Các vấn đề Liên quan Fortuner

anhvu1

Xe hơi
Fortuner dạo này đắt hàng quá mà ko thấy các Bác có ý kiến gì ??:102:
giá chỉ hơn Ỉn tí chút, ko biết chất thế nào ? Các Bác nào đang dùng góp ý cho anh em với :^)

Đây là bài viết dựa trên kinh nghiệm đi Fortuner của em nhá các pác đừng mắng, em sợ :63::63::

Fortuner là dòng xe SUV bán tải, động cơ gồm có 4 bản nhưng ở Việt Nam thì sản xuất chỉ có 2 loại :(: IMV4 2.5G (4x2) MT cho xe số sàn và IMV4 2.7 (4x4)AT cho xe số tự động. Về kinh nghiệm thực tế em đã chạy thử cả 2 loại xe này. Về cơ bản, 2 phiên bản này có sự chênh lệch khá lớn nên giá cả cũng khá khác biệt. Xe FT số sàn được trang bị nghèo nàn hơn với giá $39.8k trong khi xe FT số tự động giá vào khoảng $45.8k (chưa thuế + option). Full option giá thêm khoản 70 triệu (option có thể được tham khảo tại http://www.toyotavn.com.vn/. Về so sánh 2 loại xe: kích thước hoàn toàn giống nhau nhưng xe số tự động nặng hơn khoảng 50kg không tải và 70kg toàn tải. Xe số sàn có 5 số sàn và xe số tự động có 4 số tự động. Khung xe hoàn toàn giống nhau. Về động cơ: động cơ xe số sàn yếu hơn rất nhiều so với số tự động: 100.5Hp/3600rpm của số sàn và 158Hp/5200rpm của số tự động. Mô men xoắn tối đa: 26,51kg.m/1600-2400rpm số sàn và 24,57/3800rpm số tự động. Cảm giác khi lái xe:

1. Lúc khởi động: động cơ xe số sàn kêu khá to (u) và có thể nghe thấy tương đối rõ trong khoang xe, trong khi động cơ số tự động hầu như không nghe thấy gì ngoài tiếng đề xe.

2. Chạy đường thành phố: xe số sàn tương đối ồn ã ở số 1,2 và 3 nhưng đến số 4 thì rất êm. Trong khi xe số tự động đi rất êm. Đi xe luôn tạo cảm giác chắc chắn và tầm quan sát rất tốt với góc chữ A chấp nhận được của dòng xe SUV vốn dĩ kềnh càng. Trong thành phố luôn tạo cho bạn cảm giác như đang cưỡi xe tank. (l)(l)

3. Chạy đường trường: xe số sàn thể hiện ưu thế tích kiệm của mình khi sử dụng 11.5l/100km trong khi số tự động luôn giao động ở khoảng 15l-17l/100km. Tiếng ồn có thể nghe thấy tương đối rõ khi xe bắt đầu phóng trên 80km/h đối với xe số sàn trong khi xe số tự động thì tương đối êm. Khả năng cách âm của số tự động tương đối tốt vì sàn được lót lớp chống ồn. Ôm cua tương đối nguy hiểm nếu tốc độ cao do ngầm xe tương đối cao. Cảm giác bay bay khi phóng trên 90km/h. :77:

4. Đường đồi núi và khó đi: rất sướng đó 2 từ có thể sự dụng ở đây; ngồi sau không bị hất đít. Gầm cao thể hiện ưu thế khi lội nước vượt chướng ngại vật hoặc qua ổ gà sống trâu. Xe vượt qua êm ái nhẹ nhàng. Động cơ số sàn tương đối ồn và tương đối ỳ so với số tự động. Nhưng khi đã có đà thì động cơ số sàn trở nên mạnh mẽ và vượt qua mọi đoạn đường khó đi tốt hơn số tự động.

Giờ về phần nội thất: có một sự chênh lệch rất lớn giữa 2 loại xe này: Tay lái: số sàn không được tích hợp nút điều chỉnh âm thanh, trong khi số sàn có đầy đủ và được đặt rất thuận tiện. Hệ thống điều hòa chỉnh tay đối với số sàn và tự động với số tự động. Cả 2 phiên bản đều được trang bị dàn máy lạnh 3 lớp, mỗi dàn ghế được trang bị 2 máy lạnh, có thể nói là lành teo …im nếu bật lên. 2 phiên bản đều được trang bị đầu đĩa CD nhưng hệ thống của số sàn nghèo nàn hơn với 1 slot CD trong khi số tự động là 6 slot. Dàn âm thanh 6 loa dọc thân xe nghe rất ngon. Xe số sàn được trang bị ghế bọc nỉ tương đối mùi trong khi xe số tự động bọc da. Ghế hoàn điều chỉnh bằng điện đối với số tự động trong khi là chỉnh cơ với số sàn. Xe số tự động được tích hợp hệ thống chống trộm hiện đại, thằng nào rờ vào thì cả phố đều biết. Nhưng mà đôi khi nó bẻ nhanh quá lúc mọi người nhìn thấy thì cái kính đã bay *** rồi.

Cảm nhận của riêng em về FT: em chạy số V, phải nói là rất phê. ĐI rất êm; không biết các pác thế nào chứ xe em chồng ồn rất tốt. Mỗi lần đóng của là nghe đến phụp một cái, sau đó mọi thứ trở nên yên lặng như cô dâu chú rể chuẩn bị động phòng. :5:Bật nhạc hop-hop hoặc rock lên thì không khác gì cô dâu chú rể đang động phòng:19:. Khi đi trong thành phố thì: dù bạn không cao nhưng cũng phải khiến người khác ngước nhìn. Xe em được lắp full option nên trong từ xa tưởng em mini LC.

So sánh với các dòng xe phổ thông khác:

So với Santafe: động cơ FT V tương đương trong khi FT G thì khá là yếu. Ghế lái chỉ chỉnh được 6 hướng trong khi santafe là 10 hướng. Hệ thống điều hòa tốt hơn, dàn âm thanh 6 loa dọc thân xe mang lại ưu thế cách biệt. Option của hãng ít hơn so với option của Hyundai. Đi đường trường thì không bám đường bằng (trừ khi thay bánh xe to hơn để khắc phục vấn đề gầm xe cao). Gương chiếu hậu to hơn giúp lái xe quan sát 2 bên rất tốt. Về cơ bản xe FT ko to hơn SF là mấy nhưng do gầm xe cao nên tạo cảm giác lênh khênh hơn.
So với Captiva:
Em chưa đi Captiva nên không rõ!!! Pác nào bổ xung.
So với Honda CR-V:
Honda CRV: Honda CR-V có động cơ khỏe hơn, đi tương đối là đầm hơn. Cách âm… rất khó nói. Tương đương xe FT V và vượt trội FT G.

Trên đây chỉ là ý chủ quan của em; các pác nhẹ tay cụng ly em thôi nhá!!

Chỉnh sửa cuối:

tuan_lvi

Xe đạp
Fortuner khi muốn tăng tốc gấp để vượt xe khác không được " bốc lắm"

Tay lái dù hỗ trợ nhưng vẫn thấy rất nặng.

Đó là ý kiến nhỏ của em về con fortuner em chạy. :P

anhvu1

Xe hơi
Tóm lại là Fortun dù mới về VN nhưng vẫn kém xa xe NK, ngoài option về túi khí hai bên ,túi khí ghế phụ,DVD,..em vẫn ko hiểu tại sao mức độ hao xăng cũng cao hơn nhỉ ?

the one

Đi bộ
đường hỗn hợp cả đường trường lẫn phố, tôi đổ 500k đi được 320 km. đông hồ báo 11.6l/100km

Ho Cong

Xe buýt
Bác nông dân mà đi xe sang thế, iem thành phố mà chả bằng bác...(he, he, đùa bác tý). :41:
Cám ơn bác vì bài viết rất chất lượng và bổ ích. Bác nào đang tham khảo để mua FT thì mời bác ý vốtka ngay nhé.
(b)

Bác nông dân mà đi xe sang thế, iem thành phố mà chả bằng bác...(he, he, đùa bác tý). :41:
Cám ơn bác vì bài viết rất chất lượng và bổ ích. Bác nào đang tham khảo để mua FT thì mời bác ý vốtka ngay nhé.
(b)
Dạ cám ơn bác, em cũng ko xài sang gì đâu, đấy là tại mấy anh trên TP xuống nhà em làm dự án + giải phóng mặt bằng nên ruộng nhà em mới đổi thành 4 bánh. Ngày trước em toàn chạy công nông không ah`!!! Xe đi như cưỡi ngựa, vừa mát vừa tích kiệm. :21:

Vấn đề hao xăng cũng ko đúng bác ạ, nhà em chạy có 11.5L đường thành phố và 10L đường trường. Em thấy chả vấn đề gì. (l)

Vấn đề tay lái nặng, cái này là do kỹ thuật lái xe và dòng xe. Vì FT là dòng xe 2 cầu nên tay lái cũng nặng hơn các xe con 4 chỗ. Em chạy cả LandC và Lx thì cảm giác tay lái cũng như nhau cả mà thôi. Pác thích tay lái nhẹ, lấy xe 1 cầu hoặc xe con, đánh lái nhẹ nhàng. (l)
Khi mà pác đã chấp nhận bỏ ra hơn 50k (+thuế má và option) thì vấn đề xăng chỉ = con kiến :)):)):))

hanhtoyota

Xe tải
Em này ko được bền lắm nhưng ghét nhất là hao xăng ,xe mới chạy trung bình từ 13l-17l/100km nhưng chạy 2 năm các bác mới thấy rõ xe càng hao xăng như thế nào em đã chạy xe nhập chạy được gần 2 năm phải nói khi xe xuống cáp nhanh thì hao xăng cũng càng kinh khủng dao động ở mức 15l-23l/100km giờ em đã bán rồi , giờ mua lại thì em thề ko bao giờ dùng Fortune.
Fortuner dạo này đắt hàng quá mà ko thấy các Bác có ý kiến gì ??:102:
giá chỉ hơn Ỉn tí chút, ko biết chất thế nào ? Các Bác nào đang dùng góp ý cho anh em với :^)

trungbau

Đi bộ
Cám ơn bác NÔNG DÂN đã truyền khá nhiều kinh nghiệm quý báu!

xegicunglai

Xe buýt
Lậy chúa, đường trường mà em nó ngốn tới 15-17l/100km, trong phố chắc nó phải làm tới 25l/100km thì bác có cho mượn em cũng chả dám chạy ( nó uống bằng 1/2 em Zil 3 cầu rồi bác ợ )

Em ko có cả Ỉn lẫn FT nhưng em dám chắc FT nó nhiều sắt hơn Ỉn nên cân kilô sắt thì nó sẽ có giá hơn.

Dạ thưa bác đấy là thông số kỹ thuật của nhà sản xuất. Em thấy thực tế có vẻ ít hơn số đó vì cái metter của e toàn báo 10L đến 11L là tối đa

sonbuitq

Xe hơi
Em đang chạy FT V, về xe ko có vấn đề gì phàn nàn, về tiêu hao em đã tét 3 lần liên tiếp : đổ xăng tại cùng 1 cây xăng đến lúc vòi tự ngắt, chạy đến khi gần hết đổ lại như thế, chốt số lít trên đồng hồ của cây xăng và số km đi được, em thấy trung bình của FT cả chạy phố và đường trường là 12,6 lít/100km. (tuần đó em chạy hai chuyến Thái nguyên còn lại thì chạy Hà Nội). Em nghic không đến mức 17-23 như bác Hạnh TOYOTA nói đâu, hoặc xe bác Hạnh chạy ở bên đó không được chăm sóc đúng mức nên có vấn đề thôi.

amatuer

Xe tải
Chưa đc đi nhưng chứng kiến mấy lần con Fonte này vọt ga thấy mạnh mẽ hơn hẳn con Lợn ( In ), c.ty bên cạnh có 1 con 2.7 trông fê vật vã như Lancruise ấy , kiểu hầm hố này thì phải chấp nhận uống xăng như coca rồi

anhvu1

Xe hơi
"Hơn 600 xe Fortuner của Toyota Việt Nam bị lỗi"
http://www.vnexpress.net/GL/Oto-Xe-may/Tu-van/2009/05/3BA0EAFA/
không bít các Bác nhà ta đi sao ko phát hiện ra nhỉ ?:102:
Bác nào phát hiện đầu tiên chia sẻ ae với, bà con ta chịu bỏ gấp 2-3 lần tiền mà vẫn bị TOY coi thường chất lượng quá:'(:'(:'(

xegicunglai

Xe buýt
Dạ thưa bác đấy là thông số kỹ thuật của nhà sản xuất. Em thấy thực tế có vẻ ít hơn số đó vì cái metter của e toàn báo 10L đến 11L là tối đa
Em thấy có cái lạ là duy nhất cái em Fortuner này thông số kỹ thuật lại cao hơn tiêu hao thực tế:102:( mấy cụ mới mua Fortuner đều nói vậy )
Nên theo em các cụ nên kiện thằng Toy vì nó đưa ra thông số lởm gây hoang mang cho người tiêu dùng.

Em nhắc lại là nếu đúng như cụ nói thì Fortuner là xe duy nhất như vậy cho đến thời điểm này ( Tất cả các xe khác mức tiêu hao thực tế bao giờ cũng cao hơn )

Post xong rồi em mới chợt nhớ tới cái slaugân của Fortuner là " Chẳng giống ai " hay có lẽ thằng Toy nó chơi chữ hở các cụ:^)

sonbuitq

Xe hơi
@anhvu1: về vụ hơn 600 xe Fortuner của Toyota Việt Nam bị lỗi thì xe em cũng bị bác ạ, sau khi TOY đưa tin thì TOY Thăng Long có gọi cho em, em cho cậu lái xe đem ra và dặn theo sát xem thực tế hãng làm gì, thấy cậu về nói thay 4 con bu lông.
Em nghĩ lỗi này nếu không phát hiện để xảy ra sự cố thì cũng gay nhưng phát hiện ra, thay ngay thì cũng chẳng vấn đề gì dưng mà tự nhiên lại mất một buổi đi sửa kể cũng tức.
@xegicunglai: Em chạy cũng chỉ thấy báo 11-11,2 l thôi, nhưng sau khi đổ xăng và tính số km đi được thì khoảng 12,6 lít. có thể cây xăng đong gian một chút nhưng em nghĩ khoảng trên dưới 12,3 như hãng thông báo là đúng đấy

xegicunglai

Xe buýt
@anhvu1: về vụ hơn 600 xe Fortuner của Toyota Việt Nam bị lỗi thì xe em cũng bị bác ạ, sau khi TOY đưa tin thì TOY Thăng Long có gọi cho em, em cho cậu lái xe đem ra và dặn theo sát xem thực tế hãng làm gì, thấy cậu về nói thay 4 con bu lông.
Em nghĩ lỗi này nếu không phát hiện để xảy ra sự cố thì cũng gay nhưng phát hiện ra, thay ngay thì cũng chẳng vấn đề gì dưng mà tự nhiên lại mất một buổi đi sửa kể cũng tức.
@xegicunglai: Em chạy cũng chỉ thấy báo 11-11,2 l thôi, nhưng sau khi đổ xăng và tính số km đi được thì khoảng 12,6 lít. có thể cây xăng đong gian một chút nhưng em nghĩ khoảng trên dưới 12,3 như hãng thông báo là đúng đấy
Theo em bác vẫn cứ nên kiện thằng Toy vì đồng hồ báo tiêu hao nhiên liệu của nó ko chuẩn vì :
- đồng hồ nó báo thông số " tiêu hao nhiên liệu trung bình " tức là nó tính cả lúc các bác dừng xe, chạy xe
- tiêu hao tính toán ( đo đạc thực tế ) bao giờ cũng phải thấp hơn số " trung bình trên " thì mới đúng

Riêng Fortuner nếu như bác nói thì nó hơi bị ngược đời ( em vẫn nghĩ là Toy nó chơi chữ ở cái slaugân roài )

doremonmattich

Xe tăng
vì em thấy bác rất đáng yêu nên mới nói với bác rằng đồng hồ của bác sai rồi.

bác đổ đầy binh, đi 300km rồi quai lại cây xăng đấy đổ lại đầy bình nhé. sẽ có đôi điều gây ngạc nhiên cho bác đấy.

sonbuitq

Xe hơi
doremonmattich viết:
bác đổ đầy binh, đi 300km rồi quai lại cây xăng đấy đổ lại đầy bình nhé. sẽ có đôi điều gây ngạc nhiên cho bác đấy./QUOTE]
Vụ này em làm rồi bác ạ, em check 3 lần cơ, khoảng 6-700 km, bình quân 12,6l/100km. Có gì ngạc nhiên đâu?