêm một dự án 1200KWH ở công ty con đơi, xài ổn áp phết :D
Cụ giúp chắc hơi thừa.
Cái này sẽ có đội tên là kdcn vào tư vấn 1 gói sao cho công ty họ bán lãi nhất. Người cần mua chỉ việc xuống tiền thôi.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]

escape2012

Xe buýt
Bác sản xuất ra,mt áp mái, thì bác dùng, dư nó mới lên lưới, ít khi dư lắm nếu ở miền bắc. Các farm thì lại khác,có lẽ họ phải đầu tư accu để phát ổn định lên lưới chứ ko chỉ 1 đám mây bay qua cũng gây rã lưới thì nguy, em chỉ bit có vậy thôi
Farm solar ở Việt Nam không đầu tư accu để ổn định lưới đâu. Mây bay qua, bị rã lưới thì là trách nhiệm của ông điện, dân sẽ chửi ông điện.
Vì vậy giá điện mặt trời rẻ nếu chỉ nhìn ở góc hẹp của doanh nghiệp. Nhìn rộng thêm thì thấy phải đầu tư thêm dự phòng công suất, đầu tư thêm accu, đầu tư hệ thống dự báo mây mưa... Tính cả vào thì giá cũng lên tương đối.

Longp01

Xe tăng
Ở miền bắc có cụ nào có dư tiền mà đam mê thì làm cho vui.
Có nhà cao cao 4,5 tầng thì vừa làm điện gió vừa làm điện mặt trời.
Mô hình làm nó cũng y chang nhau.
Đúng mô hình em thích, năm ngoái e định làm DIY để chạy 1 cái điều hoà những ngày nắng nóng, bận quá lại thôi, đầu hè năm nay vướng cô vi lại lỡ mất 😭

vo nho

Xe điện
Yêu cây thì phải chịu thui... Cứ đóng hết điện than đi cho vừa lòng.
Mùa hè mất điện đừng kêu ca.
:)) :)) :)) :))

uoat_LX

Xe điện
Mỗi lần ếch cất tiếng kêu ồm ộp đều làm các con vật khác trong giếng hoảng sợ nên làm cho ếch hênh hoang tự coi mình là chúa tể. Nó đã nghĩ thầm trong đầu rằng: “Tất cả vũ trụ chỉ có như thế, trời bé bằng vung”.

Chỉnh sửa cuối:

Doc_hanh79

Xe tăng
Câu hỏi ngô nghê nhất quán cafe.
An toàn năng lượng, an toàn lương thực...là các yếu tố quyết định sự sống còn của một quốc gia.
Làn gì có cái Nhà nước nào dốt nát thế?
"Em mời chuyên gia..." nghe buồn cười vcđ 🤣

banmotnucuoi

Xe lăn
Farm solar ở Việt Nam không đầu tư accu để ổn định lưới đâu. Mây bay qua, bị rã lưới thì là trách nhiệm của ông điện, dân sẽ chửi ông điện.
Vì vậy giá điện mặt trời rẻ nếu chỉ nhìn ở góc hẹp của doanh nghiệp. Nhìn rộng thêm thì thấy phải đầu tư thêm dự phòng công suất, đầu tư thêm accu, đầu tư hệ thống dự báo mây mưa... Tính cả vào thì giá cũng lên tương đối.
Mây bay thì ông điện ông ý ko sợ. sợ nhất hôm nắng quá, công xuất thừa ko truyền tải hết ko mua thế là các ông “chủ đầu tư” cào mặt ăn vạ.
Sớm muộn rồi cũng phải chào giá cạnh tranh từng giờ như thủy điện thôi, và lúc ý lại sâp mặt