Các vấn đề liên quan đến Ford Fiesta, biện pháp khắc phục (Part 2)

Trạng thái
Thớt đang đóng

vawnsown

Xe tải
Em vừa đi thử và kiểm tra lại mấy cái ổ gà rồi, có lẽ là do gầm thấp quá. Em vừa lấy được tròn 10 ngày cụ ạ, 505tr, tu sửa lằng nhằng thêm hơn chục củ nữa, bi giờ có ai muốn lấy lại 500 em xin vodka ngay, hê hê....gầm thấp thực sự làm em ko khoái lắm.
Cụ nhờ cụ nào số km nhiều nhiều (trên 100) rao hộ, hoặc pm nhờ mod rao ở trong này vài hôm là bay ngay, nếu xe cụ ngon:>

tobie

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi mua thảm cho Fiesta ở đâu ổn ạ? Gấu em đi lấy xe, chỉ nhận được thảm ghế lái đi kèm theo xe. Hỏi chỗ đại lý bán (HNF) thì được trả lời không có thảm cho các ghế còn lại. Em hơi lạc đề một chút nhưng không biết nên hỏi ở đâu. Mong các cụ chỉ giúp.

vawnsown

Xe tải
Các cụ cho em hỏi mua thảm cho Fiesta ở đâu ổn ạ? Gấu em đi lấy xe, chỉ nhận được thảm ghế lái đi kèm theo xe. Hỏi chỗ đại lý bán (HNF) thì được trả lời không có thảm cho các ghế còn lại. Em hơi lạc đề một chút nhưng không biết nên hỏi ở đâu. Mong các cụ chỉ giúp.
Bác ra mấy hàng nội thất oto kiểu gì cũng có, thảm nỉ nhìn sang hơn, nhưng hơi bẩn và nhanh tã, có loại cao su gồ gề, nhìn cũng đẹp lại giữ được bụi vì chui xuống các khe hết, đem ra đập hoặc xì nước là xong, giá khoảng 900k, hơi chát, nhưng bền phết, em dùng 1 năm nay chưa sao, cụ tham khảo hình ở đây (em mượn hình của cụ tranhthanhtuong vì em ngại chụp ợ :P)

HNmember

Xe tăng
Cái này mà bị trục trặc thì sửa có tốn ko Kụ? Xe em mua lại từ gara, chẳng thấy nó có giấy tờ bảo hành gì cả, em sợ là khó. Nhưng tiếng uỵch này nghe như tiếng chạm gầm hay tiếng của giảm sóc gì đó Kụ ạ.
Em sợ xe FFi này quá, mua xong đi rồi thì mới vào đọc được diễn đàn này, nếu đọc trước chắc em lạy nó 100 lạy rồi té luôn. Em vừa bán đi con xe Hyundai i10 đi hơn 3 năm kể từ lúc mua mới, ròng rã trèo đèo vượt suối suốt ngày đêm mà chưa bao giờ nó phản bội lại em một tí tí nào cả. Bi h ngồi lại thấy tiếc, mặc dù nghe ra thì thấy nó bé nhỏ và khiêm tốn hơn cái con Fò này, hic....
Chính sách của các member 4 là cởi mở- vậy nên Kụ chảng có gì phải “sợ hãi”.Chuyện xe hỏng thì cũng như người ốm đau vậy thôi.
Đã là xe Sedan- Hatback thì ko có xe nào là gầm cao cả- xe gầm cao thuộc nhóm khác rồi.
Kụ cứ đưa xe vào đại lý kiểm tra trục tay lái có vấn đề gì ko? Nếu nó bình thường thì cứ thế mà đi thôi. Kụ ko thể phi xe vô tư vào các ổ gà, ổ voi được- xe nào cũng thế thôi; đều hại xe cả.
Cái trục lái đó nếu mua chắc vài mill gì đó, nếu có sổ bảo hành thì Free.
Cụ đã mua xe Fò rồi thì cần lưu ý rằng vấn đề an toàn của nó là vượt trội các dòng xe khác cùng phân khúc của Nhật hay Hàn. Theo E đây mới là quan trọng.
Chẳng ai muốn xảy ra tai nạn, nhưng chẳng may…thì lúc đó mới thấy giá trị của xe Châu Âu, Mỹ.

Chỉnh sửa cuối:

lehai1122

Xe tải
Chính sách của các member 4 là cởi mở- vậy nên Kụ chảng có gì phải “sợ hãi”.Chuyện xe hỏng thì cũng như người ốm đau vậy thôi.
Đã là xe Sedan- Hatback thì ko có xe nào là gầm cao cả- xe gầm cao thuộc nhóm khác rồi.
Kụ cứ đưa xe vào đại lý kiểm tra trục tay lái có vấn đề gì ko? Nếu nó bình thường thì cứ thế mà đi thôi. Kụ ko thể phi xe vô tư vào các ổ gà, ổ voi được- xe nào cũng thế thôi; đều hại xe cả.
Cái trục lái đó nếu mua chắc vài mill gì đó, nếu có sổ bảo hành thì Free.
Cụ đã mua xe Fò rồi thì cần lưu ý rằng vấn đề an toàn của nó là vượt trội các dòng xe khác cùng phân khúc của Nhật hay Hàn. Theo E đây mới là quan trọng.
Chẳng ai muốn xảy ra tai nạn, nhưng chẳng may…thì lúc đó mới thấy giá trị của xe Châu Âu, Mỹ.
Tks Kụ đã dạy rất chí lý. Thực ra thì mấy cú phi vào ổ gà để kiểm tra xe thôi. Anyway thì đằng nào cũng kết hôn rồi, giờ ly dị vừa tốn tiền vừa mất thời gian. Hy vọng đi một thời gian sẽ thấy yêu nó. Cám ơn Kụ phát nữa cho chắc.

vawnsown

Xe tải
Tks Kụ đã dạy rất chí lý. Thực ra thì mấy cú phi vào ổ gà để kiểm tra xe thôi. Anyway thì đằng nào cũng kết hôn rồi, giờ ly dị vừa tốn tiền vừa mất thời gian. Hy vọng đi một thời gian sẽ thấy yêu nó. Cám ơn Kụ phát nữa cho chắc.
Em cũng đoán cụ mới rước về đọc thấy có mẫy lỗi hoảng quá muốn sút luôn, hehe. Cụ cứ đi một thời gian thì sẽ yêu thôi, thực ra xe này lành mà, đi bốc, xăng cộ cũng vừa phải, có vấn đề gì cứ hỏi cụ HN, cụ ấy vừa là dân kỹ thuật, cơ khí, lại vừa sở hữu FFi nên có nhiều kinh nghiệm về FFi nói riêng và kỹ thuật xe cộ nói chung.
Cụ HN cho em hỏi là cái vụ kêu đấy nó liên quan gì đến trục lái, vì xe em mà đi qua gờ giảm tốc phóng hơi nhanh tý là nó uỳnh uỳnh 2 phát cho cả bánh trước và sau :D, trước đến giờ vẫn cho rằng do giảm xóc FFi hơi cứng và đồ nhựa tạo ra tiếng kêu, hehe

Chỉnh sửa cuối:

lehai1122

Xe tải
Em cũng đoán cụ mới rước về đọc thấy có mẫy lỗi hoảng quá muốn sút luôn, hehe. Cụ cứ đi một thời gian thì sẽ yêu thôi, thực ra xe này lành mà, đi bốc, xăng cộ cũng vừa phải, có vấn đề gì cứ hỏi cụ HN, cụ ấy vừa là dân kỹ thuật, cơ khí, lại vừa sở hữu FFi nên có nhiều kinh nghiệm về FFi nói riêng và kỹ thuật xe cộ nói chung.
Cụ HN cho em hỏi là cái vụ kêu đấy nó liên quan gì đến trục lái, vì xe em mà đi qua gờ giảm tốc phóng hơi nhanh tý là nó uỳnh uỳnh 2 phát cho cả bánh trước và sau :D, trước đến giờ vẫn cho rằng do FFi hơi cứng và đồ nhựa tạo ra tiếng kêu, hehe
Vâng, cám ơn Kụ. Hy vọng là nó sẽ lành như lời Kụ. Em đi một mình ngoại tỉnh nhiều, nên phụ thuộc vào nó lắm. Nó mà lành thì em sẽ yêu, còn giở chứng ra lần nữa là em sút luôn, hê hê

HNmember

Xe tăng
Cụ HN cho em hỏi là cái vụ kêu đấy nó liên quan gì đến trục lái, vì xe em mà đi qua gờ giảm tốc phóng hơi nhanh tý là nó uỳnh uỳnh 2 phát cho cả bánh trước và sau :D, trước đến giờ vẫn cho rằng do FFi hơi cứng và đồ nhựa tạo ra tiếng kêu, hehe
Cái trục lái (khớp chữ thập) này nhiều xe FFi 2011 trong 1 lô sản xuất đã bảo hành thay mới-tuy nhiên sau đó có xe bị lại ở dạng hỏng khác mà lý do rất “trời ơi” là khi lắp người ta cứ thế lắp luôn “quên’ làm động tác bôi trơn cho nó. Cái trục này nó thò thụt khi đi vào ổ gà, do đó nếu ko được bôi trơn đầy đủ nó sẽ phát tiếng kêu, dễ làm người ta nghĩ là do giảm xóc.
Tiếng kêu trục lái này các hãng xe khác đều bị, bệnh chung do lắp ráp. Đặc điểm là đi vào ổ gà với tốc độ không nhanh mới cảm giác tay lái như bị “dơ”...
Còn lao vào ổ gà mà nghe rầm rầm thì …cũng bình thường thôi. Nếu ko rầm rầm ở những xe cao cấp thì nhìn bên ngoài sẽ thấy xe bị vặn vẹo như muốn lật.

hophuong77

Đi bộ
Vâng ah, cả ngày hôm nay có lẽ >20 rùi cụ ah. Cảm kích cụ nhé.

dragon2

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chưa cụ nào biết trả lời dùm. Xe fiesta s có tự động khóa khi đi trên 20-40km không? Cám ơn các cụ trước

dragon2

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

nguyenducduy

Xe điện
Báo cáo các cụ xe của em đã chạy đến con số 4 vạn ạ, giờ đang phát sinh một vấn đề là khi lên dốc xe chạy ngon lành đến hết dốc cho dù dốc cao hay thấp thì cũng có hiện tường ù ga, nhìn vòng tua lên đến 2500 mà mình chỉ có mới ga thôi, tiếng máy ù lên khoảng 2 - 3 giây sau xe mới lăn bánh nhẹ nhàng và mượt được, Em thì quen rồi lựa được em nó, còn ai chưa quen mà đi vậy thì chết kiếp, Cụ nào gặp trường hợp như vậy thì chỉ giáo em cách xử lí với.

Vấn đề thứ 2 nữa gần đây phát hiện có tiếng kêu lạ từ khoang máy vọng vào cabin rất khó chịu, hôm 08/06 em đi thay dầu, lọc dầu, lọc gió AT ở cấp độ 4 vạn ạ, bảo các thợ kiểm tra tiếng kêu, các thợ mang cả máy nghe tim phổi ra nghe mà chưa phát hiện ra tiếng kêu đó phát ra từ đâu và kết luận có thể do máy phát, hẹn khi nào mình có nhiều time vào kiểm tra máy phát, em lo quá

Adam85

Đi bộ
Hôm vừa rồi em đi thay dầu máy lần đầu. Thay xong về nhà có hiện tượng sau: ấn start (ko dậm phanh) để bật điện xe thì đèn báo engine sáng. Nếu ấn start+phanh nổ máy thì bình thường (ko có đèn cảnh báo nào cả).

Có cụ nào đã gặp hiện tượng này và cách giải quyết ko?

Xe em FFi Titan ạ.

mtuankct

Xe đạp
Hôm vừa rồi em đi thay dầu máy lần đầu. Thay xong về nhà có hiện tượng sau: ấn start (ko dậm phanh) để bật điện xe thì đèn báo engine sáng. Nếu ấn start+phanh nổ máy thì bình thường (ko có đèn cảnh báo nào cả).

Có cụ nào đã gặp hiện tượng này và cách giải quyết ko?

Xe em FFi Titan ạ.
Chắc cụ không để ý chứ xe em thì từ đầu đã thế. Nếu cụ chỉ ấn start để bật điện thì một loạt đèn nó sẽ cảnh báo như: đền acquy, đèn engine, đèn dầu máy. Đền khi nổ máy nó mới mất. Nên thế chắc mới là bình thường cụ ạ.

Hội Kute

Xe máy
làm sạch nội thất với ghế bằng nỉ.

Các bác có xe mà nguyên bản ghế của nó là nỉ mà không muốn bọc ghế da thì nhìn xe vẫn giữ đc cái form ghế nguyên bản. Có vấn đề bất cập ở đây là sau quá trình đi nhiều thì ghế nỉ sẽ bị bẩn và không thể làm sạch như ghế da..
Em nghĩ mọi cách để làm sạch mà không đc, may mắn biết đền công nghệ máy hơi nước nóng và sử dụng máy dập hút mà e làm sạch đc cái ghế nỉ đó, sạch lại gần như 90% ban đầu ,cảm thấy vui vui khi không có gì là không thể làm đc các cụ ah.

fiestafun

Xe tải
Các bác có xe mà nguyên bản ghế của nó là nỉ mà không muốn bọc ghế da thì nhìn xe vẫn giữ đc cái form ghế nguyên bản. Có vấn đề bất cập ở đây là sau quá trình đi nhiều thì ghế nỉ sẽ bị bẩn và không thể làm sạch như ghế da..
Em nghĩ mọi cách để làm sạch mà không đc, may mắn biết đền công nghệ máy hơi nước nóng và sử dụng máy dập hút mà e làm sạch đc cái ghế nỉ đó, sạch lại gần như 90% ban đầu ,cảm thấy vui vui khi không có gì là không thể làm đc các cụ ah.
Cảm ơn cụ chia sẻ, quan trọng là ở địa phương em có dịch vụ đó hay không ạ. cụ làm ở đâu?

mtuankct

Xe đạp
Chào các cụ,
Tình hình là V1 em mới làm mất chìa khóa dạng Intelligent Access Transmitter của V2 (Fiesta 2014).
Các cụ cho hỏi là muốn xóa chìa khóa bị mất + program thêm chìa mới thì thủ tục thế nào nhỉ? mua chìa ở đâu được? Có tự programming lại được không hay là phải ra hãng?

Thanks các cụ!

Trạng thái
Thớt đang đóng