[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

Leean

Xe tăng
Cụ ý đang nói là khi thừa điện sẽ phát lên lưới và điện lực sẽ tính tiền cả cái lượng điện đó. Cụ nên đọc kỹ đi. Chứ còn điện để biến tần nó hoạt động nên thì nó chả lấy ở điện lưới chứ lấy ở đâu?
hệ độc lập thì nó đâu cần phải có điện lưới mới chạy được đâu? nó độc lập hoàn toàn, cứ có điện từ PV thi hoạt động thôi, chỉ lấy từ lưới xuống khi bình cạn và PV không đủ.

It nhất thì hệ thống của em hoạt động như vậy.

Leean

Xe tăng
Tuy nhiên cũng có một loại biến tần vẫn tiệu thụ số ít điện từ lứoi xuống ( khoảng 10%) và chạy song song, dù ở chế độ SBU ( solar - backup -utility) , thằng Dye là một ví dụ, hồi đầu em mua thằng Dye 5K về dùng, lúc chỉ dùng bình ở chế độ xả ra vẫn thấy nó tiêu thụ tầm hơn 100W từ lưới, sau em bỏ tằhng này lấy thằng powmr để nó hoạt động độc lập hoàn toàn, không tiêu thụ một w nào từ lưới nếu mình không set, hêt pin , hết nắng thì nó tắt luôn, cứ pin đầy 54V thì chuyển sang chế độ xả bình ( battery mode) pin cạn đến 44V thì nhảy qua chế độ xạc, nếu mà PV có thì xạc từ PV, nếu ban đêm không có điện từ PV thì nó tắt, đến sáng có nắng thì biến tần nó khởi động lại và bắt đầu xạc vào bình và cấp ra tải, tải trong nhà của em đấu qua ATS, nếu mà từ hệ thống PV không cấp ra điện thì nó nhảu qua nguồn dự phòng là nguồn EVN. dùng như chưa từng tồn tại hệ mặt trời áp mái, lúc đó dùng bao nhiêu chứ điện của EVN thì tính bấy nhiêu

Chỉnh sửa cuối:
bác
Từ Miền trung đổ vào thì còn được.
Chứ như Miền Bắc giờ thì hiệu suất chả còn bao nh, xong còn phải vệ sinh tấm pin nữa, chứ bụi bám cũng lại giảm hiệu suất đi nữa.
Nhà máy em trước có đội vào tiếp thị lắp mái miễn phí cho, dùng bao nh trả tiền bấy nh, mái cũ thì còn hỗ trợ tu sửa bảo giưỡng để đảm bảo đk lắp đặt nữa.
Bác đùa. công ty em lắp 2 hệ 15kw ở Hải Phòng thấy điện thu về còn nhiều hơn hệ cùng công suất ở HCM đấy ạ.

Binladen 1

Xe buýt
Em lạy cụ, em đang dùng hệ MPPT với thuật toán mới nhất 99,8% efficiency , mà cụ tự downgrade xuống hệ PWM là sao ?
giờ là năm nào rồi hả cụ?

6,7 chữ một ngày là tính trunng bình các tháng cộng lại chia tổng số tháng trong năm chia cho ngay trong tháng, có ngày nó được hơn 40 chữ , đỉnh cao nhất từ hồi lắp đến giờ là 46 chữ một ngày. từ đó giờ chưa đạt lại kỷ lục đó, mấy tháng mưa vừa rồi thì cũnhg chỉ quanh quẩn tầm 25-28 chữ, qua tháng này SG hết mưa và bắt đầu nắng nhiều trời lại thì cũng tầm 40 chữ 1 ngày.
cụ nên tìm hiểu về hệ tracking cho tấm pin nhé, còn cái 99,8% củ cụ đang nói là của biến tần

Leean

Xe tăng
cụ nên tìm hiểu về hệ tracking cho tấm pin nhé, còn cái 99,8% củ cụ đang nói là của biến tần
Em hiện xài cả PV optimizer cho các panel đây, còn mấy cái micro inverter hình như cụ muốn nói thì là chuyện khác .
Hiện em dung PV optimizer loại universal của SolarEdge, nua từ nước ngoài về, không biết có phải cái cụ đang nói không ?

Mà chốt lại là ta đang nói về hệ nào ? string inverter hay micro inverter ?

Chỉnh sửa cuối:

XSim

Xe container
Em úp cái hình cai dàn khiêm tốn của mình lên kẻo các cụ lại bảo em chém,
Em lắp 6 tấm loại 580W, loại mới nhất, 21% efficiency, tổng khoảng 3,48KWh
em ở chung chư nên lắp mặt ngoài căn hộ , anh sáng chiếu trực tiếp và thời gian khá lâu tầm 7-8 tiếng mỗi ngày, dưới mỗi tấm pin em đều xài PV optimizer cứ 1 panel 1 tấm
Em chỉ dùng lưu trữ 5Kw đủ cho nhu cầu của mình

về cơ bản thì nó khá đơn giản và không phức tạp gì

Em up mấy cái ảnh lên

View attachment 8203254

Biến tần 10,2Kw hybrid, chơi on-grid/off-grid. cả hybrid , cho phép có pin hay không cần pin đủ cả.
View attachment 8203257
và đây là cái bình Huawei 48V-100AH View attachment 8203258
bảng điẹn trong nhà thì em đấu thằng điện lưới và đầu ra biến tần vào ATS luôn, con ngoài cùng là MCB cua Tuya 45-120 có thể cấu hình qua app, tất cả tải các phòng đều có mấy con CB tép gánh và đứng sau con RCBO cung của Tuya 45A - 3mA tiêu chuẩn
View attachment 8203263

Em biêt cái gì thì em chiua xẻ cái đó, tất nhiên nhu cấu của mỗi người một khác, nên thiết kế cũng sẽ khá cnhau , chủ yếu phụ thuộc vào túi tiền của mỗi người.

Em dừng ở đây, sáng giờ mất thời gian trả lời các cụ quá, nhân câu hỏi à không trả lời thì cũng kỳ
Ban công nhà cụ chắc hướng Đông Bắc?

Cụ lắp panel kiểu dựng đứng như thế này là đã bị hạn chế ánh sáng khá nhiều rồi, thông thường chả ai nghĩ đến chuyện lắp ĐMT ở chung cư cả :D Nểu lắp trên mái nhà thì có khi sản lượng điện của cụ gấp đôi ấy.

XSim

Xe container
bác

Bác đùa. công ty em lắp 2 hệ 15kw ở Hải Phòng thấy điện thu về còn nhiều hơn hệ cùng công suất ở HCM đấy ạ.
Khoảng tháng 5-7 thì miền Bắc gần Mặt Trời chân lý hơn nên sản lượng điện cao hơn miền Nam là dễ hiểu. Nếu tổng sản lượng cả năm mà miền Bắc cao hơn miền Nam thì mới là khó hiểu.

--Lamborghini--

Xe cút kít

lta500

Xe buýt
cụ thu được 40kw/ ngày

cụ thu được 40kw/ngày x 30 ngày = 1200 kw/ tháng giá điện em lấy tạm 3000đ/kw mà cụ tiết kiệm được 6 triệu/tháng?
40kW khác 40kWh cụ nhé. Như cụ nói ở trên thì là 40kWh ( tạm gọi là 40 số điện).

lta500

Xe buýt
Nói thật là cụ cứ quanh co cái vụ phát lên lưới. Ở đây không phát cái gì lên lưới hết. Thiếu điện lấy lưới bù vào, thừa đổ xuống cống.
Khi lắp phát lên lưới để bán thì người ta làm công tơ 2 chiều, chứ làm gì có chuyện phát lên lưới rồi công tơ ghi thành điện sử dụng cụ nhỉ. Cụ kia chắc chưa hiểu vấn đề. Giờ EVN không mua nữa thì đổ xuống cống, còn trước mua thì lắp công tơ 2 chiều, đo đếm độc lập.

Leean

Xe tăng
Ban công nhà cụ chắc hướng Đông Bắc?

Cụ lắp panel kiểu dựng đứng như thế này là đã bị hạn chế ánh sáng khá nhiều rồi, thông thường chả ai nghĩ đến chuyện lắp ĐMT ở chung cư cả :D Nểu lắp trên mái nhà thì có khi sản lượng điện của cụ gấp đôi ấy.
Đấy là sự lựa chọn duy nhất em có rồi, em mà mua nhà phố được thì em con lọ mọ gì mất cái điện mặt trơi nữa hả cụ ?

Nhưng mục đich chính ban đầu là nó dùng cho mấy cái này để chạy 24/7 , chi phí thuê đường truyền trong khu em thue văn phòng nó lớn quá thuê đường lease-line cũng hơn 100tr (20/20Mb up down) nên em phải vác cái đám máy này về bỏ vào cái phòng trong nhà vừa là phòng làm việc của em, rồi thuê 2 đường FTTH G/b của VNPT và Vietel để làm private cloud, route toàn bộ trafffic trên văn phòng về nàh qua síte to site VPN, ngoài ra mấy cái server làm test enviroments cho anh em trước khi realease (giá thuê 2 đường FTTH G/b cũng chỉ hơn 10 tr mỗi năm), hệ thống em set up chaỵ k8s on prem, kết hợp với Altos server của Google GCP để chạy mấy cái backend services dang micro và mesh trộn lẫn từ phía enterprise.

Screenshot 2023-11-15 at 4.04.37 PM.png

3 con DL 360 gen 10, Xeon 12 cores - 24 luồng - 128G RAM, 1Tb ổ NVNE hàng chính hãng
Screenshot 2023-11-15 at 4.06.12 PM.png

Hình dưới là cái rack nhỏ đẻ mấy con ubiquiti router và switch, mấy con Lenovo M75q gen2 ( AMD ryzen7) làm mấy con agent

Ban đầu do thường mất điện theo lịch, em mới nghĩ đến giải pháp NNMT để phục vụ cho hệ thống, kết hợp với bình lưu trữ, dù có cúp điện cả ngày em cũng không ngán, lần lâu nhất đợt cắt điện gần đây là từ 7g sáng đến 5 giờ chiều, với cái hệ thống mặt trời có sẵn thì em không phải đau đầu cái vụ máy phát , thực tế một bình 48V-100AH xạc đầy em dùng cho mấy con máy chủ được cho gần 9 tiếng chưa kể điện phát từ PV ban ngày, từ đó em nâng cấp tấm pin công xuất lớn hơn từ 355W lên 580W luôn để tận dụng cho mấy cái máy lạnh và đèn chiếu sáng, trung bình thì ngày em thu được tầm 10-12 chữ điện mỗi ngày với vị trí lắp tấm pin kiểu này,

hình cụ nhìn là lúc 7g sáng thôi, từ 8g sáng thì mặt trời nó chiếu thẳng và không đổ bóng chút nào, sản lượng thu được trên cả mức em mong đợi.

Chỉnh sửa cuối:

vừa đi vừa láii

Xe container
.
Đấy là sự lựa chọn duy nhất em có rồi, em mà mua nhà phố được thì em con lọ mọ gì mất cái điện mặt trơi nữa hả cụ ?

Nhưng mục đich chính ban đầu là nó dùng cho mấy cái này để chạy 24/7 , chi phí thuê đường truyền trong khu em thue văn phòng nó lớn quá thuê đường lease-line cũng hơn 100tr (20/20Mb up down) nên em phải vác cái đám máy này về bỏ vào cái phòng trong nhà vừa là phòng làm việc của em, rồi thuê 2 đường FTTH G/b của VNPT và Vietel để làm private cloud, route toàn bộ trafffic trên văn phòng về nàh qua síte to site VPN, ngoài ra mấy cái server làm test enviroments cho anh em trước khi realease (giá thuê 2 đường FTTH G/b cũng chỉ hơn 10 tr mỗi năm), hệ thống em set up chaỵ k8s on prem, kết hợp với Altos server của Google GCP để chạy mấy cái backend services dang micro và mesh trộn lẫn từ phía enterprise.

View attachment 8203811
3 con DL 360 gen 10, Xeon 12 cores - 24 luồng - 128G RAM, 1Tb ổ NVNE hàng chính hãng
View attachment 8203814
Hình dưới là cái rack nhỏ đẻ mấy con ubiquiti router và switch, mấy con Lenovo M75q gen2 ( AMD ryzen7) làm mấy con agent

Ban đầu do thường mất điện theo lịch, em mới nghĩ đến giải pháp NNMT để phục vụ cho hệ thống, kết hợp với bình lưu trữ, dù có cúp điện cả ngày em cũng không ngán, lần lâu nhất đợt cắt điện gần đây là từ 7g sáng đến 5 giờ chiều, với cái hệ thống mặt trời có sẵn thì em không phải đau đầu cái vụ máy phát , thực tế một bình 48V-100AH xạc đầy em dùng cho mấy con máy chủ được cho gần 9 tiếng chưa kể điện phát từ PV ban ngày, từ đó em nâng cấp tấm pin công xuất lớn hơn từ 355W lên 580W luôn để tận dụng cho mấy cái máy lạnh và đèn chiếu sáng, trung bình thì ngày em thu được tầm 10-12 chữ điện mỗi ngày với vị trí lắp tấm pin kiểu này,

hình cụ nhìn là lúc 7g sáng thôi, từ 8g sáng thì mặt trời nó chiếu thẳng và không đổ bóng chút nào, sản lượng thu được trên cả mức em mong đợi.
Cụ lắp ở chung cư mà BQL không có ý kiến gì ạ?

filmonline

Xe điện
Trung bình tầm 10tr trên 1 KW có lưu trữ, đấy là tự mua lấy thiết bị về và lắp, còn thuê và khoán cho đơn vị thi công thì cao hơn nhiều.

Chi phí cho lưu trữ nó đắt và chiếm gần 1/2 tổng giá thành vì đó là pin lithium tiêu chuẩn, an toàn cháy nổ, nếu xác định chỉ tận dụng ban ngày để gánh cho tiêu thụ lớn, ban đêm chỉ ngủ chứ không làm gì thì cũng không cần lắp bình.
Tháng rồi em mới lắp cho người quen mở quán trà sữa bên quận 8, không có lưu trữ, tổng công xuất 8KWh, chơi off-grid hoàn toàn, tấm pin mua lại từ dự án chưa phát thương mại rã bán cắt lỗ, loại 540W ( điện áp hở là 51V, đóng mạch là 46V, dòng danh định >10 A) Lắp cho cơ sở KD thì không cần mua koaij mới làm gì cho đẳt, lâu khấu hao.

- tổng 16 tấm phủ cả 2 bên mái mỗi bên 8 để nó cân băng trọng lượng, tổng tiền Pin 1850K x 16 =31 tr bao vận chuyển.

- Biến tần Powmr 10.2KW Hybrid inverter charger mua trên AliExpress cả thuế nhập khẩu 10% sau khi thông quan là 14.680.000 VND

- Cáp DC loại 10AWG, cáp AC loại 6 ly của Rạng Đông, ATS GEYA ( loại không phải cuộn coil ngậm điện như thông thường ), hộp điện nhựa gắn nổi để lắp CB, MCB,,,, co nhiệt , đầu cốt.. v.v gần 3 triệu.

- thanh nhôm mua ngoài và bộ gá kep các tấm pin, keo silicon để trám lỗ khoan bắt vào kèo của mái : gân 2 triệu.

Cụ cộng hết và là ra giá thành.

Công không tính vì làm giúp, em làm vì đam mê :D chứ chẳng tiền bạc gì

Tổng sản lượng tạo ra từ hệ 8KWh TB là khoảng 6,7KWh x 7 tiếng mỗi ngày , trung bình khoảng 40KW mỗi ngày.

Quán trà sữa chạy 4 máy lạnh 2,5Hp chạy liên tục từ 7g sáng đến khoảng 11g đêm ( quán nghỉ đi về), máy pha cafe, máy nước sôi, máy chế biến.... tổng tiêu thụ trung bình ngày là 22 - 25KW, một tháng tiền điện tầm 8 triệu.

Chưa có bill tháng này, nhưng em lắp cái đồng hồ để đo từ lưới của EVN cấp vào cho biến tần - dùng dự phòng khi không đủ nắng hay ngày mưa , hay bypass khi quá tải thì mới chỉ gần 400 chữ cho 22 ngày, cuói tháng thì cho là 500 chữ điện đi thfi cũng khoảng 2,1 triệu. tiết kiệm khoảng 6 triệu một tháng.

Update: em tính thiếu nên nhiều cụ thắc mắc ở các trang sau, là sao chỉ có 22-25 chữ điện một ngày mà trả tới 8 triệu 1 tháng, đó là vì em mới chỉ tính tiêu thụ TB một một tầng với 4 cái máy lạnh và các dụng cụ cảu quán, thực ra là 2 tầng với 8 cái máy lạnh , bill là tính tổng của 2 đồng hộ gộp lại, quán đang dùng 2 đồng hồ, và điện tính khảong 4k8 đ/chữ do kinh doanh.
Giá này thì cũng đâu có rẻ so với trước đâu nhỉ?
Em nhớ ngày trước cũng quãng tầm giá này, mà nếu là đơn vị kinh doanh, hàng tháng tiêu thụ điện tầm trên 10tr/tháng thì mới hiệu quả, chứ nếu là hộ gia đình ngoài miền Bắc thì vẫn chưa thấy hấp dẫn lắm.
Ví như nhà em, cứ tính trung bình khoảng 1tr/tháng, tổng cs rơi vào khoảng 5kw thì tính ra khấu hao chắc mất tầm 6-7 năm, sau thời gian đó thì liệu chất lượng pin & thiết bị có phải thay thế bảo trì gì ko, chi phí ntn. Tính ra thì coi như mình trả trước tiền điện mấy năm chứ chưa thấy tiết kiệm được bao nhiêu ạ?

Euro2CityStar

Xe lăn
biến tần cho ĐMT nào cũng cho phép có bình và không cần bình, ý cụ @nmdang19 tranh luận là do cụ @Huthasa nói là điện mặt trời mái nhà không cần điện lưới để chạy nền
tùy loại
Đám Toshiba-Mitsu , SMA , ABB ,Huawei chuyên phát lên lưới phải bắt buộc có lưới mới chạy.

còn đám chạy tạp phế lù là bọn xưởng nhỏ mới gia công

Sakai Việt Nam

Xe điện
Nhà em o HN. 7 tầng, 3 tầng VP + 4 tầng ở, điện 3 pha, dùng điều hoà trung tâm + thang máy+ nước nóng trung tâm . Ban ngày 3 tầng vp bật 70%. Trên nhà thì đi ngủ moi dùng. Tiền điện giờ quanh chục củ, ko biết lắp có hiệu quả ko nhỉ

nvk155

Xe điện
Với giá điện tăng như hiện này, thì cũng là 1 ưu thế của điện mặt trời. Tuy nhiên, phần pin lưu trữ có thể bỏ vì khó hoàn vốn.

Nhà nào ban ngày dùng nhiều điện, như nhà hàng, thì rất ưu thế
Nhà cháu lắp 7,5kw, ban ngày dùng nhiều. 3 cái điều hoà + thiết bị linh tinh thì đồng hồ ko quay.
Nói chung là lắp cho sướng, chống nóng + dùng cho thoải. 3 cái điều hoà 24/24 bật, mở cả cửa phòng cho nhà lúc nào cũng mát rượi.