[Funland] Các trận đấu của đội tuyển Việt Nam dưới thời HLV Philippe Troussier (từ tháng 6/2023)

Trạng thái
Thớt đang đóng

bmt1986

Xe tăng
Vấn đề ở đội tuyển là ngoài Tuấn Hải ra thì ko có tiền đạo nào đẳng cấp cả. Còn việc ông hlv này ko ưu ái quân nào đó mấy năm qua là em ưng cái bụng.
Thực ra các cụ thấy lối đá ko chán như thời ông Park (Đá nửa sân nhà chờ phản công, phất bóng dài cầu may..) Nhưng hiện tại lại thủ yếu, công cùn, dc mỗi hàng giữa thì chuquachula hết bài. Nói tóm lại là lối đá rườm rà, dễ thủng lưới, tỉ lệ thua cao hơn tỉ lệ thắng/hòa.
Hữu Thắng 2.0 mà cụ, đá giống nhau nhưng lương gấp x lần :))

Hoc_tro_dot

[Tịch thu bằng lái]
Thật là vinh hạnh khi bóng đá Việt Nam nay đã được so sánh với Tây Ban Nha 🥺

bmt1986

Xe tăng
Sau một loạt thất bại của VN dưới thời ông Trâu (cả tuyển trẻ)

Sáng nay, tụi fan Đông Nam Á đăng bài " Thật ra không phải bóng đá VN xuất sắc, mà là Park Hang Seo xuất sắc" :(

ung_sung_tu_tai

Xe container
Trận nào cũng thử nghiệm cầu thủ, cách chơi, đội hình mới.
Sau khi thử nghiệm xong thì hết trận để đá, HLV hết thời hạn hợp đồng.

jobber

Xe tăng
Tháng sau đá vòng loại rồi, chưa cần nói vs Iraq và Indo, vs Phillipins nó vả cho cái lúc đó chắc hết nói thử nghiệm lại đổi cho cầu thủ ko tuân theo chiến thuật của tôi cho xem!

bmt1986

Xe tăng
Tháng sau đá vòng loại rồi, chưa cần nói vs Iraq và Indo, vs Phillipins nó vả cho cái lúc đó chắc hết nói thử nghiệm lại đổi cho cầu thủ ko tuân theo chiến thuật của tôi cho xem!
Thắng thì chiến thuật HLV hay

Còn thua thì cầu thủ kém không đáp ứng được chiến thuật của HLV :))

up_and_down

Xe tải
Em xem thì thấy: Hiệp 1, Việt Nam đã tốt, kiểm soát bóng tốt, thu hồi bóng nhanh, có đôi cơ hội đáng kể. Hoàn Đức, Tuấn Anh, Hùng Dũng đá rất ổn. Xong H1, em nghĩ VN có khả năng thắng. Nhưng ko ngờ, H2 mình đá chán quá. Thủng bàn 1 do mình ko kèm cầu thủ đứng gần vòng cấm. Bàn 2 thì tệ.
Cá nhân em vẫn thích cách kiểm soát bóng như vậy, thích hơn hồi ông Park cuối nhiệm kỳ. Ko bị tự ti kẻ dưới chiếu.

Ca phê thôi

Xe tăng
Vấn đề ở đội tuyển là ngoài Tuấn Hải ra thì ko có tiền đạo nào đẳng cấp cả. Còn việc ông hlv này ko ưu ái quân nào đó mấy năm qua là em ưng cái bụng.
Thực ra các cụ thấy lối đá ko chán như thời ông Park (Đá nửa sân nhà chờ phản công, phất bóng dài cầu may..) Nhưng hiện tại lại thủ yếu, công cùn, dc mỗi hàng giữa thì chuquachula hết bài. Nói tóm lại là lối đá rườm rà, dễ thủng lưới, tỉ lệ thua cao hơn tỉ lệ thắng/hòa.
Lối đá của VN hiện giờ được gọi là kiểm soát bóng, tất nhiên là cứ chuquachula thì đội bạn cũng không lấy được bóng nên có vẻ các thông số của trận đấu khá đẹp (trận đấu với TQ hôm qua là 1 điển hình), tuy nhiên, lối đá này thực sự có hiệu quả khi các cầu thủ ở đẳng cấp cao (trình độ cầu thủ, nhất là tiền vệ và tiền đạo phải rất cao) chứ ĐTVN thì lối đá và con người hiện giờ giống hết HAGL vài năm lại đây, không có tính đột biến và thành tích thì kém, đối thủ rất nhàn vì kiểu đá vô hại, thành tích của HAGL cũng chỉ "dành cả thanh xuân để trụ hạng". Cho cụ HLV thời gian bao nhiêu thì cũng đồng nghĩa với việc em sẽ bỏ xem bóng đá bấy nhiêu, không kỳ vọng nhiều, hi vọng thời gian tới công tác đào tạo trẻ được quan tâm (dinh dưỡng, giáo án, khoa học...) để có thế hệ cầu thủ tốt, đủ sức bước ra Châu Á (không dám mơ ra WC) vì tình yêu và quyết tâm của người VN mình đủ để phát triển bất cứ ngành nghề gì (nếu không có sự phá hoại, kìm hãm).

TungThoc

Xe điện
Xem trận đấu tối hôm qua, em tưởng đội đang đá với TQ là Timo Lestre.

bmt1986

Xe tăng
Lối đá của VN hiện giờ được gọi là kiểm soát bóng, tất nhiên là cứ chuquachula thì đội bạn cũng không lấy được bóng nên có vẻ các thông số của trận đấu khá đẹp (trận đấu với TQ hôm qua là 1 điển hình), tuy nhiên, lối đá này thực sự có hiệu quả khi các cầu thủ ở đẳng cấp cao (trình độ cầu thủ, nhất là tiền vệ và tiền đạo phải rất cao) chứ ĐTVN thì lối đá và con người hiện giờ giống hết HAGL vài năm lại đây, không có tính đột biến và thành tích thì kém, đối thủ rất nhàn vì kiểu đá vô hại, thành tích của HAGL cũng chỉ "dành cả thanh xuân để trụ hạng". Cho cụ HLV thời gian bao nhiêu thì cũng đồng nghĩa với việc em sẽ bỏ xem bóng đá bấy nhiêu, không kỳ vọng nhiều, hi vọng thời gian tới công tác đào tạo trẻ được quan tâm (dinh dưỡng, giáo án, khoa học...) để có thế hệ cầu thủ tốt, đủ sức bước ra Châu Á (không dám mơ ra WC) vì tình yêu và quyết tâm của người VN mình đủ để phát triển bất cứ ngành nghề gì (nếu không có sự phá hoại, kìm hãm).
Lối đá này rất khó khi gặp đối cứng cụ ạ, nó thủ phản là chết, nhìn TBN là hiểu, cầm bóng đến 80% mà vẫn thua.

Chỉ có CLB mới áp dụng được, vì ở CLB được mua bán, MC nó xúc thằng Hà Lan, Loser có Nu nống, MU cũng mới xúc Hoi Lun toàn CF thực thụ thì mới dùng kiểu đá build bóng từ sân nhà.

Đơn giản là nó không hợp với VN - con người VN, trận gặp Hàn sẽ thêm thông số...

jobber

Xe tăng
E ko xem V.League hôm qua xem VN và phòng thủ biên mới nhớ đến X.Mạnh và Tấn Tài trc kia đá Bình Định đâu nhỉ, bị chấn thương hay ko đc gọi? QH cũng cầm bóng tốt đấy nhỉ, sao gọi là thử nghiệm mà ko đc đá phút nào

TN1805

Xe điện
Kiểm soát bóng đến hơn 60% nhưng số lần sút cầu môn lại ít hơn khá nhiều đối thủ, số lần xâm nhập vòng 16m50 hầu như bằng 0....vậy mục đích của kiểm soát bóng để làm gì ?
:))

Trên TG có TBN đá kiểm soát bóng theo trường phái tiki-taka, nhưng xem TBN chơi, họ rất nhiều lần xâm nhập được vào vòng 16m50 của đối thủ và sút cầu môn nhiều hơn đối phương. Thế mà cũng chỉ lên đỉnh TG khoảng thời gian tầm 4-5 năm ( thời đỉnh cao), năm 2008 đến 2012 với 2 chức Vô địch Châu Âu và 1 chức Vô địch Fifa World Cup.
Sau đó ....cho đến gần đây, thì lối đá này thường bị các đối thủ bắt bài. Lối đá này gặp tuyển Ý thì tắt điện toàn phần....hehe...ở Euro 2020, TBN đã ôm hận trước Ý.
Thậm chí TBN còn thua cả Nhật ở World Cup 2022 và bị loại từ vòng bảng.

Chỉnh sửa cuối:

bmt1986

Xe tăng
Kiểm soát bóng đến hơn 60% nhưng số lần sút cầu môn lại ít hơn khá nhiều đối thủ, số lần xâm nhập vòng 16m50 hầu như bằng 0....vậy mục đích của kiểm soát bóng để làm gì ?
:))
Có bản đồ nhiệt ko nhỉ cụ, em nghi khu vực sân nhà VN đỏ rực vì chỉ chuyền được ở khu vực đó...

okokyatoho

[Tịch thu bằng lái]
Giữ nhiều bóng nhưng loanh quanh đá đi đá lại sân nhà thì cũng vô nghĩa. VN quá thiếu tiền đạo tốt.

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Em xem thì thấy: Hiệp 1, Việt Nam đã tốt, kiểm soát bóng tốt, thu hồi bóng nhanh, có đôi cơ hội đáng kể. Hoàn Đức, Tuấn Anh, Hùng Dũng đá rất ổn. Xong H1, em nghĩ VN có khả năng thắng. Nhưng ko ngờ, H2 mình đá chán quá. Thủng bàn 1 do mình ko kèm cầu thủ đứng gần vòng cấm. Bàn 2 thì tệ.
Cá nhân em vẫn thích cách kiểm soát bóng như vậy, thích hơn hồi ông Park cuối nhiệm kỳ. Ko bị tự ti kẻ dưới chiếu.
Đây là lối chơi phù hợp với tuyển việt nam. Phòng ngự phản công không có nghĩa là tự ti chiếu dưới. Thi đấu cũng như chiến đấu trong chiến tranh hay tỏng võ thuật, dùng để khắc chế điểm mạnh của đối phương hạn chế sở đoản. Cứ hữu dũng vô mưu lao lên thì chỉ có thí mạng. Phòng ngự phản công ko có gì là hèn nhát cả. Cũng như việc dùng mưu vậy

xbadboyz

Xe điện
Em lại thấy khác, hôm qua phần lớn thời gian chuyền bóng có lẽ loanh quanh phần sân nhà, tốc độ đường chuyền khá chậm, chuyền căng 1 chút y rằng sai địa chỉ hoặc đỡ bước 1 làm mất bóng. TQ không đá rát (hoặc không dám dâng mạnh sợ bị thọt mông) nên VN mới chuyền qua lại được ở sân nhà với tốc độ chậm như vậy. Thôi thì cứ coi như giao hữu thử nghiệm đội hình, định hình cách chơi mới, coi như bỏ qua kết quả đi, nhưng cứ thua thế này + thua vẫn coi là thể hiện tốt liệu có giúp cầu thủ tự tin được không cái này cũng cần phải xem xét nhé. Với ai không biết chứ với em chỉ cần thắng TQ, Thái dúi rồi thua hết đám Phi, Indo, Mã,... sự tự tin cũng tăng lên rất nhiều.

TN1805

Xe điện
Có bản đồ nhiệt ko nhỉ cụ, em nghi khu vực sân nhà VN đỏ rực vì chỉ chuyền được ở khu vực đó...
Cụ có xem trận hôm qua không ?
ĐTVN chủ yếu chuyền bóng ở khu vực giữa sân, và khu vực từ giữa sân đến 2/3 sân tính từ cầu môn Đặng Văn Lâm. Cứ chuyền và chuyền, chuyền qua lại chuyền lại, chuyền ra biên lại chuyền vào giữa sân, rồi lại chuyền về hậu vệ, hậu vệ lại chuyền về cho thủ môn, thủ môn lại đá lên....chuyền miết, chuyền hoài, mà chẳng mấy khi xâm nhập và uy hiếp cầu môn đối phương ( có 2-3 tình huống gì đó, nhưng hoàn toàn vô hại ).
ĐTVN không có 1 cú sút nào ( xa hoặc gần ) khiến người hâm mộ nước nhà xút xoa tiếc nối cả ( kiểu như sút trúng cột dọc, hay trúng xà ngang, hay sút bóng căng bị thủ môn đội bạn đẩy ra....vv....). Tiền đạo ĐTVN đá như bóng đá nữ, không sút được bóng hoặc không có bóng để sút, khi có bóng sút thì sút quá yếu hoặc sút rất tối, sút vào người hậu vệ đội bạn....:))
Nhiều đường chuyền của các tiền vệ ĐTVN rất tối, thiếu tính sáng tạo. Một phần do cách di chuyển của đồng đội cũng tối và rối. :))

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Giữ nhiều bóng nhưng loanh quanh đá đi đá lại sân nhà thì cũng vô nghĩa. VN quá thiếu tiền đạo tốt.
Tiền đạo tốt chỉ là một vấn đề nhỏ thôi cụ. Vấn đề là tấn côgn ko đủ quân số lực lượng quá mỏng. Nên ko tạo đủ áp lực và số cơ hội cho tiền đạo. Cụ đếm số cơ hội tạo ra cho tiền đạo được bao nhiêu mà cụ đổi lỗi cho tiền đạo. Nếu tiền đạo có cơ hội rõ ràng và ko tận dụng đc hãy đổ lỗi cho họ. Đây là vấn đề dồn quân

Trạng thái
Thớt đang đóng