[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

IP man

Xe lăn
Cạnh tranh chỉ có lợi khi cung vượt cầu thôi, chứ cung thiếu thì ăn đủ khi cạnh tranh. Ko mua của nó thì mua của ai. Hay để thiếu điện cho dân chửi
Cụ không có chuyên môn, nói nghe chán vãi lái.
- Thứ nhất, ko có thị trường 100% cạnh tranh. Bao giờ cũng có phần huy động cứng Qc và phần cạnh tranh.
- Thứ hai, điện có lúc thừa lúc thiếu theo thời điểm chứ ko phải lúc nào cũng thiếu. Kể cả trong quý 1 năm nay vẫn đầy thằng ế lòi ra - đứng đường ko được huy động.

.Bo My

Xe container
Em nghĩ EVN không nên đầu tư thêm nữa. Thay vào đó nhà nước nên khuyến khích tư nhân tham gia xây dựng hệ thống truyền tải, phân phối mới. Ở đó giá điện sẽ đúng là giá thị trường dựa vào cung cầu thực. Người dùng sẽ mua điện của cả hai, nhà nước (EVN) và tư nhân.
Nếu làm đúng thì EVN là siêu doanh nghiệp mang lại siêu lợi nhuận, sao NN lại không làm, chê tiền à?

Hôm nay mấy ông Tây ta đang tìm cách lobby cho điện gió. Tư nhân cứ làm đi tại sao kèo nhèo? Là vì muốn đưa vào quy hoạch, ép NN và dân phải bao tiêu giá cao. Cứ mỗi dự án đưa vào quy hoạch thì phải bỏ 1 dự án khác ra khỏi.

cunglatruong

Xe container
Em nghĩ EVN không nên đầu tư thêm nữa. Thay vào đó nhà nước nên khuyến khích tư nhân tham gia xây dựng hệ thống truyền tải, phân phối mới. Ở đó giá điện sẽ đúng là giá thị trường dựa vào cung cầu thực. Người dùng sẽ mua điện của cả hai, nhà nước (EVN) và tư nhân.
nàm được thế thì mẽo và liên âu nó đã công nhận nền kinh tế tt từ lâu. Đâu phài năn ỉ ôi như thế :))

Doubleqn

Xe buýt
Ko đơn giản như cụ nghĩ đâu. Việc tăng giá điện vừa ảnh hưởng đến an sinh xã hội lại ảnh hưởng đến sản xuất vì FDI vào mình nhiều ngoài lý do được ưu đãi đủ thứ thì còn được lợi là nhân công rẻ và điện rẻ cụ ạ. Điều dở hơi nhất là giá điện thấp nên nhiều thằng mang công nghệ cùi bắp vào mình để chạy nên toàn dân cũng bị nó vặt mất ít tiền. Giờ muốn chuẩn chỉ thì buộc phải xây dựng cơ cấu lại giá điện và các ràng buộc cho các ngành tiêu thụ nhiều điện năng.
Đơn giản thì đâu còn chuyện để bàn phải ko cụ?
Cụ cứ điểm lại xem từ năm 2020 đến nay phần nguồn phát triển mới evn chiếm bao nhiêu % và muốn phân phối mới thì cụ tìm hiểu sâu hơn về cty cp điện lực khánh hoà (khp) trên sàn thì khá rõ 😇

XSim

Xe container
Nếu làm đúng thì EVN là siêu doanh nghiệp mang lại siêu lợi nhuận, sao NN lại không làm, chê tiền à?
À không hẳn là nhà nước không được làm, làm cũng được nhưng với tư cách người chơi bình thường trên thị trường thôi, không phải gánh trách nhiệm chính trị gì, chỉ thuần túy lo làm lợi cho đồng vốn nhà nước bỏ ra thôi.

Coi như EVN với nhiệm vụ chính trị làm đến đây thôi. Phần công suất mới phát sinh do nhu cầu tăng của nền kinh tế sẽ do tư nhân đảm nhiệm theo cơ chế thị trường.

Em cứ tính vo thế này, mua điện từ nhà máy, vd Ninh Thuận, giá 2.5-3k / số, bán lẻ cho người dùng cuối giá 3.5-4k / số. Giờ chưa ngon nhưng khi EVN hết tải rồi thì phải mua thôi, chuẩn bị trước cho 5 năm nữa :D

Ducanh28

Xe tăng
Vấn đề là cụ có dám mở hàng phở mà giá thành của cụ cao hơn các hàng phở còn lại ko? mà phở của cụ đâu có ngon hơn, chẳng lẽ chờ mấy hàng kia bán full rồi cụ mới bán à, lúc đó cụ bán được bao nhiêu 😜
Điều cụ nói chỉ đúng khi cung hơn cầu

son.nguyen.1979

Xe tăng
Giá điện PHẢI tăng. Chính vì không tăng giá điện trong một thời gian dài nên thị trường mới phản ứng không đúng với bản chất chi phí giá điện ảnh hưởng trực tiếp tới giá cả hàng hóa , dịch vụ gây sai lệch thị trường. Tăng như nào, tăng bao nhiêu định kỳ nó cũng là bài toán phải tính kỹ. Để mấy năm không tăng đùng phát tăng x% cũng chết, sốc thuốc chết ngay. Mà cứ ghìm giá không tăng thì cũng chết , tiền đâu mà đầu tư thêm nguồn điện nếu chỉ dựa vào ngân sách quốc gia???

Tóm lại là đất nước còn nghèo, chưa có đủ ngân sách trợ giá điện thì phải để thị trường quyết định. Không có tiền đầu tư nguồn thì kêu gọi tư nhân hợp tác nhưng cũng phải cho người ta cửa sống. Khu vực nào, đối tượng nào cần trợ giá thì vẫn trợ giá. Ngành điện cần phải dần dần vận hành theo cơ chế thị trường.

Ko đơn giản như cụ nghĩ đâu. Việc tăng giá điện vừa ảnh hưởng đến an sinh xã hội lại ảnh hưởng đến sản xuất vì FDI vào mình nhiều ngoài lý do được ưu đãi đủ thứ thì còn được lợi là nhân công rẻ và điện rẻ cụ ạ. Điều dở hơi nhất là giá điện thấp nên nhiều thằng mang công nghệ cùi bắp vào mình để chạy nên toàn dân cũng bị nó vặt mất ít tiền. Giờ muốn chuẩn chỉ thì buộc phải xây dựng cơ cấu lại giá điện và các ràng buộc cho các ngành tiêu thụ nhiều điện năng.

Doubleqn

Xe buýt
Giá điện PHẢI tăng. Chính vì không tăng giá điện trong một thời gian dài nên thị trường mới phản ứng không đúng với bản chất chi phí giá điện ảnh hưởng trực tiếp tới giá cả hàng hóa , dịch vụ gây sai lệch thị trường. Tăng như nào, tăng bao nhiêu định kỳ nó cũng là bài toán phải tính kỹ. Để mấy năm không tăng đùng phát tăng x% cũng chết, sốc thuốc chết ngay. Mà cứ ghìm giá không tăng thì cũng chết , tiền đâu mà đầu tư thêm nguồn điện nếu chỉ dựa vào ngân sách quốc gia???

Tóm lại là đất nước còn nghèo, chưa có đủ ngân sách trợ giá điện thì phải để thị trường quyết định. Không có tiền đầu tư nguồn thì kêu gọi tư nhân hợp tác nhưng cũng phải cho người ta cửa sống. Khu vực nào, đối tượng nào cần trợ giá thì vẫn trợ giá. Ngành điện cần phải dần dần vận hành theo cơ chế thị trường.
Cụ Xsim đang giả định 3k5 đến 4k kìa cụ, e thấy chỉ cần đến 3k thì NĐT xin làm điện đuổi đi không hết :))

XSim

Xe container
Cụ Xsim đang giả định 3k5 đến 4k kìa cụ, e thấy chỉ cần đến 3k thì NĐT xin làm điện đuổi đi không hết :))
Chính xác là em tính mua điện nhà máy giá 2.5-3, bán lẻ tầm 3.5-4 đến người tiêu dùng cuối.

Thực tế thì điện sinh hoạt bậc cao đã ở mức gần đó rồi. Điều chỉnh giá sắp tới nữa là đạt ngưỡng 3.5.

banmotnucuoi

Xe lăn
Cụ không có chuyên môn, nói nghe chán vãi lái.
- Thứ nhất, ko có thị trường 100% cạnh tranh. Bao giờ cũng có phần huy động cứng Qc và phần cạnh tranh.
- Thứ hai, điện có lúc thừa lúc thiếu theo thời điểm chứ ko phải lúc nào cũng thiếu. Kể cả trong quý 1 năm nay vẫn đầy thằng ế lòi ra - đứng đường ko được huy động.
Em thì thấy giá mua "cạnh tranh" hiện tại đang đắt hơn nhiều so với giá Qc. Nói như cụ thì quá đúng nhưng những lúc thừa thì EVN mua làm gì??
Do chưa khuyến khích giờ cao điểm thấp điểm nên trong ngày nhất là ngày trời mát, nhiều giờ các nhà máy ngoài phần bán theo giá Qc thì toàn phát bằng 0đ

XSim

Xe container
Em thấy bảo giá than đang đắt, nhiệt điện chạy dầu, khí còn đắt hơn nữa, thủy điện thì không còn nên không tính, nên mức giá mua 2k hơi ít, em tăng lên 2.5-3 cho các NĐT có động lực.

Mức 3k / số là em tính cho cả ĐMT có lưu trữ, chắc với xu thế panel và pin giảm khá nhiều mấy năm qua và sắp tới thì vài năm nữa là có thể triển khai dự án ĐMT ở mức này.

IP man

Xe lăn
Khung giá phát điện nhiệt điện than bây giờ được khoảng 1.600 đồng, thuỷ điện được khoảng 1.100 đồng.
Bây giờ cụ ý cho lên 2k thì NĐT đủ go to the moon luôn rồi, chứ lên 3k thì chắc bay lên sao Hoả luôn :))

Doubleqn

Xe buýt
Chính xác là em tính mua điện nhà máy giá 2.5-3, bán lẻ tầm 3.5-4 đến người tiêu dùng cuối.

Thực tế thì điện sinh hoạt bậc cao đã ở mức gần đó rồi. Điều chỉnh giá sắp tới nữa là đạt ngưỡng 3.5.
Tiền điện mà doanh thu thì họ tính mức bình quân thôi chứ tính giá cáo nhất như cụ điện ở mình đắt quá đắt

XSim

Xe container
Đấy em cứ tính giá bán lẻ điện 3.5-4k cho người dùng cuối.
Các cụ tính xem em mua từ nhà máy giá bao nhiêu thì lời nào :))

XSim

Xe container
Tiền điện mà doanh thu thì họ tính mức bình quân thôi chứ tính giá cáo nhất như cụ điện ở mình đắt quá đắt
Thì các cụ cứ mua của EVN giá các bậc thang thấp trước đi, hết quota thì sang mua của em :D

Hoặc khả năng EVN quá tải thì các cụ cũng sẽ phải mua của em nếu không muốn bị cắt điện :D

Doubleqn

Xe buýt
Khung giá phát điện nhiệt điện than bây giờ được khoảng 1.600 đồng, thuỷ điện được khoảng 1.100 đồng.
Bây giờ cụ ý cho lên 2k thì NĐT đủ go to the moon luôn rồi, chứ lên 3k thì chắc bay lên sao Hoả luôn :))
Thì các cụ cứ mua của EVN giá các bậc thang thấp trước đi, hết quota thì sang mua của em :D

Hoặc khả năng EVN quá tải thì các cụ cũng sẽ phải mua của em nếu không muốn bị cắt điện :D
Cụ IP man đã nói giá rồi đới, cụ cứ tăng thêm 10% nữa cho máu, cụ mà mua giá đó thì có đến 10 EVN thì các nhà máy cũng ứ bán mà bán hết cho cụ, lúc đó cụ tăng giá bao nhiêu mà chả được :)), lúcđó người dùng quay sang chưởi cụ rồi lại tiếc biết thế ngày xưa để EVN lại cho rồi =))

XSim

Xe container
Cụ IP man đã nói giá rồi đới, cụ cứ tăng thêm 10% nữa cho máu, cụ mà mua giá đó thì có đến 10 EVN thì các nhà máy cũng ứ bán mà bán hết cho cụ, lúc đó cụ tăng giá bao nhiêu mà chả được :)), lúcđó người dùng quay sang chưởi cụ rồi lại tiếc biết thế ngày xưa để EVN lại cho rồi =))
Em chưa hiểu ý cụ lắm, nghĩa là em không mua được hay không bán được điện nhỉ?

Doubleqn

Xe buýt
Em chưa hiểu ý cụ lắm, nghĩa là em không mua được hay không bán được điện nhỉ?
À, nôm na là cụ mua giá cao nên các cụ khác bán hết cho cụ mà không bán cho EVN, lúc đó còn mỗi cụ có điện cụ bán giá cao thế nào thì các con giời như e chẳng hạn cũng phải cắn răng mà mua, đại loại thế :))

XSim

Xe container
À, nôm na là cụ mua giá cao nên các cụ khác bán hết cho cụ mà không bán cho EVN, lúc đó còn mỗi cụ có điện cụ bán giá cao thế nào thì các con giời như e chẳng hạn cũng phải cắn răng mà mua, đại loại thế :))
Còn một loạt nhà máy của EVN, PVN hay nhà nước quản lý để cung cấp điện với giá "nhà nước" mà cụ. Ví dụ EVN cứ huy động thủy điện bán thì giá chẳng rẻ không.

Như em khả năng sẽ phải huy động từ các nguồn mới như điện khí, điện mặt trời, ... chứ điện than cũng đâu dễ được cấp phép nữa. Thế nên em mới tính giá 2.5k.