[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

Acient.cutkit

Xe tăng
Cứ tiền ra khỏi túi là tiền mất :)) đợi nó hiàn tiền chắc nó dùng tiền vàng mã hoàn mình mới tiêu đc :))

cun01

Xe container
Mặt hướng ra sông, chổng mông vào nội thành.
Bọn Tây Lông khôn bỏ mợ nó cho vay rồi cung cấp công nghệ ăn chặn 2 đầu.
Ăn từ A tới Z
Ta chỉ tài ranh vặt, ĂN THỊT LẪN NHAU kiểu kinh doanh đa cấp :(

Acient.cutkit

Xe tăng
Bọn Tây Lông khôn bỏ mợ nó cho vay rồi cung cấp công nghệ ăn chặn 2 đầu.
Tây lông nó nhà nước nó còn chấp nhận bù giá chịu lỗ mà người dân còn không làm. Anh EVN tuổi Nờ gì mà khôn thế, đòi dân làm còn đòi vặt cả lông. Bố sư nhà anh.

Win81

[Tịch thu bằng lái]
Cơn sốt mặt trời, nhằm tiêu thụ hộ anh hàng xóm mớ hàng tồn kho.
Công nghệ thay đổi hàng ngày nên ko nên vội vàng quá cho điện gió và điện mặt trời. Trước mắt cứ than mà dùng cho rẻ, sau 2030 tính tiếp
Bọn chó nó lừa bán hàng lởm của khựa. Đầu tư có mà vỡ mặt

mone

[Tịch thu bằng lái]
Đúng cụ ạ, cái đấy là điện mặt trời phân tán, lưới phân phối khó kéo đến.
em từng tham gia lắp mấy tấm pin mặt trời ở vùng sâu rồi. Vui phết. Ở đó không có điện lưới. Chủ yếu nghe đài, xem tivi, thắp sáng thôi.

Cartoner

Xe điện
Hết tháng 6 này là hết ưu đãi giá mua điện mặt trời ở mức trên 2000 đ/kW. Sang tháng 7, sẽ về giá 4 vùng. Mục đích là để các nhà đầu tư không đổ xô vào duyên hải nam trung bộ đầu tư ồ ạt, làm mất cân bằng truyền tải. Các cụ nên biết là nắng thì theo giờ, phủ tải thì thờ đối ổn định, nên điện mặt trời nó chỉ là phụ, như kiểu gia vị, rau dưa cho món chính của hệ thống điện thôi. Ban đêm thì nguồn mặt trời = 0 mà phụ tải thì vẫn cao, trong khi buổi sáng hoặc trưa chiều nguồn mặt trời tăng đột biến thì phụ tải lại ko tăng đột biến để tiêu thụ. Nếu tập trung nguồn mặt trời 1 chỗ thì hiện tượng tăng sụt áp diễn ra thường xuyên, nguồn ko ổn định thì hệ thống điện không ổn định.

kutingayxua

Xe tăng
Làm cmnn điện hạt nhân cho mấu, giá rẻ dùng bét nhè. xây dựng ở 1 cái đảo sát với a khựa.

Hại Điện

Xe container
chừng nào chưa sản xuất được pin/acquy sạch giá rẻ thì chừng đó điện mặt trời/điện gió còn chưa thể coi là nang lượng sạch. Pin nó thải ra còn độc gấp nghìn lần đốt than
Điện mặt trời đâu có xài ắc quy =))

Hết tháng 6 này là hết ưu đãi giá mua điện mặt trời ở mức trên 2000 đ/kW. Sang tháng 7, sẽ về giá 4 vùng. Mục đích là để các nhà đầu tư không đổ xô vào duyên hải nam trung bộ đầu tư ồ ạt, làm mất cân bằng truyền tải. Các cụ nên biết là nắng thì theo giờ, phủ tải thì thờ đối ổn định, nên điện mặt trời nó chỉ là phụ, như kiểu gia vị, rau dưa cho món chính của hệ thống điện thôi. Ban đêm thì nguồn mặt trời = 0 mà phụ tải thì vẫn cao, trong khi buổi sáng hoặc trưa chiều nguồn mặt trời tăng đột biến thì phụ tải lại ko tăng đột biến để tiêu thụ. Nếu tập trung nguồn mặt trời 1 chỗ thì hiện tượng tăng sụt áp diễn ra thường xuyên, nguồn ko ổn định thì hệ thống điện không ổn định.
Đúng là vấn đề của điện mặt trời là phải có sẳn nguồn dự phòng khác. Mà EVN ko thể xây NM nhiệt điện chỉ để dự phòng cho điện mặt trời.

Nên, điện mặt trời sẽ không có cơ hội nào cả.

Zerodaide

Xe buýt
Có cụ nào đã từng làm về cái này cho cái số liệu cụ thể tại sao làm dmt lại lỗ không? Em đọc các còm thấy toàn các cụ chém gió không thấy số liệu gì. Em cũng đang nghiên cứu món này, nhưng dân ngoài ngành nên chả biết gì.chỉ biết nhà nước đang khuyến khích dân đầu tư vào dmt theo kiểu hòa lưới bám tải , chứ không khuyến khích dùng ắc quy lưu trử.như thế chi phí rẽ đi cũng nhiều,mà cũng không hại môi trường nhiều

Đồng hồ nó ko quay ngược bù trừ đâu cụ, cụ mua của nó 10kw trả tiền đủ, cụ phát lên lưới của nó 5kw nó trả cụ 0,92 cent/kw. Đã chốt giá và có văn bản của bộ Công thương rồi
Thì thế em mới lăn cmn tăn, mình không trả tiền họ cúp điện nhà mình phút mốt, họ không trả tiền mình thì đành thôi chứ trả nhẽ lên chùa con chim đòi phỏng ?.
Cứ quay ngược bù trừ trên công tơ thì em chơi, còn éo chơi trò phân biệt đồng này mua mắm đồng kia mua rau.

Chỉnh sửa cuối:

Tranha131076

Xe tăng
Em nghĩ giá điện chịu ảnh hưởng bởi mạng lưới truyền tải, những khu vực có mạng lưới dày đặc thì chi phí thấp do không còn phải đầu tư mới, nhưng những khu vực không có mạng lưới dày đặc - có liên quan đến mật độ cư dân thì phải - thì chi phí kéo dây để tiếp nhận và tiêu thụ sẽ cao, em dự đoán thôi, chưa xem kỹ, hóng các cao nhân mổ xẻ.
Cụ hiểu sai rồi! Đây là mức giá mang tính trợ cấp. Vì vậy ở đâu mà hiệu quả dự án đã tương đối thì họ trợ cấp ít (giá mua sẽ thấp xuống) còn ở đâu hiệu quả kinh tế thấp thì họ trợ giá nhiều hơn (giá mua điện sẽ cao hơn).

Dù mức cao hay mức thấp thì nhà nước đều phải trợ giá thêm hết!

TayBac_CQ

Xe buýt
Giờ xin được cái giấy phép điện mặt trời mà công suất tương đối một chút thì khó hơn lên trời với đám đầy tớ. Giờ chỉ xin giấy phép điện mặt nh. ồn thì dễ thôi.

mone

[Tịch thu bằng lái]
Có cụ nào đã từng làm về cái này cho cái số liệu cụ thể tại sao làm dmt lại lỗ không? Em đọc các còm thấy toàn các cụ chém gió không thấy số liệu gì. Em cũng đang nghiên cứu món này, nhưng dân ngoài ngành nên chả biết gì.chỉ biết nhà nước đang khuyến khích dân đầu tư vào dmt theo kiểu hòa lưới bám tải , chứ không khuyến khích dùng ắc quy lưu trử.như thế chi phí rẽ đi cũng nhiều,mà cũng không hại môi trường nhiều
cụ cứ làm đi, xong là có ngay số liệu rồi lên đây post cho nó tỉ mỉ chứ không chém gió không số liệu như bọn em
béo thì bọn evn nó làm rồi chứ cần éo gì hô các cụ

meotamthe

Xe cút kít
Cụ hiểu sai rồi! Đây là mức giá mang tính trợ cấp. Vì vậy ở đâu mà hiệu quả dự án đã tương đối thì họ trợ cấp ít (giá mua sẽ thấp xuống) còn ở đâu hiệu quả kinh tế thấp thì họ trợ giá nhiều hơn (giá mua điện sẽ cao hơn).

Dù mức cao hay mức thấp thì nhà nước đều phải trợ giá thêm hết!
Ý cụ là sản xuất điện mặt trời cơ bản vẫn lỗ và nhà nước vẫn trợ giá ?

dielac1

Xe tải
cụ cứ làm đi, xong là có ngay số liệu rồi lên đây post cho nó tỉ mỉ chứ không chém gió không số liệu như bọn em
béo thì bọn evn nó làm rồi chứ cần éo gì hô các cụ
Thì có lãi méo đâu. CP ko bắt mua chắc EVN cũng ko cần DMT =)))

Justforfuntoo

Xe container
Giờ này năm sau thì giá hệ thống này có rẻ hơn không các cụ nhỉ, em có nhu cầu lắp 1 hệ thống 3kw

daden

Xe hơi
Em cũng nghĩ thế,chứ 22 củ mà đủ cả điều hòa, tv, tủ lạnh, em chơi ngay.
Các cụ nhầm rồi, 22 củ là của 1 kwp lắp đặt, còn nhu cầu của các cụ phải gấp 10 lần như vậy là ít, nên tổng đầu tư phải là > 10 lần cụ ạ. Cụ thể bao nhiêu phải có phép tính mới dự đoán gần đúng được.

Tranha131076

Xe tăng
Ý cụ là sản xuất điện mặt trời cơ bản vẫn lỗ và nhà nước vẫn trợ giá ?
Thế cụ nghĩ là lãi được à? Đến tây Âu làm chủ được công nghệ (chứ kg phải thuần túy đi mua như Việt Nam) mà cũng còn phải trợ giá vì lỗ nữa là Việt Nam.

mone

[Tịch thu bằng lái]
Thế cụ nghĩ là lãi được à? Đến tây Âu làm chủ được công nghệ (chứ kg phải thuần túy đi mua như Việt Nam) mà cũng còn phải trợ giá vì lỗ nữa là Việt Nam.
chả cần số liệu gì cho nhiều. Cái gì trợ giá là cái ấy lỗ thôi, về mặt kinh doanh. Còn các chính phủ nó có thể lấy lý do là chịu khoản lỗ ví lý do môi trường.
nhiều ông lên đây cứ đòi trưng số liệu. hài