[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

vân khánh 712

Xe hơi
Ngay dòng đầu tiên đó cụ: Quốc gia tiêu dùng và nhập khẩu than lớn nhất là Trung Quốc.
Cụ bị định hướng nhiều nên lập luận chẳng có gì ngoài đổ lỗi cho TQ

Dân số TQ gấp 4.5 lần Mỹ
Mức độ tiêu thụ than trên đầu người của TQ lại thấp hơn Mỹ
Hàng hóa tiêu dùng của Mỹ gần như toàn bộ như sản xuất tại TQ

Không có TQ đốt than thì Mỹ chẳng có cái nịt mà dùng

Vậy thì than đấy là người Mỹ đốt hay TQ đốt

Grandtouring

Xe điện
Cụ bị định hướng nhiều nên lập luận chẳng có gì ngoài đổ lỗi cho TQ

Dân số TQ gấp 4.5 lần Mỹ
Mức độ tiêu thụ than trên đầu người của TQ lại thấp hơn Mỹ
Hàng hóa tiêu dùng của Mỹ hầu như sản xuất tại TQ

Không có TQ đốt than thì Mỹ chẳng có cái nịt mà dùng

Vậy thì than đấy là người Mỹ đốt hay TQ đốt
Đừng phức tạp thế làm gì, cụ ơi. Em không bị định hướng hay lập luận gì đâu, vì chuyện cỏn con.
Chỉ là cụ cho cái mệnh đề lên mà không có số liệu chứng minh, thì em google nó ra thế.

hatchback

Xe buýt
Cụ xem lại vị trí các qui hoạch nhà máy đi nhé, thực ra toàn là qui hoạch theo kiểu ăn theo dự án thôi chứ đất đấy không làm cái này làm cái khác vẫn được nên chữ "không hiệu quả" là không đúng đâu
Cháu không phải xem, chủ trương chung từ trên xuống là các tỉnh đều phải quy hoạch đất cho NM điện mặt trời ở đất xấu, làm nông nghiệp năng suất thấp. Món này không quyền lợi riêng tư gì được mà nhiều người tham gia làm ra quy hoạch, nên CQ các tỉnh làm rất nghiêm túc.
Quay lại câu mà cụ nói trên, thì cần phải nói là việc lắp tấm pin không làm ảnh hưởng gì đến cây trồng xung quanh cả, có mấy còm của nấy người thì đều nói là do vị trí đất nó nghèo sẵn, cây không lên được chứ không phải do có điện mặt trời mà cây lên không nổi.
Nên cũng không cần dẫn vấn đề đi vào chuyện khác!
Em là người đã từng làm phu vàng ở khu vực Hà Giang, Tuyên Quang thời điểm những năm 90S, khi đào mót lại những thớ đất(có vàng) đã đào được các chum tiền(đã vón thành cục) và nó là tiền của "nước lạ" từ thời rất xa xưa cụ nhé. Từ thông tin như vậy thì em nói vậy.
Cụ chủ thớt có vẻ là người nhìn đâu cũng thấy tiêu cực!

emgrand

Xe đạp
Cụ nhầm nhọt chút, các mỏ vàng vùng biên giới phía Bắc nước ta chủ yếu bị khai thác bởi "nước lạ" từ thời rất xa xưa rồi. Người pháp chủ yếu khai phá các mỏ đá quý ở phía Bắc thôi.
Cái này thì em cũng chỉ nghe người lên đó kể lại. Nếu sai thì xin cảm ơn cụ đã chỉ giáo.

111NoName111

Xe tải
Đức, Áo quay lại sử dụng nhiệt điện than, khi nguồn cung khí đốt từ Nga giảm:

ThanhLong69

Xe tăng
Cụ đấy mắc bệnh bài tàu, cứ thấy chữ tượng hình là đổ lỗi cho Tàu thôi
Thật ra thì chuyện Tàu khai thác tài nguyên ở ta là hoàn toàn bình thường, VN đã từng bị Tàu đô hộ một ngàn năm ( một ngàn năm ngẫm nghĩ cho kỹ thì sẽ thấy nó dài lắm). Trong ngàn năm đó quá đủ để vơ vét hết những gì có thể lấy được.

danleduc

Xe điện
Em có thắc mắc là năng lượng tái tạo tốt thế văn minh là thế mà các nước phương Tây giàu có văn minh không chuyển sang hoàn toàn dùng năng lượng tái tạo đi mà cứ dùng than với dầu mỏ rồi lại bắt các nước nghèo phải dùng năng lượng tái tạo? Trong khi chính các nước phương Tây lại dùng than đá dầu mỏ nhiều nhất thế giới

Có cụ nào thông thái giải thích cho em với ?
Cụ liệt kê tỷ lệ năng lượng tái tạo ở các nước G7 ra đây để các cụ OF chém.
Theo em biết ở VN EVN sx điện từ các nguồn năng lượng tái tạo đã chiếm hơn 30% tổng lượng điện năng được sx ra. Dĩ nhiên ở các nước G7, tỷ lệ này không bao giờ thấp hơn ở VN đâu nhé.

bo kent

Xe tăng
Nhu cầu năng lượng từ dầu mỏ của Châu Á đang đứng top đây các cụ này.

matizvan2009

Xe ba gác
Khác bòi gì thằng lớn chửi thề như ranh nhưng đòi vả mồm trẻ con nói bậy.

kk2

[Tịch thu bằng lái]
Thế đó cụ, thế mới là văn minh và giàu có. Chứ giờ đi dùng NLTT đắt lòi ra, tốn bao tiền, không ổn định và cho mấy ông kém văn minh dùng than đá thì chẳng mấy mà mấy ông kém văn minh đó lại văn minh hơn mình thôi. Sự văn minh và giàu có của phương Tây có phần đóng góp không nhỏ của việc thống trị, bóc lột, đàn áp và vơ vét của cải, tài nguyên khủng khiếp từ các nước kém văn minh hơn cụ ạ. Mà thực ra là giờ bọn nó vẫn vơ trắng trợn đấy, chứ chẳng phải thế kỷ 21 rồi thì nó ngừng vơ đâu.
Muốn đánh cướp ở Nga nhưng gặp trở ngại.

111NoName111

Xe tải
Theo em biết ở VN EVN sx điện từ các nguồn năng lượng tái tạo đã chiếm hơn 30% tổng lượng điện năng được sx ra. Dĩ nhiên ở các nước G7, tỷ lệ này không bao giờ thấp hơn ở VN đâu nhé.
Thủy điện thế giới cũng tính là năng lượng tái tạo nhé, còn ở VN nói đến năng lượng tái tạo thì thường nói đến gió & mặt trời. Giờ so sánh nhé (tính theo sản lượng thực):

Việt Nam - 43%:
.

Mỹ - 20% (nếu không coi hạt nhân là nltt, nếu coi thì là 38%):

Đức - 50% (62% nếu tính cả hạt nhân):
.

Ý - 27.5%:
.

Nhật - 13.62% (2015):

Canada - 67% (83% nếu tính hạt nhân):

Pháp - 21.5% không hn, 92.1% có hn:

Anh - 37.3% không hn, 54.5% có hn:

TQ - 27.8 không hn, 32.6% có hn:

Không tính hạt nhân, VN hơn Mỹ, Ý, Nhật, Pháp, Anh, TQ, gần bằng Đức. Có HN thì bỏ Pháp ra. G7-G8 chỉ có Pháp, Can, Đức hơn được VN. GDP/người thì VN chỉ bằng 1/4 (TQ) - 1/10 đám còn lại, giá điện thì chắc chắn chỉ bằng 1/3-1/5 đám kia.

Hoang1988

Xe tải
Em là người đã từng làm phu vàng ở khu vực Hà Giang, Tuyên Quang thời điểm những năm 90S, khi đào mót lại những thớ đất(có vàng) đã đào được các chum tiền(đã vón thành cục) và nó là tiền của "nước lạ" từ thời rất xa xưa cụ nhé. Từ thông tin như vậy thì em nói vậy.
Sửa cụ chút, các mỏ vàng trên biên giới đã được khai thác gần cạn kiệt vào thời Lý, Trần. Tiền của cụ đào được chưa biết là của nước nào.

ToyotaAltis9063

Xe điện
Năng lượng hạt nhân là ngon rất rồi. Chất thải bây giờ cứ lâu lâu làm chuyến cho ra ngoài hệ mặt giời là xong. Ko phải chôn như trước. Ăn cái bánh vẽ năng lượng sạch có ngày vỡ hết mồm.
Nhưng mà em hơi thắc mắc là nó có điện hạt nhân rồi sao không dùng các thiết bị sưởi bằng điện như nước mình mà nó lại cứ sưởi bằng khí đốt nên bị phụ thuộc vào Nga hả cụ.

banmotnucuoi

Xe lăn
Em có thắc mắc là năng lượng tái tạo tốt thế văn minh là thế mà các nước phương Tây giàu có văn minh không chuyển sang hoàn toàn dùng năng lượng tái tạo đi mà cứ dùng than với dầu mỏ rồi lại bắt các nước nghèo phải dùng năng lượng tái tạo? Trong khi chính các nước phương Tây lại dùng than đá dầu mỏ nhiều nhất thế giới

Có cụ nào thông thái giải thích cho em với ?
Đang định còm thì cụ trên còm rồi, VN gần như đứng đầu dùng năng lượng tái tạo vì thuỷ điện cũng đc tính là NLTT, còn với công nghệ truyền tải hiện nay thì điện gió và mặt trời vượt quá 20% là rã lưới vì nó sồi sụt nhanh quá. Chắc phải chờ 1 thời gian nữa mới chiến đấu đc.
Châu âu với công nghệ hiện đại nhất cũng chưa phát đủ 25% điện gió và mặt trời

Kimquy

Xe tải
Bây giờ muốn phát triển điện than rất khó vì vay vốn ko đc, các tổ chức tư vấn tẩy chay, than nội thì sắp hết, than nhập giá cao, v.v... Điện khí giá ngày càng cao nên ko khả thi lắm và nó cũng là fossil fuel nên chắc vài năm nữa cũng sẽ bị tẩy chay. E nghĩ sớm muộn cũng sẽ quay lại điện hạt nhân thôi!

NhanmienDT

Xe tải
khả năng CP sẽ cho làm nốt gần 2000mw trong quy hoạch