Các vấn đề liên quan đến Ford Fiesta, biện pháp khắc phục (Part 2)

Trạng thái
Thớt đang đóng

minhquang0903

Xe tải
V2 FFi Titan em chạy gần 9000 km/6 tháng, mọi thứ đến hiện tại thì rất tốt. Nhưng cảm biến gạt mưa khi đặt ở chế độ tự động hoạt động không chuẩn lắm, em định khi nào tới 10.000 km vô hãng bảo hàng và xem lại cảm biến gạt mưa luôn.
So với cùng phân khúc, FFi cách âm tuơng đối tốt, nên khi máy nổ ngồi trong xe cũng khó nhận ra.

mtuankct

Xe đạp
Các cụ đã gặp hiện tượng này chưa: xe chạy trong phố tầm 20-30km/h, thả chân ga+phanh để chạy đà, đồng hồ đo mức tiêu thụ nhiên liệu thực tế ko giảm về mức 1-2lit/100km mà vẫn ở mức ~10 lit/100km, nghe thấy tiếng máy gằn. Thỉnh thoảng tăng tốc thì vọt lên tận 30lit/100km. Bình thường chỉ khoảng 15-20l là cùng.

Xe em FFi titan, mới chạy đc 3000km.
Cụ xem ở chế độ tiêu thụ tức thời hày là chế độ tiêu thụ trung bình vậy. Nếu ở chế độ tiêu thụ tức thời, cụ nhả chân ga mà nó không giảm xuống 1-2 lít thì theo em cụ nên đưa xe đi kiểm tra.

binandken123

Xe đạp
Các cụ tư vần giùm em với. Xe em mua lại của bạn ở Quảng Ninh, em rút hồ sơ về Hà Nội và đã hoàn thành thủ tục. Em chưa biết đăng ký bảo dưỡng ở đâu là địa chỉ tin cậy nhất ( em ở quận Hà Đông). Bạn em đã đăng kí thủ tục với đại lý để thay dầu, kiểm tra kĩ thuật tại Quảng Ninh. trước mắt em cần làm gì để hồ sơ lý lịch cũ từ QN hợp thức hóa với các đại lý Ford tại Hà Nội. Em đội ơn các cụ!

ruadaica89

Xe đạp
lốp Continental 195/55 R16 khoảng 4,3tr 1 quả, còn lốp Hankook cùng cỡ khoảng 1,7tr 1 quả bác ợ
Bố chúng nó, mấy cái thằng đại lý ford VN, cứ nhắn tin giảm giá....nó thay hết đồ xịn bằng đồ lởm...thế mới hỏi tại sao chúng nó thi nhau down gia.
Kiểu này anh em cẩn thận, em cũng đang định lấy con titan nhưng kiểu này cạch thằng ford....luộc hết đồ ngon rồi.
Gửi mấy ông ford VN, các ông coi thường người tiêu dùng VN vừa thôi...một là bán hàng cho nghiêm túc, hai là có KM thì nó ra cái khuyến mãi, mồm thì cứ down kịch giá nhập này nhập kia, ai ngờ đâu luộc đồ xịn thay bằng đồ lởm...cái lốp còn nhìn đc bên ngoài, mấy chi tiết bên trong nó thay thì đúng là chịu...bất lực bọn treo đầu dê bán thịt chó...

Chỉnh sửa cuối:

lehai1122

Xe tải
Bố chúng nó, mấy cái thằng đại lý ford VN, cứ nhắn tin giảm giá....nó thay hết đồ xịn bằng đồ lởm...thế mới hỏi tại sao chúng nó thi nhau down gia.
Kiểu này anh em cẩn thận, em cũng đang định lấy con titan nhưng kiểu này cạch thằng ford....luộc hết đồ ngon rồi.
Gửi mấy ông ford VN, các ông coi thường người tiêu dùng VN vừa thôi...một là bán hàng cho nghiêm túc, hai là có KM thì nó ra cái khuyến mãi, mồm thì cứ down kịch giá nhập này nhập kia, ai ngờ đâu luộc đồ xịn thay bằng đồ lởm...cái lốp còn nhìn đc bên ngoài, mấy chi tiết bên trong nó thay thì đúng là chịu...bất lực bọn treo đầu dê bán thịt chó...
Hoàn toàn nhất trí với lời kêu gọi của bác! Tôi đang đi Fiesta, tổng thể xe thì ổn, riêng phần nhựa bên trong thì như đồ nhựa phế phẩm gia công của mấy mụ đồng nát! Đặc biệt miếng nhựa ốp cạnh ghế lái, tôi dự 100 xe thì 99 xe sẽ bị gãy lẫy do anh em mình lên xuống cái gấu quần vướng vào! Về sau miếng nhựa ấy cứ vật vờ lúc đóng lúc rụng! Ford quá tiết kiệm giá thành nên sử dụng đồ nội địa hoá cực lởm!

ruadaica89

Xe đạp
Hoàn toàn nhất trí với lời kêu gọi của bác! Tôi đang đi Fiesta, tổng thể xe thì ổn, riêng phần nhựa bên trong thì như đồ nhựa phế phẩm gia công của mấy mụ đồng nát! Đặc biệt miếng nhựa ốp cạnh ghế lái, tôi dự 100 xe thì 99 xe sẽ bị gãy lẫy do anh em mình lên xuống cái gấu quần vướng vào! Về sau miếng nhựa ấy cứ vật vờ lúc đóng lúc rụng! Ford quá tiết kiệm giá thành nên sử dụng đồ nội địa hoá cực lởm!
Bên ngoài công nhận hào nhoáng thật...em thấy mấy cái nội thất bằng nhựa ý: kháy để đồ, hốc gần tay lái, cậy mỏi tay mới ra...mà nhìn cái nẫy với chất nhựa...ko thể mê đc.

fiestafun

Xe tải
Chất lượng phụ tùng do Ford VN quết định thì đã đành, nay lại nghe đại lý cũng đổi đồ thì loạn mất hả các cụ???
Có vi phạm pháp luật ko nhỉ vì nó còn liên quan đến tiêu chuẩn khi xuất xưởng???

ruadaica89

Xe đạp
Chất lượng phụ tùng do Ford VN quết định thì đã đành, nay lại nghe đại lý cũng đổi đồ thì loạn mất hả các cụ???
Có vi phạm pháp luật ko nhỉ vì nó còn liên quan đến tiêu chuẩn khi xuất xưởng???
Em cũng đang bực mình và thất vọng đây, em đang gom tiền lấy trong tháng đây, đang chọn ngày đẹp đi lấy, biết thông tin này E đi kiểm tra tại 3 showroom thì toàn đánh tráo hết rồi, có hỏi mấy cụ mua xe từ trước thì thấy bảo tháng 2 trở về trước vẫn là Conti...mấy tháng trở lại đây toàn Hancook....chênh gần 10 củ 4 quả lốp..., giả sử bọn ford lại thay mấy cái "bu zi" , mấy dây dẫn...bằng đồ khựa thì thôi xác định...
Chắc kiếm em KIA Forte nhập cũ đi cho đầy đủ và an toàn.
Lậy anh Ford một lậy
Xin lỗi các bác, chỉ vì em yêu nó quà mà giờ ford nó tráo đồ làm E thất vọng quá...nói hơi thô, nhưng thật.

Chỉnh sửa cuối:

vawnsown

Xe tải
Em cũng đang bực mình và thất vọng đây, em đang gom tiền lấy trong tháng đây, đang chọn ngày đẹp đi lấy, biết thông tin này E đi kiểm tra tại 3 showroom thì toàn đánh tráo hết rồi, có hỏi mấy cụ mua xe từ trước thì thấy bảo tháng 2 trở về trước vẫn là Conti...mấy tháng trở lại đây toàn Hancook....chênh gần 10 củ 4 quả lốp..., giả sử bọn ford lại thay mấy cái "bu zi" , mấy dây dẫn...bằng đồ khựa thì thôi xác định...
Chắc kiếm em KIA Forte nhập cũ đi cho đầy đủ và an toàn.
Lậy anh Ford một lậy
Xin lỗi các bác, chỉ vì em yêu nó quà mà giờ ford nó tráo đồ làm E thất vọng quá...nói hơi thô, nhưng thật.
Cụ hơi cực đoan rồi, em copy lại mấy ý kiến bên thớt CLB Ecosport giải thích, chả cần OneFord thì FVL cũng có kiểm soát chất lượng, ông đại lý nào làm như cụ nói đi tù như chơi, làm thế quá chợ giời, cụ cứ viết mail hoặc fone lên FVL hỏi xem.
Cụ ơi cụ sai rồi, vụ này em phải chúc mừng cụ mới đúng. Cụ có biết là lỗi phồng lốp của Continental là lỗi khá nổi tiếng trên toàn thế giới đặc biệt là Fiesta. KH phàn nàn trên cả facebook, hầu hết các diễn đàn…vv. Cụ được Hankook em nghe nói ngon hơn nhiều. Ở Thailand khách Thái nhận xét khá tốt Hankook đó. Mấy cái này sâu Ford làm sao mà biết tư vấn cho cụ hi hi

Các cụ mua xe mà chăng ngó nghiêng xem con xe mình như thế nào. Mấy cái xe này là toàn cầu mà
Thì đây là chính sách của Ford thay đổi lốp cho tốt hơn (hy vọng thế) chứ có phải các ông đại lý hay FVL tự ý tráo đồ đâu cụ, vụ này thì cụ trách nhầm Ford rồi. Lốp Continetal thì mềm êm nhưng hay ăn đinh và rách, nhiều cụ bị nổ và rách lốp nên có lẽ FVL thay bằng Hankook, vừa rẻ lại vừa khắc phục được những điểm kia, nhưng độ ồn và bền thì cụ nào đi cả 2 loại so sánh xem.
Giống vụ ác quy FFi hồi đầu tiên dùng Pinaco, bị nhiều lỗi và bị kêu ca nhiều quá nên phiên bản 2013 đã thay loại ác quy khô khác ngon hơn, chưa thấy có ai kêu ca vấn đề này nữa (riêng em chạy Pinaco gần 2 năm nay vẫn ngon, tết để 2 tuần không đi vẫn đề phe phé)

Chỉnh sửa cuối:

Adam85

Đi bộ
Cụ xem ở chế độ tiêu thụ tức thời hày là chế độ tiêu thụ trung bình vậy. Nếu ở chế độ tiêu thụ tức thời, cụ nhả chân ga mà nó không giảm xuống 1-2 lít thì theo em cụ nên đưa xe đi kiểm tra.
Chế độ tiêu thụ tức thời cụ ạ, nó ko giảm xuống 1-2 lít mà lên dần từ 3 lít lên 6,7 lít. Thả trớn dừng đèn đỏ mà ko thấy chậm lại. Mấy hôm nay thì ko thấy bị nữa nhưng có khi em phải đưa vào xưởng kiểm tra cho chắc.

Leo_vp

Xe buýt
Website
muaxe247.com
mấy bác nào kêu đại lý nào cháo hàng mời các bác có tính xác thực. Nếu không có tính xác thực ta lên chỉ dừng lại vấn đề cái xe chứ ko động chạm tới vấn đề ít liên quan quá gây loãng chủ đề!

Leo_vp

Xe buýt
Website
muaxe247.com
Chế độ tiêu thụ tức thời cụ ạ, nó ko giảm xuống 1-2 lít mà lên dần từ 3 lít lên 6,7 lít. Thả trớn dừng đèn đỏ mà ko thấy chậm lại. Mấy hôm nay thì ko thấy bị nữa nhưng có khi em phải đưa vào xưởng kiểm tra cho chắc.
Bác cẩn thận thế là tốt đấy.

codeviet8x

Xe hơi
Website
linatech.vn
ai đã thực nghiệm test em nó ăn uống sao chưa nhỉ? chia sẽ cho em với

c0oll30y

Xe máy
chào các bác. e mới lấy ffi eco có mấy điều muốn hỏi các bác đi e này. e thấy lăn tăn quá
xe e mới đi đc tầm 500km đồng hồ báo hơn 10l/100km @@
mà chạy 40 km/h vòng tua thỉnh thoảng lên đến 2000v mà vẫn ko sang số.
nếu mà đèn để tự động thì trời sáng quắc mà vẫn bật còn gạt mưa thì e thấy cũng ko ổn lắm. mờ tịt r mới gạt. hjx
mà đc cái cảm giác lái sướng hơn hản con altis nhà e :))
mong các bác có kinh nghiệm vs e này r chia sẻ e chút

vawnsown

Xe tải
chào các bác. e mới lấy ffi eco có mấy điều muốn hỏi các bác đi e này. e thấy lăn tăn quá
xe e mới đi đc tầm 500km đồng hồ báo hơn 10l/100km @@
mà chạy 40 km/h vòng tua thỉnh thoảng lên đến 2000v mà vẫn ko sang số.
nếu mà đèn để tự động thì trời sáng quắc mà vẫn bật còn gạt mưa thì e thấy cũng ko ổn lắm. mờ tịt r mới gạt. hjx
mà đc cái cảm giác lái sướng hơn hản con altis nhà e :))
mong các bác có kinh nghiệm vs e này r chia sẻ e chút
Xe cụ đang rốt đa nên xăng sẽ tốn hơn bình thường, sau khoảng 5000km tròn máy sẽ ổn định tiết kiệm, vụ sang số vòng tua cao thì em có trả lời ở 1, 2 trang trước, bác lội lại xem.
Vụ pha và gạt mưa tự động thì em không có kinh nghiệm, vì xe em đời 2012 chưa có cái này, nhưng theo em thì set manual cũng được, chả quan trọng lắm

Santa Fee

Xe buýt
Vụ pha em chưa có kinh nghiệm giề, riêng gạt mưa bác chỉnh tăng giảm tốc độ trên đầu cần gạt là được

HQ.Civic

Xe hơi
E thấy pha và gạt mưa auto xe e ngon mà. Trời tối tối là auto pha bật, vd chẳng may cảm thấy chưa cần thiết mà nó sáng thì cụ xoay tắt phát thôi, e cứ để auto. Còn gạt e thấy lắc rắc mưa là nó gạt luôn.

Trạng thái
Thớt đang đóng