[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

danleduc

Xì hơi lốp
E ko nghĩ như thế

Câu “you got what you pay for” hầu như đúng trong mọi trường hợp ạ

VN mình thì có câu thô hơn: “tiền ít mà đòi hít…cái gì thơm” í
Với 1 DN phân phối độc quyền 1 mặt hàng nào đó thì câu "you got what u pay for" hầu như sai đấy...=))
Bởi "you have no choice in every case"...=))

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF

ubisapro

Xe trâu
chắc phải tính phương án cắt điện là kéo nhau đi chơi TTTM hoặc vô nhà nghỉ. Mấy cái quạt tích điện e thấy chả ăn thua. Quen nằm điều hoà rồi, ko có ko ngủ nối :(

theanh90

Xe tăng
E ko nghĩ như thế

Câu “you got what you pay for” hầu như đúng trong mọi trường hợp ạ

VN mình thì có câu thô hơn: “tiền ít mà đòi hít…cái gì thơm” í
Em công nhận một phần ý kiến của cụ, em hay nói với mấy thằng lđ mất dạy chỗ em là mày đòi t đưa giải pháp mà trả lương thấp t éo làm.

Doubleqn

Xe buýt
Em đang băn khoăn trong mấy ngày 7-10/5/2023 đòi tăng giá điện, thiếu điện....thì kêu các hồ hết nước. Các báo thi nhau đăng bài. Sau loạt bài đó đến nay gần như thấy đả động gì hết nước thủy điện nữa :))
Cụ chuẩn, vì hết nước rồi ko lẽ ngày nào cũng viết 1 bài là TĐ hết nước 😇, cod mà người đọc họ cười cho

phuongmit

Xe cút kít
Hạ Rồng cũng mất điện, thấy trên phây bà con đi du lịch kêu như cháy đồi :))

trungthu2020

Xe tăng
Năm ngoái tiêu thụ điện lập đỉnh mà vẫn đáp ứng đủ là nhờ công evn
Năm nay thiếu điện là do bct, anh 7 anh ba nào đó, ông trời, dân dùng lắm điện
08/07/202216:43
(Chinhphu.vn) – Mặc dù trong tháng 6, nắng nóng diễn ra liên tục, công suất đỉnh của hệ thống điện quốc gia đã lập kỷ lục mới nhưng Tập đoàn Điện lực Việt Nam (EVN) vẫn bảo đảm hoàn thành nhiệm vụ cung ứng điện phục vụ đời sống và sản xuất sinh hoạt của người dân.

Chỉnh sửa cuối:

trungthu2020

Xe tăng
Nhu cầu cao lên ạ

100tr dân xài phải ác hơn 90tr

100tr nhung giờ có ở chung tứ tam đại đồng đường đâu

Mỗi ng 1 nhà...và nên nhân số hộ dùng với số điện tiêu thụ tb mỗi hộ

Ngày truoc 4 5 ng chui vào 1 phòng điều hòa. Cả nhà chỉ dám lắp 1 ĐH

Giờ mỗi ng 1 phòng

Tải điện cao ít nhât là gâp đôi ấy chứ ạ

Chưa kể hàng triệu cái bếp từ, ấm siêu tốc đã thay thế bêp ga.
Cơ cấu tiêu thụ điện của dân chiếm 1/3 thôi cụ. Chủ yếu vẫn sxkd, mà năm nay sxkd kém hơn, dn bán cả ts thì ko hiểu tăng so với năm ngoái ở đâu?

Chỉnh sửa cuối:

Napolong

Xe điện
Trưa qua ở Ngọc Hằng đó các cụ, ăn lợn quay mà cảm giác như bị ai nó quay mình, từ 10.30-1.00. 8-}

cadan

Xe container
Với 1 DN phân phối độc quyền 1 mặt hàng nào đó thì câu "you got what u pay for" hầu như sai đấy...=))
Bởi "you have no choice in every case"...=))
Em e là sự độc quyền và bao câp đã giúp bình ổn giá điện theo chỉ đạo

Chứ nếu thả nổi giá bán như tư nhân hoá thì ko rõ chúng ta còn mua đuọc giá thấp ko

tieunhupha

Xe điện
cái đó e ko biết. nhưng sure dằn mặt được. cuối cùng tụi nó dam cắt bậy bạ ko. năm nay suy thoái xí nghiệp nhà máy nhà hàng ks công trình đóng cửa như phim . điện xài ít đi mà thiếu cái gì.
Điện xài ít đi hay ko thì nhìn vào số liệu phụ tải và nguồn chứ đoán làm gì cụ. Lý do năm nay căng thẳng về điện nhưng phụ tải giảm đi là do nguồn cung cũng bị giảm cụ ạ. Cụ thể là thuỷ điện mấy năm trước chạy ngon lành thì năm nay El Nino nên cạn trơ đáy từ đầu năm, một số nhiệt điện sự cố tổ máy nay nguồn cung ngoài bắc càng khó khăn. Còn lý do vì sao miền bắc thiếu còn nam và trung thừa mà ko mua được full nguồn NLTT thì ngoài việc NLTT chiếm tỉ trọng quá lớn sẽ rủi ro cho việc ổn định lưới lẫn việc nhiều cđt nltt ko đủ thủ tục nhưng vẫn muốn được phát giá fit (evn chả dại gì đồng ý để vào lò, còn ai dám quyết thì giơ tay lên, tiếc là toàn người ko có khả năng thì lại giơ tay mới chết chứ). Một điểm nữa liên quan đến việc truyền tải nltt ra bắc là hạn chế về công suất tải chứ ko phải muốn truyền bao nhiêu cũng được. Hiện đường dây 500kV đã phải chạy full tải và sẵn sàng cho trường hợp sự cố đường truyền tải nữa cụ ạ. Vậy nên trừ khi có mưa lớn để hỗ trợ thuỷ điện và giảm nhiệt độ để đỡ điều hoà còn ko thì việc cắt luân phiên kiểu này ở ngoài bắc còn nhẹ nhàng lắm cụ ạ.

cadan

Xe container
Em trích của tay Pín, văn hắn đệm đèo xíu hơi nhiều nhg quan trọng là lập luận của hắn thôi ạ:

“đang nói về điện thì mình nhấc chút thôi.

Cái này mình rất lạ, nhiều anh em có học vị đàng hoàng, mà cái đơn giản như giá điện, lại ko nắm rõ, để lũ bại não dắt mũi hỡi ôi thật là khiến kẻ hèn này tức chết đi đc.

đầu tiên, EVN không hề độc quyền về sx điện, mà ae mua của nhiều nơi, tư nhân hoàn toàn đc tự do xây nhà máy thủy, nhiệt điện hay điện gió điện mặt trời, đống điện đó đổ vào 1 cái hồ chung, và từ đó, EVN sẽ trả tiền, rồi kéo điện đi khắp các thôn bản. để tư nhân kéo điện thì sao ??

Ví dụ mình biết luôn cho nhanh này

1 Bản nhỏ đúng 100 nóc nhà ở lũng gì quên tên hehe mình lên bú diệu cùng anh em điện ở đó, bản đó cách đường quốc lộ 15 km, hỡi ôi núi gập gềnh, anh em EVN chi 15 tỷ để kéo đường dây, chôn cột, xây trạm biến áp, kéo về từng nhà, bà con mừng vui, tình thương mến thương, điện tràn bản nhỏ, tối bà con xem TV trời ơi vui quá. thanh niên bớt đẻ vì tối ko điện họ hay rủ nhau ra chỗ tối ôm gốc cây giao cấu nhúc nhắc giải sầu vừa dập vừa đập muỗi.

Nhà cao giá điện nhất là 70k, còn đâu rải từ 30k đến 50k, ko nhà nào hơn 70k, 100 nóc nhà 1 tháng thu xê dịch cỡ hỡi ôi 5 củ.

Lương anh thu tiền điện 7 củ, anh cứ đi thu, EVN thu tiền bà con thậm chí ko đủ trả lương cho anh thu tiền điện ?? làm thế nào bây giờ ?? anh thu đôi khi lười đi bỏ mẹ tiền túi nộp cho bà con, lại lãi hơn nữa, vì đỡ đc tiền xăng xe, anh làm việc khác kiếm hơn hehe, nhưng EVN cấm anh giở trò đó nếu ko đuổi việc, anh phải đi thu để bà con biết điện là bán not free.

Nếu tư nhân với bài toàn lờ lãi ?? liệu chúng có bán điện cho bà con ko ?? hỏi khó nhờ ?? bà con muôn đời tăm tối chứ sao nữa.

Vậy anh chị có tin, tư nhân hóa ngành điện sẽ tốt hơn cho bà con không ?? câu trả lời là Nô. ae EVN chịu lỗ chỗ này rồi tìm nơi khác đập vào.

Xong vụ tư nhân chưa ?? giờ chúng ta qua Nhật.

Điện dĩ nhiên là 1 thứ hàng hóa, nó hơi đặc biệt chút cơ mà vẫn là hàng hóa, hệt như cái xe toyota, giá thành để nó đến dân sẽ là giá sản xuất ra nó + tiền vận chuyển + tiền thuế + quảng cáo + tiền nhân công+ tiền hao hụt + tiền lãi kì vọng ( ế thì anh em vứt mẹ lãi đi chống móm) .

Như vậy ae thấy, thu nhập dân ko hề liên quan tới giá hàng bán, đúng ko ?? chai dầu ăn bán ở hanoi vẫn cùng giá với mù căng chải, rẻ hơn sao đc??

Điện đặt biệt ở chỗ nó ko giữ đc, làm ra nhiêu phải xài hết bấy nhiêu, như thủy, nhiệt điện sẽ có giá rẻ nhất, nhưng nếu dân xài quá, ae sẽ phải khởi động thêm tổ máy đồng nghĩa tốn thêm than, hay nước, hoặc chạy máy phát tốn dầu vv, lúc này, giá sẽ cao hơn và ae điện trên toàn thế giới đều dùng lũy tiến.

Nhật bản thì tư bản xịn rồi đúng không? họ có 2 lưới điện riêng thuộc sở hữu nhiều tập đoàn, chứ ko phải như vn chỉ EVN độc quyền, thích ko ?? chả thích bỏ mẹ ra.

Họ cũng có nhiều tập đoàn điện lực, mình nêu tên 10 tập đoàn lớn nhất:

Điện lực Hokkaido, Tohoku, Tokyo, Chubu, Hokuriku, Kaisan, Chugoku, Shikoku, Kyushu, Okinawa ....

Vậy giá rẻ không ?? tư nhân đó, cạch tranh ác đó ??

Nhật bản 25% tổng sl điện dùng nhà máy điện hạt nhân, 1 loại điện rẻ tiền nhất, rẻ hơn cả thủy điện hehe, ác nỗi nếu nó bùm 1 phát thì vỡ mồm, 2011 bùm 1 phát bà con rét, chuyển sang than, rồi túng quá lại khởi động lại, đến nay khởi động lại hết rồi, thiếu điện mới ngán chứ nổ lại *** sợ hehe. ae cũng nhập khẩu than để xài điện than, *** ngán.

Như mình đã phân tích ở bài trước, Điện VN ko thể rẻ hơn nhật hay UK đc, vì cùng phải mua than, cùng mua thiết bị, giá nhân công rẻ ko nói lên cái gì.

Giờ chúng ta bàn về giá, xem ở nhật bản, tự do cạnh tranh có rẻ hơn VN ko??

Nhật chia điện sinh hoạt ra làm 03 bậc, VN chia 6 bậc.

Bậc 1, Nhật cho dân xài hạn mức 120 kWh với giá 0.18$/kWh

So với EVN bán thì sao ?? giá VN rẻ hơn 1 nửa, rơi vào 0.08$/kWh

Bậc 2 nhật tính từ 120kWh- 300, giá là 0,23$/kWh, gấp đôi VN 0.10$

Bậc 3 hãi nhất, tính từ 300 số trở lên, giá 0.28usd/kWh, tức đắt gần nhất mẹ thế giới luôn. so với giá cao nhất EVN bán thì chỉ 0.12$, VN vẫn rẻ hơn 1 nửa.

Chỉ có não rất phẳng, mới nghĩ 1 quốc gia thu nhập thấp sẽ có giá điện thấp, trời ơi chúng nó có đứa học kinh tế, mới vãi tom... à mà thôi.. trời ơi ..

Nhân gian hỡi, giá điện hằng mong đợi

Có bao giờ theo thu nhập hay chăng

từ sợi dây, con vít, hòn than..

Đều nhập ngoại thì lấy …. chúng mày ra mà rẻ ??

Giờ đá sang kinh tế bài 1, may cho ae nguhạc tôi mua bằng 12 học 1 chút kinh tế đại cương.

1 nhà máy máy điện than giá 2 tỷ đô, anh em phải nhập ngoại bằng đô, từ con ốc, tuốc bin vv, vậy cùng 1 nhà máy đó, người Nhật mua có rẻ hơn anh em ko ?? mình nói bằng giá hoặc Nhật rẻ hơn, vì người Nhật tự sản xuất đc rất nhiều hoặc toàn bộ nhà máy, VN phải mua đắt hơn dĩ nhiên, có làm đc clg đâu ??

Tiếp đến vật liệu chạy nhà máy, đó là than, cả VN và Nhật đều nhập từ Nga, TQ, Úc hay in đô.

chi phí nhân công đông lào rẻ hơn, nhưng 3 anh đông lào mới làm bằng 1 anh nhật, đập nhau là hoà.

chi phí cho truyền tải kéo dây xây trạm biến áp như nhau, đông lào nhập ngoại hết.

Người nhật xài thiết bị xịn, vận hành tốt hơn, giảm được nhân công hao hụt hơn, vậy theo lí, khi nhà máy đó sản xuất ra điện, giá điện của Nhật Bản phải rẻ hơn đông lào mới đúng lí chứ? Nô nô nô giá điện Nhật đắt gấp đôi VN.

Rồi sau khi nghe lão phu phân tích giá điện, anh em ngu hạc đã hiểu hơn 1 chút chăng?? rằng có những thứ, phải độc quyền mới rẻ, vì anh em đc bao cấp và ưu đãi. và làm ko có lãi luôn, chỉ đủ tiền lương nhân viên và bảo trì thiết bị.

thả cho tự do tư nhân cạnh tranh, thì 100% ae nguhạc nhìn bill giá điện, sẽ hú lên như vượn núi. xé hóa đơn và hát bài về EVN : ước gì.. anh ở đây giờ này..”

Chỉnh sửa cuối:

Driverto

Xe hơi
Em trích của tay Pín, văn hắn đệm đèo xíu hơi nhiều nhg quan trọng là lập luận của hắn thôi ạ:

“đang nói về điện thì mình nhấc chút thôi.

Cái này mình rất lạ, nhiều anh em có học vị đàng hoàng, mà cái đơn giản như giá điện, lại ko nắm rõ, để lũ bại não dắt mũi hỡi ôi thật là khiến kẻ hèn này tức chết đi đc.

đầu tiên, EVN không hề độc quyền về sx điện, mà ae mua của nhiều nơi, tư nhân hoàn toàn đc tự do xây nhà máy thủy, nhiệt điện hay điện gió điện mặt trời, đống điện đó đổ vào 1 cái hồ chung, và từ đó, EVN sẽ trả tiền, rồi kéo điện đi khắp các thôn bản. để tư nhân kéo điện thì sao ??

Ví dụ mình biết luôn cho nhanh này

1 Bản nhỏ đúng 100 nóc nhà ở lũng gì quên tên hehe mình lên bú diệu cùng anh em điện ở đó, bản đó cách đường quốc lộ 15 km, hỡi ôi núi gập gềnh, anh em EVN chi 15 tỷ để kéo đường dây, chôn cột, xây trạm biến áp, kéo về từng nhà, bà con mừng vui, tình thương mến thương, điện tràn bản nhỏ, tối bà con xem TV trời ơi vui quá. thanh niên bớt đẻ vì tối ko điện họ hay rủ nhau ra chỗ tối ôm gốc cây giao cấu nhúc nhắc giải sầu vừa dập vừa đập muỗi.

Nhà cao giá điện nhất là 70k, còn đâu rải từ 30k đến 50k, ko nhà nào hơn 70k, 100 nóc nhà 1 tháng thu xê dịch cỡ hỡi ôi 5 củ.

Lương anh thu tiền điện 7 củ, anh cứ đi thu, EVN thu tiền bà con thậm chí ko đủ trả lương cho anh thu tiền điện ?? làm thế nào bây giờ ?? anh thu đôi khi lười đi bỏ mẹ tiền túi nộp cho bà con, lại lãi hơn nữa, vì đỡ đc tiền xăng xe, anh làm việc khác kiếm hơn hehe, nhưng EVN cấm anh giở trò đó nếu ko đuổi việc, anh phải đi thu để bà con biết điện là bán not free.

Nếu tư nhân với bài toàn lờ lãi ?? liệu chúng có bán điện cho bà con ko ?? hỏi khó nhờ ?? bà con muôn đời tăm tối chứ sao nữa.

Vậy anh chị có tin, tư nhân hóa ngành điện sẽ tốt hơn cho bà con không ?? câu trả lời là Nô. ae EVN chịu lỗ chỗ này rồi tìm nơi khác đập vào.

Xong vụ tư nhân chưa ?? giờ chúng ta qua Nhật.

Điện dĩ nhiên là 1 thứ hàng hóa, nó hơi đặc biệt chút cơ mà vẫn là hàng hóa, hệt như cái xe toyota, giá thành để nó đến dân sẽ là giá sản xuất ra nó + tiền vận chuyển + tiền thuế + quảng cáo + tiền nhân công+ tiền hao hụt + tiền lãi kì vọng ( ế thì anh em vứt mẹ lãi đi chống móm) .

Như vậy ae thấy, thu nhập dân ko hề liên quan tới giá hàng bán, đúng ko ?? chai dầu ăn bán ở hanoi vẫn cùng giá với mù căng chải, rẻ hơn sao đc??

Điện đặt biệt ở chỗ nó ko giữ đc, làm ra nhiêu phải xài hết bấy nhiêu, như thủy, nhiệt điện sẽ có giá rẻ nhất, nhưng nếu dân xài quá, ae sẽ phải khởi động thêm tổ máy đồng nghĩa tốn thêm than, hay nước, hoặc chạy máy phát tốn dầu vv, lúc này, giá sẽ cao hơn và ae điện trên toàn thế giới đều dùng lũy tiến.

Nhật bản thì tư bản xịn rồi đúng không? họ có 2 lưới điện riêng thuộc sở hữu nhiều tập đoàn, chứ ko phải như vn chỉ EVN độc quyền, thích ko ?? chả thích bỏ mẹ ra.

Họ cũng có nhiều tập đoàn điện lực, mình nêu tên 10 tập đoàn lớn nhất:

Điện lực Hokkaido, Tohoku, Tokyo, Chubu, Hokuriku, Kaisan, Chugoku, Shikoku, Kyushu, Okinawa ....

Vậy giá rẻ không ?? tư nhân đó, cạch tranh ác đó ??

Nhật bản 25% tổng sl điện dùng nhà máy điện hạt nhân, 1 loại điện rẻ tiền nhất, rẻ hơn cả thủy điện hehe, ác nỗi nếu nó bùm 1 phát thì vỡ mồm, 2011 bùm 1 phát bà con rét, chuyển sang than, rồi túng quá lại khởi động lại, đến nay khởi động lại hết rồi, thiếu điện mới ngán chứ nổ lại *** sợ hehe. ae cũng nhập khẩu than để xài điện than, *** ngán.

Như mình đã phân tích ở bài trước, Điện VN ko thể rẻ hơn nhật hay UK đc, vì cùng phải mua than, cùng mua thiết bị, giá nhân công rẻ ko nói lên cái gì.

Giờ chúng ta bàn về giá, xem ở nhật bản, tự do cạnh tranh có rẻ hơn VN ko??

Nhật chia điện sinh hoạt ra làm 03 bậc, VN chia 6 bậc.

Bậc 1, Nhật cho dân xài hạn mức 120 kWh với giá 0.18$/kWh

So với EVN bán thì sao ?? giá VN rẻ hơn 1 nửa, rơi vào 0.08$/kWh

Bậc 2 nhật tính từ 120kWh- 300, giá là 0,23$/kWh, gấp đôi VN 0.10$

Bậc 3 hãi nhất, tính từ 300 số trở lên, giá 0.28usd/kWh, tức đắt gần nhất mẹ thế giới luôn. so với giá cao nhất EVN bán thì chỉ 0.12$, VN vẫn rẻ hơn 1 nửa.

Chỉ có não rất phẳng, mới nghĩ 1 quốc gia thu nhập thấp sẽ có giá điện thấp, trời ơi chúng nó có đứa học kinh tế, mới vãi tom... à mà thôi.. trời ơi ..

Nhân gian hỡi, giá điện hằng mong đợi

Có bao giờ theo thu nhập hay chăng

từ sợi dây, con vít, hòn than..

Đều nhập ngoại thì lấy cailonconme chúng mày ra mà rẻ ??

Giờ đá sang kinh tế bài 1, may cho ae nguhạc tôi mua bằng 12 học 1 chút kinh tế đại cương.

1 nhà máy máy điện than giá 2 tỷ đô, anh em phải nhập ngoại bằng đô, từ con ốc, tuốc bin vv, vậy cùng 1 nhà máy đó, người Nhật mua có rẻ hơn anh em ko ?? mình nói bằng giá hoặc Nhật rẻ hơn, vì người Nhật tự sản xuất đc rất nhiều hoặc toàn bộ nhà máy, VN phải mua đắt hơn dĩ nhiên, có làm đc clg đâu ??

Tiếp đến vật liệu chạy nhà máy, đó là than, cả VN và Nhật đều nhập từ Nga, TQ, Úc hay in đô.

chi phí nhân công đông lào rẻ hơn, nhưng 3 anh đông lào mới làm bằng 1 anh nhật, đập nhau là hoà.

chi phí cho truyền tải kéo dây xây trạm biến áp như nhau, đông lào nhập ngoại hết.

Người nhật xài thiết bị xịn, vận hành tốt hơn, giảm được nhân công hao hụt hơn, vậy theo lí, khi nhà máy đó sản xuất ra điện, giá điện của Nhật Bản phải rẻ hơn đông lào mới đúng lí chứ? Nô nô nô giá điện Nhật đắt gấp đôi VN.

Rồi sau khi nghe lão phu phân tích giá điện, anh em ngu hạc đã hiểu hơn 1 chút chăng?? rằng có những thứ, phải độc quyền mới rẻ, vì anh em đc bao cấp và ưu đãi. và làm ko có lãi luôn, chỉ đủ tiền lương nhân viên và bảo trì thiết bị.

thả cho tự do tư nhân cạnh tranh, thì 100% ae nguhạc nhìn bill giá điện, sẽ hú lên như vượn núi. xé hóa đơn và hát bài về EVN : ước gì.. anh ở đây giờ này..”
Nhiều đại biểu qh cứ chửi evn mà ko nhìn tham khảo phân tích các dữ liệu từ các nước trong khu vực và thế giới. Đên bgio thiếu điện nên đang cắt điện hàng loạt khu công nghiệp ở miền bắc. Điều này sẽ lại kéo nền kinh tế đi xuống.
Ko phải cái gì độc quyền cũng xấu.

cadan

Xe container
Nhiều đại biểu qh cứ chửi evn mà ko nhìn tham khảo phân tích các dữ liệu từ các nước trong khu vực và thế giới. Đên bgio thiếu điện nên đang cắt điện hàng loạt khu công nghiệp ở miền bắc. Điều này sẽ lại kéo nền kinh tế đi xuống.
Ko phải cái gì độc quyền cũng xấu.
Và giá điện rẻ là một lợi thế cạnh tranh của VN: hút đầu tư NN đến

EVN phải cố gồng lỗ một phần là vì thế

Tăng lên thì FDI lại chạy mât

Driverto

Xe hơi
Và giá điện rẻ là một lợi thế cạnh tranh của VN: hút đầu tư NN đến

EVN phải cố gồng lỗ một phần là vì thế

Tăng lên thì FDI lại chạy mât
Em thấy vẫn tăng được cho phù hợp hơn. Tăng để giá điện của mình bằng hoặc thấp hơn mấy đối thủ cạnh tranh như TQ, Thái, Inđo... là dc.

tieunhupha

Xe điện
Cụ làm ơn kiếm cuốn sách về điện cơ bản mà đọc ‘
Đã đưa tư liệu rồi mà còn Ko phân tích được chứ báo chí cụ Ko đọc được đâu vì giờ đọc báo phải có kiến thức nền vững đó .
Cụ Ko thấy bài báo nói dự phán thiểu than à mua lúc đó giá rất cao , mà than năm đó tặng giá thẳng đứng , mua ko mất điện nên EVN nó lỗ chồng vó đò .
Năm trước thằng Hàn nó lỗ 24 tỉ $ mà nó quanr lí như VN trợ giá điện , giá TB nó 9 C
Chả ăn thua đâu cụ ơi. Hôm trước em ngồi cafe với thằng bạn học htđ ở BK rồi làm thạc sĩ ở Pháp xong mới về mà còn hồn nhiên “sao ko mua đmt” làm em xây xẩm mặt mày vì choáng quá. Dân ngoài ngành mà chịu khó đọc hiểu thì cũng dễ tìm hiểu và giải thích chứ cứ thích cãi cùn thì chả nói chuyện được đâu cụ.