[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

Trục

Xe ba gác
Nhà tui trước trung bình 25tr/năm điện lưới đây bác. Để 100tr thì xài nhòe được chừng 5 năm thôi. Tui ráp hết đúng 95tr, dự tính xài 25 năm (+ khoảng 1/3 chi phí trong suốt 25 năm đó), mỗi năm giảm 17tr tiền điện. Bác xem ai nhòe hơn.
Cứ coi là mỗi năm giảm 17tr tiền điện. 100tr/17tr=6năm. Ok.
Trong 6 năm đó, cái gì sẽ hỏng, cái gì sẽ phải thay mới, nhân công bảo trì... có khi hỏng gần hết các thiết bị đầu tư.
Tự nhiên mất mẹ nó đến hơn 6 năm tuổi trẻ để lo cho mấy thứ vớ vẩn, trong khi vẫn ném ra 100tr ban đầu.

Trục

Xe ba gác
Em dùng tháng hết có 1 củ tiền điện. Đi làm cả ngày, tối mấy về.
P/s; em ở chung cư, k dùng điện lưới. Lắp điện mặt giời ở đâu :D
100tr nếu thừa thì ném vào bank, tháng có 500k, số còn lại thì tháng làm 2 cuốc Grap là đủ tiền đóng tiền điện cả tháng.
Thời gian quan tâm đến thằng áp mái thì em với bác rủ nhau đi uống Bia. ;))
Áp mái không bằng Ấp mái, bác nhể? =))

bearbie

Xe điện
Cứ coi là mỗi năm giảm 17tr tiền điện. 100tr/17tr=6năm. Ok.
Trong 6 năm đó, cái gì sẽ hỏng, cái gì sẽ phải thay mới, nhân công bảo trì... có khi hỏng gần hết các thiết bị đầu tư.
Tự nhiên mất mẹ nó đến hơn 6 năm tuổi trẻ để lo cho mấy thứ vớ vẩn, trong khi vẫn ném ra 100tr ban đầu.
Bảo hành hệ thống 10 năm, còn trên thực tế các nước thì khi không dùng pin dỏm giả, phải xài được 25 năm (giảm hiệu suất). Khi mua chiếc xe hơi mới tinh bảo hành có 3 năm bác có nghĩ chạy đúng 3 năm nó sụm bà chè không?

Tui xài 1.5 năm và có ng xuống bảo trì, vệ sinh hệ thống định kỳ. Ngoài việc thỉnh thoảng lên xem... cho vui và định kỳ mở cửa cho họ vào thì tui chưa phải làm gì khác.

thanh040506

Xe trâu
20 củ 1 kw. Vậy nếu lợp mái nhà chống nóng 100m2 mấy được 5kw. Chi phí hết 100 củ.
Dùng điện hàng ngày 5kw x 3k =15k/ngày thì bao giờ mấy hết 100 củ :D
Thôi! Vì môi trường :D
Ơ, 5kw/h cụ ơi.

thanh040506

Xe trâu
Nhà cụ như vậy là lắp được hơn 10kw rồi. Hộ gia đình mà lắp 3-5 ký thì không ăn thua đâu. Công suất bình quân chỉ đạt 60-70% thôi. Mỗi tháng nếu dùng điện bình thường thì đỡ được khoảng 3-600k nếu lắp tầm 5kw. Trong khi chi phí bỏ ra khoảng 60-70 triệu đối với loại tấm pin mới VN sản xuất. Muốn hồi vốn nhanh với mức dùng điện gia đình thì nên lắp tầm 10kw. Một ngày cho bình quân 6-8 tiếng sinh điện thì cụ thu được khoảng 40 số, đỡ được tiền điện ban ngày khoảng 5 số thì cụ bán 35 số x 2100= Khoảng 2,1 triệu. Cộng với điện ban ngày bớt được thì coi như thu về 2,5 triệu/tháng. Tầm 5-6 năm hồi vốn nếu ở miền Bắc, sẽ nhanh hơn nếu ở miền Trung hoặc Nam. Cụ không dùng acquy tích điện nên bảo dưỡng đơn giản thôi.
Cụ check lại nhé, toàn bộ chi phí em đều để ở mức cao nhất đấy, thu nhập thì tính bình quân mức thấp rồi. Cái khó hiện tại là hình như nghành điện cũng nhúng tay vào rồi, lắp ở sân sau của họ thì ok nhanh gọn, còn thuê ngoài thì chi phí rẻ hơn nhưng nếu cụ không có người quen mà tự lên ký hđ bán điện thì hình như hơi khó.
Chỗ em hiện tại mấy cty đang xin thuê mái để lắp tấm pin bán cho điện lực, giá thuê hiện tại là 100tr/1ha/năm.
E oánh dấu ngâm cứu thêm.

bearbie

Xe điện
Nhà cụ ở khu vực nào? Cụ lắp diện tích & công suất bao nhiêu? Và quan trọng cụ dùng đồ ntn, chứ như bth hiện nay cứ cho là chi phí lắp đặt 20 củ/kw, cụ lắp hết 100 củ tức là nhà cụ dùng có 5kw/ngày? Em chưa hiểu cụ dùng ntn mà hơn 2 củ tiền điện 1 tháng? Nhà em đây tính tổng công suất cơ bản cũng khoảng 5 kí thôi mà chỉ loanh quanh 1 củ/tháng thôi.
Trời ơi là trời, sao các bác không phân biệt nổi kw với kwh vậy? 20tr/kwp (kw peak), là công suất ông ơi. 1 kwp sinh ra trung bình khoảng 4kwh ở miền Nam, 5 miền trung và 3.5 miền bắc (đơn giản hóa chứ cụ thể phải vào map xem). Hệ nhà tui sinh ra trung bình có 17, 18 kwh/ngày, như miền bắc, là vì bị che hết vài tháng trong năm. Tui ở TPHCM.

Tui không tính tổng công suất xài làm gì, vì thiếu thì lấy lưới, dư thì bán lên lưới, tui có cần chạy ắc quy đâu mà tính chi mất công. Trung bình tui xài khoảng 26kwh/ngày. Bác hỏi tại sao xài nhiều thế thì không biết trả lời sao luôn 😂, hay do dân miền Nam xài hoang quen rồi chăng?

TrungLong

Xe hơi
Trời ơi là trời, sao các bác không phân biệt nổi kw với kwh vậy? 20tr/kwp (kw peak), là công suất ông ơi. 1 kwp sinh ra trung bình khoảng 4kwh ở miền Nam, 5 miền trung và 3.5 miền bắc (đơn giản hóa chứ cụ thể phải vào map xem). Hệ nhà tui sinh ra trung bình có 17, 18 kwh/ngày, như miền bắc, là vì bị che hết vài tháng trong năm. Tui ở TPHCM.

Tui không tính tổng công suất xài làm gì, vì thiếu thì lấy lưới, dư thì bán lên lưới, tui có cần chạy ắc quy đâu mà tính chi mất công. Trung bình tui xài khoảng 26kwh/ngày. Bác hỏi tại sao xài nhiều thế thì không biết trả lời sao luôn 😂, hay do dân miền Nam xài hoang quen rồi chăng?
Ngoài này cụ cứ gọi SỐ cho nó nhanh, ngoài em lắp chỉ quan tâm là bao nhiêu kw ( số)/1h thôi, KWP dân ít để ý. Có cụ đến giờ vẫn cứ nhầm cái kwh của pin là theo ngày.

Trục

Xe ba gác

Từ nãy em chưa hề nói tí nào về công xuất, mà em chỉ đang chém về hiệu quả đầu tư.
Miền Nam hử, Miền Trung hử, nắng gió phết đấy. Miền bắc thì 4 mùa, 1 năm nắng được mấy tháng mà dám so với hai miền kia.
Ở cái OF này, ofer thì đa số ở Miền Bắc, lắp cái đó thì giải quyết được cái khỉ gì, đến ngay cả cái đơn giản như Thái dương Năng mà còn chả hiệu quả mấy. ;)

bearbie

Xe điện
Ngoài này cụ cứ gọi SỐ cho nó nhanh, ngoài em lắp chỉ quan tâm là bao nhiêu kw ( số)/1h thôi, KWP dân ít để ý. Có cụ đến giờ vẫn cứ nhầm cái kwh của pin là theo ngày.
Là vì pin bán theo công suất, nên người ta phải nói công suất. Lắp ở chỗ khác nó ra sản lượng khác, nhưng giá không đổi, thì bác bảo báo giá bác thế nào? 20tr/3.5 số/ngày (miền bắc), hay 20tr/5 số/ngày (miền trung)? Chưa kể ai biết bác có như tui - bị khuất nắng đôi chỗ?

Cái đmt này nhà tui có 1 cái rất thích là đúng cái tháng nắng nhất thì xài điện nhiều nhất ==> đỡ được nhiều tiền điện. Tới tháng âm u thì bill điện nhà tui vốn cũng thấp ==> có giảm ít cũng không sao.

Tháng covid nóng nhất lại ở nhà suốt thì như bắt được vàng, bill điện lẽ ra phải 3tr4, giờ chỉ tốn có 1tr6.

cha_ly_kuc_ku

Xe điện

Thực ra ko ai thắc mắc cụ xài điện như nào hay cụ xài hết bao số 1 ngày, mà như các cụ ở trên tham khảo chi phí lắp đặt điện mặt trời thì là ntnà, cụ lắp với chi phí rẻ hơn thì chắc là cụ có được ưu đãi gì đó. Cơ mà cũng ko quan trọng, nhưng quan trọng là cụ ở trong Nam, nên thời gian & hiệu suất sử dụng phương án NLMT cao hơn ngoài Bắc, ngoài Bắc thì đến 1 nửa thời gian là NLMT ko sử dụng được đủ hiệu suất, sẽ phải dùng điện lưới, thế nên các cụ kia mới cân nhắc việc sử dụng điện MT có thực sự hiệu quả ở miền Bắc hay ko.

bearbie

Xe điện
1 kwp thì được khoảng 3,5 đến 5kwh, một tháng được khoảng 105 đến 150kwh, và cần diện tích mái tầm 9m2. Chi phí tầm 20tr cho 1 kwp. Để một tháng thu được 1000 kwh thì cần đầu tư khoảng 150tr và yêu cầu diện tích mái có thể lắp được tấm pin là tầm 70m2.
Số giờ khác rồi bác:
1kwp chiếm chừng 6 - 7m2 thôi. Trừ khi bác cần chừa đường đi vào vệ sinh.
Giá giờ khoảng 17tr là ngang hệ 20tr năm ngoái, 20tr là hệ ngon lắm luôn rồi. Theo tui thì khoảng 17, 18tr xài ok.
Mấy hệ 15tr thì thường là ngang hệ 17tr kia, nhưng do các thương gia (hộ cá thể nhỏ lẻ) làm, tui không theo hướng đó nên không biết. Tui chỉ là không muốn phải tốn công lo lắng chất lượng + tự tìm cách vệ sinh, bảo trì :D.

Dan du an

Xe ba gác
Tóm lại các cụ tính giúp em nhà 4 người thì cần đầu tư bao nhiêu tiền (cả vật tư, phí lắp đặt....)để đủ điện dùng và bao lâu thì phải thay các tấm đó ạ. Nhà em chỉ có đồ điện thông dụng như nóng lạnh, điều hoà, tủ lạnh, bếp từ....thế thôi ạ

bearbie

Xe điện
mà như các cụ ở trên tham khảo chi phí lắp đặt điện mặt trời thì là ntnà, cụ lắp với chi phí rẻ hơn thì chắc là cụ có được ưu đãi gì đó.
View attachment 4667932 View attachment 4667924
Rẻ hơn đâu bao nhiêu bác, cũng 19tr/kwp rồi. Chủ yếu là các bác đừng tin sản lượng dự kiến của bên bán. Thực tế là hệ của tui bị che thì có 3.5 số/kwp, có bác trên đây ở TPHCM được 4.5, cũng thực tế. Nhưng tốt nhất là dự phòng giá thấp. Bác nào quan tâm có thể vào trang của nasa xem chỗ mình ra bao nhiêu kwh/kwp/năm, tui thấy nó nói tphcm khá chính xác (thấp hơn mấy cty bán hàng).

Tóm lại là với giá thành hiện nay, lại nghe nói HN dc ưu đãi giảm 3tr/kwp, thì tui nghĩ là ngay cả HN cũng làm có lời rồi, đáng để nghiên cứu.

TrungLong

Xe hơi
Từ nãy em chưa hề nói tí nào về công xuất, mà em chỉ đang chém về hiệu quả đầu tư.
Miền Nam hử, Miền Trung hử, nắng gió phết đấy. Miền bắc thì 4 mùa, 1 năm nắng được mấy tháng mà dám so với hai miền kia.
Ở cái OF này, ofer thì đa số ở Miền Bắc, lắp cái đó thì giải quyết được cái khỉ gì, đến ngay cả cái đơn giản như Thái dương Năng mà còn chả hiệu quả mấy. ;)
Cụ bán hàng điện tử mà chả quan tâm gì đến vụ này cả, công nghệ sx tấm pin mới bây giờ khác rồi. Họ chỉ cần cường độ ánh sáng đủ là ok thôi. Tất nhiên nắng thì tốt hơn. Cụ cứ ngắm mấy cái đèn giao thông sau này thì biết, có tấm pin tầm 1/4 m2 mà có cần nắng đâu mà đèn nó vẫn nháy cả ngày đấy. Em ngoài Bắc, khu em ở có khoảng 3-4 tập đoàn lớn trong top 10 TG về lĩnh vực này đầu tư xuất khẩu Châu Âu và Mẽo, giờ bớt một phần sang kinh doanh nội địa rồi. Đến huyện Sơn Động, miền núi phía Bắc mà nó khảo sát còn đạt yêu cầu làm nhà máy điện MT kia kìa

Chỉnh sửa cuối:

bearbie

Xe điện
Tóm lại các cụ tính giúp em nhà 4 người thì cần đầu tư bao nhiêu tiền (cả vật tư, phí lắp đặt....)để đủ điện dùng và bao lâu thì phải thay các tấm đó ạ. Nhà em chỉ có đồ điện thông dụng như nóng lạnh, điều hoà, tủ lạnh, bếp từ....thế thôi ạ
Bác nên bỏ qua bước tính điện đủ dùng, vì bác chỉ nên làm hòa lưới. Cúp điện là cũng bác cũng bị cúp luôn :D. Còn bác xài nhiều thì lấy thêm điện lưới, ít thì trả ra lưới.

Trước tui còn tính xem làm bao nhiêu kwp là lời nhất (tiền kiếm được/vốn). Giờ thì tui khuyên làm max hết sức có thể (= max mái hay max tiền nhàn rỗi, không nên vay lãi cao để làm). Tỉ lệ lời thấp nhưng sau 25 năm thì số tiền tuyệt đối sẽ nhiều. Làm 1 lần cho khỏe, khỏi tính nữa.

winnghiepdu

Xe điện
Em thì thấy đáng làm bớt sự phụ thuộc vào ông điện là đỡ tức suốt ngày phải lo ông ý tăng giá, cái gì cũng thế ban đầu của nó sẽ hơi đắt sau này nó sẽ đại trà chả ai thắc mắc nữa, điện mình tự sản xuất được mình dùng cũng thấy nó sướng hơn chứ.

motthoidongbim

Xe điện
Thái dương năng thì mùa hè không cần nước nóng, nhà em còn phải chống nóng bồn inox trên tầng thượng. Mùa đông cần nước nóng thì có nắng mấy đâu mà có nước nóng.
Ông hx nhà em dưới quê còn đang chế thêm cánh quạt để điện gió kèm điện mặt trời. Không biết chế cháo ntn vs hiệu quả ntn để hnao em về hỏi rồi báo cáo các cụ.

TrungLong

Xe hơi
Còn một yếu tố rủi ro nữa cần tính đến là hiện nay 99% hệ thống pin NLMT ở VN do các công ty TQ ở VN hoặc ở TQ sản xuất. Họ tuyên bố bảo hành 15 năm và thời hạn sử dụng khoảng 25 năm.
Theo em thì các cụ cứ chia đôi ra, kể cả công suất khi lắp cũng như thời hạn sử dụng để mà tính bài toán kinh tế. Đó là lý do nếu đã lắp thì nên lắp gấp 3-4 lần lượng điện hiện tại gia đình đang tiêu thụ để nhanh hồi vốn.
Còn vấn đề vể rác thải tấm pin khi vứt bỏ nữa. Mấy thằng làm tấm pin TQ tự khoe với em là bên nó vứt như núi mà không xử lý nổi, lâu phân huỷ hơn nhựa, đưa vào tái chế thì tốn hơn cả làm mới, sau nhiều năm vẫn có dư lượng axit dù không nhiều nhưng tích tiểu thành đại. Mấy cái cty sản xuất tấm pin này khó nhất là xử lý nước thải vì nó cho axit ăn mòn bề mặt tấm silic, tạo hàng triệu lỗ trên bề mặt tấm pin để hấp thụ nhiệt, tạo lỗ xong thì rửa axit bằng nước và hoá chất, cái nước rửa đấy thải ra ngoài và kiểu gì thì trên bề mặt tấm pin cũng còn. 15-20 năm sau VN lại thành TQ thứ 2