[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
"nó" chưa cb tinh thần chào "cán bộ" á?
Để lâu lan sang cái e vi nờ khó chữa lắm.

Mấy ông làm ct tư tưởng đâu hết r?
Có chế tài cho tội "dự báo chưa chính xác" hả Cụ🤣...mà cụ Tổng xưa có nói rồi..bắt tù hết thì lấy cán bộ đâu ra mà làm😊
Em muốn xem thử: Lấy Điều độ về..lấy mua bán điện về..lấy truyền tải về rồi rút cục đưa nốt EVN về lập bộ Năng Lượng😊

Có chế tài cho tội "dự báo chưa chính xác" hả Cụ🤣...mà cụ Tổng xưa có nói rồi..bắt tù hết thì lấy cán bộ đâu ra mà làm😊
Em muốn xem thử: Lấy Điều độ về..lấy mua bán điện về..lấy truyền tải về rồi rút cục đưa nốt EVN về lập bộ Năng Lượng😊
Cơn sốt đặt quạt tích điện ngốn cả trăm tỷ đó, không ít đâu cụ.

Chưa nói tới phát ở mực nc thấp rất lãng phí vì hiệu năng thấp, ảnh hưởng cả an ninh lương thực...

Nội bộ còn nhiều cứ từ từ sẽ ra thôi, để 1 cái cột gió lên lưới tốn đâu ít.

Chúc "nó" của cụ không thành tốt hin...

Còn "dự báo chưa chính xác" thì không phải tội, nhưng nếu biết tõ mà không đề xuất, không có p/a xử lý theo thẩm quyền thì nặng đấy, lý do giải trình loằng ngoằng lắm, thà nhận sớm cho nó tiến bộ?

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Các cụ cho em hỏi:
Mùa mưa năm nay có vẻ mưa ít hơn so với mọi năm phải không ạ?
Mực nước hiện tại của thủy điện so với mọi năm như nào?
Và nếu vẫn mưa ít như này và mực nước hiện nay của các hồ thủy điện thì liệu năm sau có tiếp tục cảnh thiếu điện vì thủy điện hết nước không?
Nếu năm sau lại thiếu điện vì thủy điện hết nước thì EVN có bị chửi và giám đốc trung tâm điêù độ có bị làm sao nữa k?

.Bo My

Xe container
Và nếu vẫn mưa ít như này và mực nước hiện nay của các hồ thủy điện thì liệu năm sau có tiếp tục cảnh thiếu điện vì thủy điện hết nước không?
Năm nào mà chả dùng hết nước vì sẽ tận dụng tối đa không để xả phí. Tuy nhiên kinh tế tăng trưởng có thể ít đi nên bớt dùng điện.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Kính Chào các Cụ..chúc các Cụ cuối tuần vui vẻ! Thủ lĩnh của chúng em đã về! Giờ chúng em chẳng quan tâm những "lời ong,tiếng ve" nữa, giờ tập trung cho mạch 3 thôi.
Đúng như các Cụ đã nhận định: Mạch 3 hoàn thành trong 11 tháng là điều không tưởng! NPT đã tính toán và trả lời Bộ CT. Đầu tuần trước chúng em trình,duyệt chủ trương đầu tư, nếu CP ban cơ chế đặc thù thì có thể hoàn thành trong khoảng 24 tháng😊
Chúc mừng cụ và a An trở lại :)

tquang

Xe tăng
Kính Chào các Cụ..chúc các Cụ cuối tuần vui vẻ! Thủ lĩnh của chúng em đã về! Giờ chúng em chẳng quan tâm những "lời ong,tiếng ve" nữa, giờ tập trung cho mạch 3 thôi.
Đúng như các Cụ đã nhận định: Mạch 3 hoàn thành trong 11 tháng là điều không tưởng! NPT đã tính toán và trả lời Bộ CT. Đầu tuần trước chúng em trình,duyệt chủ trương đầu tư, nếu CP ban cơ chế đặc thù thì có thể hoàn thành trong khoảng 24 tháng😊
Cháu thì đang đợi xem nhà nước có cơ chế gì hỗ trợ điện áp mái cho hộ gia đình ko nhưng theo thông tin này thì chắc ko đợi nữa. Cứ tình hình này thì chắc chắn sang năm lại thiếu điện tiếp thôi, ko khác được.
Hay là dồn vốn, cuối năm lại ôm tiếp đợt quạt tích điện. Những nhà mua quạt năm nay, sau 1 năm ko sử dụng thì acquy cũng kém rồi. :))

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Cháu thì đang đợi xem nhà nước có cơ chế gì hỗ trợ điện áp mái cho hộ gia đình ko nhưng theo thông tin này thì chắc ko đợi nữa. Cứ tình hình này thì chắc chắn sang năm lại thiếu điện tiếp thôi, ko khác được.
Hay là dồn vốn, cuối năm lại ôm tiếp đợt quạt tích điện. Những nhà mua quạt năm nay, sau 1 năm ko sử dụng thì acquy cũng kém rồi. :))
Cụ đã tham khảo cái này chưa ạ?
Còn cái chương trình lắp "tự sản-tự tiêu" thì có lẽ phải đợi đến khi nào các cơ quan liên quan ban hành các văn bản cụ thể!/

Phanhoang154

[Tịch thu bằng lái]
Còn cái chương trình lắp "tự sản-tự tiêu" thì có lẽ phải đợi đến khi nào các cơ quan liên quan ban hành các văn bản cụ thể!/
Vụ điện mái nhà này theo em phải được đấu lưới bán lại cho evn thì may ra mới khuyến khích được người dân lắp. Giá mua không cần phải giá fit, cứ đúng theo giá thị trường mà mua theo từng thời điểm. Dân không được hòa lưới bán lại thì họ không lắp đâu.

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Vụ điện mái nhà này theo em phải được đấu lưới bán lại cho evn thì may ra mới khuyến khích được người dân lắp. Giá mua không cần phải giá fit, cứ đúng theo giá thị trường mà mua theo từng thời điểm. Dân không được hòa lưới bán lại thì họ không lắp đâu.
Hòa lưới thì có trong chương trình của chúng em đó ạ! Còn phát triển trong chương trình theo QĐ 500 thì không thơm chả ai sơi😊

Chỉnh sửa cuối:

tquang

Xe tăng
Vâng cám ơn cụ, nhà cháu tham khảo xem sao ạ !!!
Cứ có phương án mua điện áp mái của dân ko sử dụng hết( dân thật chứ ko phải mấy bố dân áp mái giả cầy). Khi ko cần lưu trữ thì giá đầu tư/kw giảm xuống ng dân sẽ lắp nhiều hơn. Chứ giá có lưu trữ vẫn cao nên ng dân ko nhiệt tình.

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]

hiepchiken82

Xe tăng

.Bo My

Xe container
nghe nói phần xử lý chất thải là riêng, muốn lắp gì thì lắp chả được nhưng khi chạy thì tốn xiền nên nhiều chổ chỉ lắp chứ không chạy. Tư nhân hóa điện là đây, chắc năm ngoái lỗ nặng nên năm nay ông nào có sáng kiến "tiết kiệm"!

Doubleqn

Xe buýt
nghe nói phần xử lý chất thải là riêng, muốn lắp gì thì lắp chả được nhưng khi chạy thì tốn xiền nên nhiều chổ chỉ lắp chứ không chạy. Tư nhân hóa điện là đây, chắc năm ngoái lỗ nặng nên năm nay ông nào có sáng kiến "tiết kiệm"!
Hình như không đạt từ lâu rồi cụ nhưng với tình hình điện đóm như hiện nay mà không chạy 1 năm thì mệt nhỉ :-ss

Sat xi

Xe buýt
Nó phức tạp và chi phí vận hành cao cụ ơi; bụi thì chạy lọc bụi tĩnh điện, NOx thì phun ure, xử lý lưu huỳnh thì trộn đá vôi vào đốt cùng than với lò tầng sôi, nghiền đá vôi thành bột trộn cùng nước phun khuấy với khí khói với lò than phun, hoặc phun nước biển với với các nhà máy gần biển.
Riêng tiền điện chạy cái lọc bụi tĩnh điện đã tốn cả chục tỷ/ tháng đó.
cũng không hiểu tại sao tư bản mới hơn lại xả khí thải cao hơn Liên Xô! :D