[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

VN Stock

[Tịch thu bằng lái]
Bọn em cho thiên hạ vay tiền để làm Điện Mặt Giời nhưng tuyệt đối không đầu tư vào thứ điện đàng điếm này :D

Trăm hoa đua nở

Xe điện
E cũng đang lắp cho 2 cụ dưới quê 1 bộ 05KW, đang chạy thử lên chưa rõ hiệu quả thế nào.

bộ nhà e có công tơ 2 chiều và tổng giá khoảng 70 củ sau khi hoàn thiện.
70 củ tính ra là dùng điện evn được 5 năm. Trong khi bỏ ra 70 củ rồi tháng có khi vẫn mất thêm tiền cho evn nữa chả biết bao giờ mới sinh lời. Lúc bắt đầu sinh lời có khi hệ thống đã hỏng hóc. kể cũng không ăn thua.
Cái này cụ có thể đúng với các DN lớn, còn với hộ gia đình thì sai. Em chơi trong group "Điện năng lượng mặt trời" cũng khá lâu rồi và ông gần nhà em sau khi xây nhà, thay vì lắp mái tôn chống nóng đã sang nhà em ngắm nghía, hỏi chán rồi lắp hệ ~4kw (hơn 60 triệu cho cả hệ khung giàn chờ lắp thêm). Do vợ ông ấy mở cửa hàng nên đợt nắng nóng này giảm khá nhiều tiền điện cho điều hòa đấy.
Thì đã bỏ ra 60tr trước rồi thì đương nhiên là sẽ giảm khá nhiều tiền mua của evn. thế nhưng tính tới điểm hoà vốn cho số tiền đã đầu tư thì nó là cả chặng đường dài.

locdx

Xe buýt
70 củ tính ra là dùng điện evn được 5 năm. Trong khi bỏ ra 70 củ rồi tháng có khi vẫn mất thêm tiền cho evn nữa chả biết bao giờ mới sinh lời. Lúc bắt đầu sinh lời có khi hệ thống đã hỏng hóc. kể cũng không ăn thua.

Thì đã bỏ ra 60tr trước rồi thì đương nhiên là sẽ giảm khá nhiều tiền mua của evn. thế nhưng tính tới điểm hoà vốn cho số tiền đã đầu tư thì nó là cả chặng đường dài.
Thì lắp full mái tôn hơn 60m2 cũng ngót nghét 50 triệu rồi cụ, mà mái tôn thì ko tạo ra đc cái gì ngoài chống nóng. Ông gần nhà em chơi kiểu tăng dần công suất vì vừa xây xong nhà cũng bí tiền, chứ ko đã lắp full mái.

VN Stock

[Tịch thu bằng lái]
Thì lắp full mái tôn hơn 60m2 cũng ngót nghét 50 triệu rồi cụ, mà mái tôn thì ko tạo ra đc cái gì ngoài chống nóng. Ông gần nhà em chơi kiểu tăng dần công suất vì vừa xây xong nhà cũng bí tiền, chứ ko đã lắp full mái.
Thế những panel điện mặt giời kia có thay được mái tôle không ah cụ ???
Nếu thay được, có khi em cũng lắp :)) :)) :))

coquay

Xe container
Em nghĩ là không phức tạp lắm đâu . Mình tháo tôn ra hàn giá lên trên cách 1 đoạn rồi gác tấm panel và lợp tôn đuổi từ ngoài vào tum thang. Chỉ là hiệu suất không được cao lắm thôi vì góc nhận sáng nó theo mái
Làm thế cũng đc nhưng hơi loàng ngoằng, trước mà làm mái tôn bằng thì lắp đặt với sau ra vệ sinh tiện hơn.

atula0903

Xe đạp
Website
cn1k6g.hnsv.com
Em nghĩ là không phức tạp lắm đâu . Mình tháo tôn ra hàn giá lên trên cách 1 đoạn rồi gác tấm panel và lợp tôn đuổi từ ngoài vào tum thang. Chỉ là hiệu suất không được cao lắm thôi vì góc nhận sáng nó theo mái
Nó có chân gài vào khung mái tôn được bác ạ. Cái này bắt buộc phải lắp theo hướng chứ không phải là ốp theo mái nhà mình là ok đâu. Sai hướng ngày có khi chả thu được kw nào đâu bác ạ
Video youtube chỉ hướng dẫn sơ sơ thôi, không nghiên cứu kỹ là vỡ mẹt đấy bác

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Nó có chân gài vào khung mái tôn được bác ạ. Cái này bắt buộc phải lắp theo hướng chứ không phải là ốp theo mái nhà mình là ok đâu. Sai hướng ngày có khi chả thu được kw nào đâu bác ạ
Video youtube chỉ hướng dẫn sơ sơ thôi, không nghiên cứu kỹ là vỡ mẹt đấy bác
Lắp theo hướng cố định thôi ạ. Chứ không có cơ cấu quay được ạ. Em định làm cao hơn mái tôn , nó mà mát có khi lại thêm được một tầng để đồ linh tinh!

chuotdong

Xe điện
Định lắp cho farm

VN Stock

[Tịch thu bằng lái]
Lắp theo hướng cố định thôi ạ. Chứ không có cơ cấu quay được ạ. Em định làm cao hơn mái tôn , nó mà mát có khi lại thêm được một tầng để đồ linh tinh!
Cụ cứ CÂN :D
Em chỉ băn khoăn 1 điều:
Liệu lớp panel pile mặt giời kia có giúp ta bớt được việc đầu tư 1 lớp mái tôle đắt đỏ ???

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cứ CÂN :D
Em chỉ băn khoăn 1 điều:
Liệu lớp panel pile mặt giời kia có giúp ta bớt được việc đầu tư 1 lớp mái tôle đắt đỏ ???
Nhà em có mái tôn rồi ạ ! Nhưng là tôn thường nên nóng, đang để thoáng ! Cũng chả lên phơi phóng gì cả . Nếu bây giờ lắp mà nó mát thì em sẽ sửa thành 2 phòng để đồ linh tinh!

VN Stock

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em có mái tôn rồi ạ ! Nhưng là tôn thường nên nóng, đang để thoáng ! Cũng chả lên phơi phóng gì cả . Nếu bây giờ lắp mà nó mát thì em sẽ sửa thành 2 phòng để đồ linh tinh!
Theo em là cụ cứ xuống tiền, triển cmn điện mặt giời đi :D
Lăn tăn, thiên hạ lại bảo Hèn :))

honglong1

Xe điện
Nhà e thì bỏ 100 củ gửi TK lấy lãi đủ trả tiền điện. Cũng lo sau 5 năm thì tiền mất giá nhưng vẫn còn gốc.

VN Stock

[Tịch thu bằng lái]
Nhà e thì bỏ 100 củ gửi TK lấy lãi đủ trả tiền điện. Cũng lo sau 5 năm thì tiền mất giá nhưng vẫn còn gốc.
Cụ này Khôn.
Vớ vẩn, thằng bán panel dán bố cáo giải tán công ti sau 6 tháng :P

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Nói chung là nó đã không sinh lời mà cố lắp, thì bản chất nó là mua điện nhưng là trả tiền trước =)) được khuyến mãi tấm chống nóng cho mái tôn nhà mình :))

Còi to 70

Xe buýt
Cậu em vùa làm chuột bạch lắp ở HN xong 6kw pin canadian invetor pơer wat giá 13 trieu/ kw . Em xem thế nào rồi cũng lắp, thiệt hơn em nghĩ nên thoáng một chút không lợi cho mình thì cũng ích cho xaz hội. Chỉ có điều mất điện lưới là cũng tịt luôn các cụ nhé. Vì bộ inveter cần tần số dao động điện lưới để phất điện.

VN Stock

[Tịch thu bằng lái]
Cậu em vùa làm chuột bạch lắp ở HN xong 6kw pin canadian invetor pơer wat giá 13 trieu/ kw . Em xem thế nào rồi cũng lắp, thiệt hơn em nghĩ nên thoáng một chút không lợi cho mình thì cũng ích cho xaz hội. Chỉ có điều mất điện lưới là cũng tịt luôn các cụ nhé. Vì bộ inveter cần tần số dao động điện lưới để phất điện.
Em dóng cụ bá cáo cái sự thành công của hệ thống điện mặt giời nhà cụ sau 3 năm nha :D

VN Stock

[Tịch thu bằng lái]
Em quote lại 3 năm sau đi mua đồ thanh lý để biết mùi điện mặt giời
Em sợ người ta thanh lý thiết bị Mặt giời khi chửa được 3 năm và cái công ti bán hàng mặt giời thần thánh này sau 1 năm không tìm thấy ở địa chỉ đăng ký để mà gọi bảo hành :P:P:P:P:P:P:P