Thảo luận Các vấn đề liên quan đến Ford Fiesta, biện pháp khắc phục (Part 3)

34A 077.77

Xe hơi
Tình hình là em vừa thay 4 quả lốp Bridgestone 195/50/R16 cho em FFi 5D (lốp cũ là Continental) sau 6 vạn và 4 năm sử dụng. Sau khi thay được 1 tuần với đủ loại cung đường thì thấy: lốp khá êm, bám đường, độ ồn giảm rõ dệt so với lốp cũ (chắc do cũ nên cao su lão hóa), duy chỉ có thành lốp em thấy vẫn không đẹp bằng lốp cũ vì thành lốp vẫn có độ cong hơn so với lốp cũ (thành lốp thẳng hơn nên nhìn sport hơn).
Kết luận: Độ ồn của xe là do vỏ xe dầy và lốp chứ không phải do chống ồn ngoài chợ, em đã từng chống ồn và đã bóc hết ra vì xe thêm nặng và theo cảm nhận chẳng chống được ồn gì cả, nước vào xe thì khó xử lý.
Lời khuyên: nếu xe ồn thì đã đến lúc thay lốp và tuyệt đối không nghe mấy ông chống ồn, tốn tiền và mang vạ vào thân !
Bác có thể chụp hình lên đây cho em xem thành lốp nó cong hơn cái lốp continental thế nào ợ. Nếu thế thì chỉ có lốp continental thành lốp mới thẳng được thôi sao. E nghe nói lốp handcook không bằng bridgestone nhưng cung khá ổn không biết thế nào đã có cụ nào thay thử cho fiesta chưa nhỉ

tuancisco

Xe tải
em đã thay handcook được gần 2 năm rồi, đi cũng được cụ à

Badboy_Tram

Xe tải
e đoán vậy vì hôm qua e bị hớt tay trên cũng 1 em ffi màu đỏ :D, cụ mua giá bao nhiêu vậy?
Ặc ặc e đặt từ mấy hôm trước rồi,hôm qua mới lấy. E chả nói đâu cho cụ tò mò chơi :) e lấy lại của người nhà mà cụ.

tuancisco

Xe tải
Ặc ặc e đặt từ mấy hôm trước rồi,hôm qua mới lấy. E chả nói đâu cho cụ tò mò chơi :) e lấy lại của người nhà mà cụ.
thôi mừng cụ có em nó, em cố tí lên em eco vậy

cuong.tm

Xe đạp
E lâu lâu cũng chả reset gì cả? Giờ đi quen kiểu nhấp nhả rồi :D
Ngày trước e toàn làm kiểu tối tháo cực âm (-) ra, đi ngủ, sáng dậy cắm lại và chạy theo hướng dẫn. Thấy cũng mượt phết.

HNmember

Xe tăng
Cái khoản ship này em cũng thích nhưng em dốt lắm, có cụ nào trên này có nhu cầu thì cho em ké với ạ. Thanh các cụ !
Cụ có thẻ thanh toán QT là mua được thôi mà. Vì nó là hàng miễn thuế do mua ít, nên mua nhiều chung cũng ko ổn. Mua tại VN thì khó kiểm soát chất lượng và giá cũng cao hơn. Chưa kể người bán đang có gì thì sẽ nói hay thứ đó...Thực tế lại là chuyện khác.

BINH MINH 07

Xe điện
Cụ có thẻ thanh toán QT là mua được thôi mà. Vì nó là hàng miễn thuế do mua ít, nên mua nhiều chung cũng ko ổn. Mua tại VN thì khó kiểm soát chất lượng và giá cũng cao hơn. Chưa kể người bán đang có gì thì sẽ nói hay thứ đó...Thực tế lại là chuyện khác.
Thanks cụ, em có hàng tá thẻ TD đủ các loại nhưng toàn để két vì sợ mất kiểm soát trong chi tiêu và sợ rủi ro nếu để rơi. Em sẽ thử !

manhtunghg

Xe đạp
Cụ cần vệ sinh lại phần họng gió (bướm ga)- nó chắc rất bẩn rồi. Có thể vệ sinh tại đại lý, nhưng nó có 1 cái dở là khi đó dù tháo cực (-) acquy thì xe đã nóng rồi, nên làm vệ sinh xong thì để hôm sau máy nguội sẽ làm reset; nó như là dọn dẹp ổ đĩa trong máy tính thôi và đưa các thông số về mặc định của nhà sản xuất.
Tại đại lý họ có thể chạy lại chương trình cho Cụ: relean động cơ, nhưng mất tiền.
Vòng tua ~ 760 ko là gì cả- là vòng tua không tải thông thường của Fiesta thôi. Vì các xe nó thế, nếu xe mình ko thế tức là nó...khác người - tức là có chuyện gì đó.
Thế thì hôm nào có dịp em mang qua đại lý làm cho yên tâm vì xe em hôm qua thử rồi, chạy không tải không bật j vòng tua toàn khoảng 900 thôi bác ạ, thế là nó khác người rồi.

HNmember

Xe tăng
Thế thì hôm nào có dịp em mang qua đại lý làm cho yên tâm vì xe em hôm qua thử rồi, chạy không tải không bật j vòng tua toàn khoảng 900 thôi bác ạ, thế là nó khác người rồi.
Bác bảo thợ làm cho xe mình tháo cực (-) acquy ra nhé. Nó nói gì kệ nó, cứ tháo cực (- ) ra trước khi vệ sinh, vệ sinh bugi nữa, nhưng kể cả nó nói bugi kém cũng ko thay trong đó vì đắt.

manhtunghg

Xe đạp
Bác bảo thợ làm cho xe mình tháo cực (-) acquy ra nhé. Nó nói gì kệ nó, cứ tháo cực (- ) ra trước khi vệ sinh, vệ sinh bugi nữa, nhưng kể cả nó nói bugi kém cũng ko thay trong đó vì đắt.
vâng, cảm ơn bác chỉ bảo. em hỏi thêm bác cái này, em thấy mọi người nói về reset hộp số thì nó có giống với cái bác đang bảo em không ạ.

HNmember

Xe tăng
Reset hộp số không giống như trên, phải làm ở đại lý ủy quyền bằng cách chạy lại phần mềm hộp số. Việc này chỉ làm khi có hư hỏng khu vực hộp số. Thực tế nếu reset động cơ thì xe đã trở về thông số mặc định nên cũng ảnh hưởng ( khác ) nhiều so với việc lên số trước đó.

YSM898

Xe đạp
Em đi FFi 2011 đi được 7,5 vạn, mới xuất hiện hiện tượng khi đi vào chỗ sóc kêu lịch kịch. Trong khi lái vẫn chắc chắn và êm ái không bị dơ. Các cụ cho em hỏi nguyên nhân ạ. Em thực ra chỉ biết đi chứ kinh nghiệm kiểm tra duy tu bảo dưỡng của em gần như zezo, nhân tiện đây xin được các cụ có kinh nghiệm chia sẻ giúp em về các nghiệp vụ này ạ!