[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

vumessi

[Tịch thu bằng lái]
Điện mặt trời áp mái bây giờ không cần dùng acquy nữa cụ nhé. Công tơ 2 chiều và hệ thống có Inverter hòa thẳng vào lưới. Tức là ban ngày mình phát ra điện thì bán cho EVN, ban đêm mua lại. Điện lúc nào cũng là điện lưới.
22 củ chưa tới 1k đô thì lắp điện mặt trời áp mái thế nào được, cho dù không dùng acquy (?)

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn
Nếu là thật thì em sợ cái "tư duy" này bởi hệ lụy sau 10-15 năm nữa đối với điện NLMT là khá lớn, rất nhiều nước phát triển cũng không còn mặn mà với pin NLMT nữa
Đơn cử: phủ pin càng rộng thì tỉ lệ "sa mạc hóa" càng cao; đồ hỏng, thải của hệ thống NLMT rất tốn kém để xử lý; cuối cùng em hỏi nhỏ chút: bên nào sẽ tham gia cung cấp thiết bị ạ

sân sau của các ảnh nhé cụ

Hye Secret

Xe hơi
22 củ thì diện tích lắp cái mặt đón ánh nắng ko biết bao nhiêu Cụ nhỉ ?

tiennam

Xe tải
Các cụ chuyên làm điện mặt trời ở hà nội giúp em với.
Hiện em chuẩn bị làm cái hồ nuôi cá chép nhật ( cá koi) khoảng 35 khối. Em có cái giếng khoan sâu 40m, tầm lấy nước là 20m và em muốn sử dụng giếng này để bơm liên tục vào hồ cá nhà em, và tất nhiên là sử dụng điện mặt trời chứ dùng điện lưới thì con ngan già nhà em nó cắt tiết em mất.
Nhà em khu vực hồ tây, cao 3 tầng, không có nhà xung quanh cao hơn. Diện tích mái khoảng hơn 100m2. Em chỉ muốn dùng điện mặt trời để bơm nước giếng với công suất khoảng 3500l/ngày và chạy sủi, cùng với cái đèn uv khoảng 100w....vậy không biết có làm được không? Tấm năng lượng giờ loại nào là ổn nhất ạ?
Em cảm ơn
Hồ nhà em y hệt cỡ hồ nhà cụ, dùng nước giếng khoan và bơm tuần hoàn Atman 20 khối/giờ.
Tháng hết 300k tiền điện. Lắp làm gì lằng nhằng ra cụ ơi. Cái bơm này phải chạy liên tục 24/7 chứ có phải đêm được nghỉ đâu

22 củ chưa tới 1k đô thì lắp điện mặt trời áp mái thế nào được, cho dù không dùng acquy (?)
Công nghệ giờ nó khác rồi, KHÔNG PHẢI dùng acquy nữa.
22 củ lắp được cho công suất nhỏ, khoảng 1,5kw ( đủ để đun nước, cắm cơm)
Chỗ nào ít nắng thì lâu thu hồi vốn, số giờ nắng / ngày nhiều thì nhanh thu hồi vốn.
Coi như bỏ tiền điện cho khoảng 5,6 năm ra trước rồi dùng dần.
Tuổi thọ của tấm Panel lên đến 25 năm cho nên về lâu dài thì vẫn ổn.

vumessi

[Tịch thu bằng lái]
Công nghệ giờ nó khác rồi, KHÔNG PHẢI dùng acquy nữa.
22 củ lắp được cho công suất nhỏ, khoảng 1,5kw ( đủ để đun nước, cắm cơm)
Chỗ nào ít nắng thì lâu thu hồi vốn, số giờ nắng / ngày nhiều thì nhanh thu hồi vốn.
Coi như bỏ tiền điện cho khoảng 5,6 năm ra trước rồi dùng dần.
Tuổi thọ của tấm Panel lên đến 25 năm cho nên về lâu dài thì vẫn ổn.
Lại quảng cáo hả cụ
Tôi mua mấy cái dùng mặt trời cho mấy cái đèn led cũng đã hết 100 đô, xài được vài lần là hiệu suất giảm đi đáng kể

1000 đô thì làm được gì với năng lượng mặt trời áp mái

cuongdiv

Xe container
Cái này e thấy miền Trung trở vào nhiều nắng thì có vẻ hiệu quả hơn chứ miền Bắc được nắng có mỗi mùa hè thì ăn thua gì ạ

Lại quảng cáo hả cụ
Tôi mua mấy cái dùng mặt trời cho mấy cái đèn led cũng đã hết 100 đô, xài được vài lần là hiệu suất giảm đi đáng kể

1000 đô thì làm được gì với năng lượng mặt trời áp mái
Tôi đang là chủ đầu tư của gần 1000kW điện mặt trời áp mái, tổng chi phí đầu tư chỉ có 12 tỷ cả VAT.
Chia ra suất đầu tư của 1kW chỉ có 12 triệu.
Còn lắp đơn lẻ cho hộ dân thì 22 triệu cho 1,5kW là chuyện bình thường.

Thaoprohp

Xe tăng
Nhà tôi (Hải Phòng) hiện đang đóng tiền điện những tháng như bây giờ là khoảng 3 triệu/ tháng.
Mùa hè khoảng 6,5 đến 7,5 triệu/tháng.
thì đầu tư hệ thống điện năng lượng cỡ nào cho phù hợp các cụ nhỉ ?
Điện tiêu dùng chứ ko sản xuất kinh doanh gì cả cc nhé.

vietcaregp

Xe tải
Các cụ chuyên làm điện mặt trời ở hà nội giúp em với.
Hiện em chuẩn bị làm cái hồ nuôi cá chép nhật ( cá koi) khoảng 35 khối. Em có cái giếng khoan sâu 40m, tầm lấy nước là 20m và em muốn sử dụng giếng này để bơm liên tục vào hồ cá nhà em, và tất nhiên là sử dụng điện mặt trời chứ dùng điện lưới thì con ngan già nhà em nó cắt tiết em mất.
Nhà em khu vực hồ tây, cao 3 tầng, không có nhà xung quanh cao hơn. Diện tích mái khoảng hơn 100m2. Em chỉ muốn dùng điện mặt trời để bơm nước giếng với công suất khoảng 3500l/ngày và chạy sủi, cùng với cái đèn uv khoảng 100w....vậy không biết có làm được không? Tấm năng lượng giờ loại nào là ổn nhất ạ?
Em cảm ơn
Bơm công suất thế nào em ko rõ.
Nhưng với mặt bằng 100m2 của cụ, cụ lắp hệ thống điện mặt trời áp mái vừa sử dụng vừa hòa lưới là OK
Hiện giờ công nghệ tấm pin tương đối ổn rồi, nên hiệu suất, hiệu quả em nghĩ là OK được. (Nếu các cụ chấp nhận bỏ tiền đầu tư)

Loitran

Xe tăng
Nhà tôi (Hải Phòng) hiện đang đóng tiền điện những tháng như bây giờ là khoảng 3 triệu/ tháng.
Mùa hè khoảng 6,5 đến 7,5 triệu/tháng.
thì đầu tư hệ thống điện năng lượng cỡ nào cho phù hợp các cụ nhỉ ?
Điện tiêu dùng chứ ko sản xuất kinh doanh gì cả cc nhé.
Khuyên cụ là không lắp nhất HP nữa thì càng không nên
Cụ phải hiểu cách thức nó hoạt động trước
Điện thu được từ hệ thống NLMT của cụ sẽ hòa lưới điện quốc gia, sản xuất ra bao nhiêu có Công tơ đếm tính tiền với Sở điện, chiều ngược lại Công tơ tiêu thụ của cụ sài bao nhiêu? Vấn đề này nó giống như cụ đầu tư tiền bạc tài chính, nhưng Ông quản lý sẽ xơi mất phần giá mua vào và bán ra
Ví dụ cụ bán 2k thì họ bán lại cho cụ là 3k trên cơ sở đó thì trừ ra trừ vô cụ làm nhưng họ kinh doanh trên lưng cụ
Hỏng hóc, sửa chữa cụ phải chăm lo, nhỡ có cụ nào vui tay ném cục đá hay trời cho đợt mưa đá cụ ráng chịu. Lâu dài nếu mức độ bụi như các thành phố lớn cõ 1 năm mà không lau chùi mặt mũi thì khả năng khai thác sẽ kém, Mà trèo cao lau chùi cũng là vấn đề,Rồi thời gian họ bảo đảm sài 20 năm? nhưng liệu tới 20 năm chẳng nhẽ nó không bị giảm về năng suất sản sinh? Chất lượng chắc cũng giảm theo thời gian chứ nên sau khoảng 5 năm em nghĩ chắc nó cũng bắt đầu không còn ngon nhiều nữa dù có thể cũng vận hành bình thường......
Nên em nghĩ là món này không nên sài

isak

Xe tăng
Khuyên cụ là không lắp nhất HP nữa thì càng không nên
Cụ phải hiểu cách thức nó hoạt động trước
Điện thu được từ hệ thống NLMT của cụ sẽ hòa lưới điện quốc gia, sản xuất ra bao nhiêu có Công tơ đếm tính tiền với Sở điện, chiều ngược lại Công tơ tiêu thụ của cụ sài bao nhiêu? Vấn đề này nó giống như cụ đầu tư tiền bạc tài chính, nhưng Ông quản lý sẽ xơi mất phần giá mua vào và bán ra
Ví dụ cụ bán 2k thì họ bán lại cho cụ là 3k trên cơ sở đó thì trừ ra trừ vô cụ làm nhưng họ kinh doanh trên lưng cụ
Hỏng hóc, sửa chữa cụ phải chăm lo, nhỡ có cụ nào vui tay ném cục đá hay trời cho đợt mưa đá cụ ráng chịu. Lâu dài nếu mức độ bụi như các thành phố lớn cõ 1 năm mà không lau chùi mặt mũi thì khả năng khai thác sẽ kém, Mà trèo cao lau chùi cũng là vấn đề,Rồi thời gian họ bảo đảm sài 20 năm? nhưng liệu tới 20 năm chẳng nhẽ nó không bị giảm về năng suất sản sinh? Chất lượng chắc cũng giảm theo thời gian chứ nên sau khoảng 5 năm em nghĩ chắc nó cũng bắt đầu không còn ngon nhiều nữa dù có thể cũng vận hành bình thường......
Nên em nghĩ là món này không nên sài
Tất cả những cái cụ lo họ đều tính hết rồi, em ko lắp của EVN em ko rõ, nhưng em lắp của SolarBK có bảo hiểm, bảo dưỡng định kỳ luôn, qua lau tấm pin, hư hỏng do thiên nhiên được bảo hiểm thay mới, sản lượng ko đủ có ngân hàng bảo lãnh. Thủ tục ban đầu với điện lực hơi mất thời gian nhưng sau thì tiền đổ về tài khoản mình đều đặn ko thiếu một xu. Điện NLMT tạo ra trước hết giúp mình giảm sản lượng mình dùng trong nhà, giảm phải mua giá cao luỹ kế, ngoài ra thừa sẽ bán lại cho EVN, giá bán nhà nước quy định chứ ko phải EVN muốn mua bao nhiêu thì mua ạ.
Lợi hay không tuỳ thuộc vào sản lượng mình tạo ra và giá đầu tư ban đầu, miền Bắc thì có thể khó hơn chứ miền Nam chịu đầu tư là lãi.

Loitran

Xe tăng
Tất cả những cái cụ lo họ đều tính hết rồi, em ko lắp của EVN em ko rõ, nhưng em lắp của SolarBK có bảo hiểm, bảo dưỡng định kỳ luôn, qua lau tấm pin, hư hỏng do thiên nhiên được bảo hiểm thay mới, sản lượng ko đủ có ngân hàng bảo lãnh. Thủ tục ban đầu với điện lực hơi mất thời gian nhưng sau thì tiền đổ về tài khoản mình đều đặn ko thiếu một xu. Điện NLMT tạo ra trước hết giúp mình giảm sản lượng mình dùng trong nhà, giảm phải mua giá cao luỹ kế, ngoài ra thừa sẽ bán lại cho EVN, giá bán nhà nước quy định chứ ko phải EVN muốn mua bao nhiêu thì mua ạ.
Lợi hay không tuỳ thuộc vào sản lượng mình tạo ra và giá đầu tư ban đầu, miền Bắc thì có thể khó hơn chứ miền Nam chịu đầu tư là lãi.
Vấn đề là cách tính như thế nào? ví dụ cụ dùng 200 số NLMT nhà cụ sản xuất 150 số
Vậy em hiểu là tính tiền như sau 200 số x 3k = 600k
NLMT là 150 số x 2k = 300k vậy là mình phải trả cho cái hóa đơn điện là 300k
Vậy em hiểu cách tính tương đối như vậy có đúng với cách mà Nhà nước tnhs hay không?

Cứ khi nào có công tơ 2 chiều nếu mình dùng hơn thì quay xuôi, nếu mình thừa điện thì nó quay ngược thì mới ổn, còn chơi trò 2 công tơ cái mình mua cái NN trả em thấy nó thế nào ấy.

taminhquan

Xe đạp
Cứ khi nào có công tơ 2 chiều nếu mình dùng hơn thì quay xuôi, nếu mình thừa điện thì nó quay ngược thì mới ổn, còn chơi trò 2 công tơ cái mình mua cái NN trả em thấy nó thế nào ấy.
Họ lắp công tơ điện tử 2 chiều mà. khi dùng ko hết cs thì mới phát ngược lại cho EVN thôi.

isak

Xe tăng
Vấn đề là cách tính như thế nào? ví dụ cụ dùng 200 số NLMT nhà cụ sản xuất 150 số
Vậy em hiểu là tính tiền như sau 200 số x 3k = 600k
NLMT là 150 số x 2k = 300k vậy là mình phải trả cho cái hóa đơn điện là 300k
Vậy em hiểu cách tính tương đối như vậy có đúng với cách mà Nhà nước tnhs hay không?
Em không nhớ rõ cách tính, em chỉ lấy ví dụ ban ngày sản xuất 100, nhà em dùng 30 thì bán ra ngoài 70 theo giá bán điện nhà nước quy định (hơn 2000 một số). Buổi tối hoặc hôm mưa gió ko bán được thì em dùng 100 giá mua điện của nhà nước (giá bậc thang evn quy định)

Loitran

Xe tăng
Họ lắp công tơ điện tử 2 chiều mà. khi dùng ko hết cs thì mới phát ngược lại cho EVN thôi.
Làm gì có chuyện đó cụ
Vậy thì nó phải có bộ chuyển đổi mà một ngày bao nhiêu cơn nắng to nhỏ khác nhau nguồn cung từ NLMT lúc yếu , lúc mạnh làm sao nó biết mà đóng mở chế độ cho cụ được, vậy nên nó chỉ có thể đếm nạp vào và xuất ra rồi họ tính tiền với cho mình thôi
Túm cái váy lại là mình đầu tư Ông điện quản lý và tính chi phí quản lý trên lưng mình,

Nva057

Xe buýt
Cụ tính số điện 1 tháng cụ dùng bn, rồi lấy thông số họ cung cấp xem hệ thống sx ra đc ntn, tính theo số ngày có nắng mới ra kết quả đc, chứ hô lắp mà nhà lại ở miền bắc thì dùng đc 3 tháng, 9 tháng còn lại ko dùng là tèo luôn tấm pin
Điện mặt trời cần nắng ah cụ. E tưởng nắng to thì đc nhiều điện. Chỉ có ánh sáng thôi thì ít điện hơn chứ. 😄