Thảo luận Các tính năng ít được biết của xe bạn

Viết Hưng

[Tịch thu bằng lái]
Bác có biết gì về dòng C200K đời 2004 ko???Cho em xin chút,em đang định "cưới" em này!!!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

HUYNHC240Tài khoản đã xác minh

Trên từng cây số
Website
www.Vietthinheec.vn

le tuan kiet

Xe đạp
Bác HYNHUYNHC240 cho em hoi tỵ Em đang định lấy con C240 đời 2005 chạy 4 vạn rồi mà em đã có hỏi bác hôm trước đó, Cái tay nắm cửa của loại này nó có mạ Crom hay là tay nắm đen tuyền giống của em C180 Classiss hả bác, vì em xem cái xe em định lấy nó như của xe c180 Classiss bác có thể cho em biết của thât nó như thế nào ko a. Cảm ơn bác

MERFAN

Đi bộ
Tay đen xì cậu ạ.Chỉ có dòng Kompressor mới có tay mạ Crom thôi.Cậu cùng dòng với tôi rội

Mercedes-Benz

Xe đạp
Cho em hỏi tí : GL450 nhà em không vào Service Menu được, mấy bác chỉ giúp

Trên từng cây số
Website
www.Vietthinheec.vn
Bác HYNHUYNHC240 cho em hoi tỵ Em đang định lấy con C240 đời 2005 chạy 4 vạn rồi mà em đã có hỏi bác hôm trước đó, Cái tay nắm cửa của loại này nó có mạ Crom hay là tay nắm đen tuyền giống của em C180 Classiss hả bác, vì em xem cái xe em định lấy nó như của xe c180 Classiss bác có thể cho em biết của thât nó như thế nào ko a. Cảm ơn bác
C240/280 tay cửa được sơn theo màu xe còn C180 Classic là tay của không sơn mà là nhựa màu đen (b) (b)

Trai_kieu272

Đi bộ
Hi.
Tôi mới tậu con vợ mới C200k Eleg... Các Bro.. nào biêt sử dụng chek cho tôi nhé. thanks...

loveSUV

Xe tải
Website
360.yahoo.com
Tự động mở rộng góc chiếu của đèn khi vào cua
Dòng S có thêm lối thông giữa dãy ghế sau và cốp ( vd : để vớ lấy chai nước ) Tiện nhỉ các bác...

F1-fan

Đi bộ
Bác viết hay quá, e đang tiếc đứt ruột vì vừa bán xe xong mới biết mấy tính năng này. Chẳng nhẽ giờ e lại đòi lại xe à?!

hoangquan

Xe đạp
Từ đời 2005 trở đi có rất nhiều option hay như:
1) Tự động gập gương khi khóa xe
2) Phát hiện lốp xe bị thủng thụ động (passive)
3) Ipod input
4) Nhưng đồ chơi thì đắt hơn dòng cũ (<2004) do dòng này đã xài MÓST giống như E Class
Dạo này bận quá nên chưa gõ chi tiết đươc.
Con C230 đời mới còn hay hơn nhiều, không biết có pác nào lái thử chưa ?

lazytomcat

Xe máy
ra Haxaco nói tụi nó chuyễn cái contry code dùm như pác nói để khi bấm khóa xe nghe tít tít cho vui tai mà tụi nó ngẩn người chẳng biết gì là sao hở pác . có cách nào mình tự chỉnh hông ?

trungvalen1982

Xe máy
các bác cho em hỏi với, xe em là C200k E , ko biết có Ipod ko? em tìm mãi ko có đầu nối Ipod.
Bác nào có manual tiếng việt ko? tiếng anh em hơi còi hic

super66

Đi bộ
Các tinh năng trên có ở xe C200/2007 không hả bác ?

hungdtz

Xe máy
Thêm 2 tính năng nữa cho các bác sở hữu từ W204 trở lên nhé .

1: Bác đứng cạnh cửa xe bên lái rồi cầm chìa khóa xe ấn cùng 1 lúc 2 nút Lock và UnLock vài giây rồi cái đèn ở trên chìa khóa nó nháy 2 lần liên tiếp thì các bác bỏ tay ra .
Kết quả: Khi bác khiển để Unlock cửa xe thì chỉ có mỗi cửa bên tài mở thôi . Còn các bác muốn mở cả 4 cửa khi UnLock thì lại làm từ đầu .

SSHH

Xe hơi
Hay hay, rất bổ ích cám ơn bác....tiếc là em chưa có mec:102:

ToanCobain

Xe hơi
Thêm 1 tính năng nữa rất hay, e thấy co trên E class 2007 trở lên, không biết có ở C class không, bác nào có thì thử nhé:
Khi xe đang chuyển động, đạp phanh cho đến khi xe dừng hẳn, không nhả chân phanh ra mà đạp mạnh hơn 1 lần nữa. Nếu trên màn hình hiện chu Hold tức là có thể bỏ chân phanh ra ma xe vẫn không chạy. Chức năng này chỉ có trên xe số tự động, rất tiện khi dừng đèn đỏ mà không muốn chuyển số về N. Nếu muốn đi tiếp chỉ cần đạp ga.

kumhoasiana

Đi bộ
bạn nói rõ hơn dc k ??? tiếng anh khó hỉu wa.

C200Ava

Xe đạp
Thêm 1 tính năng nữa rất hay, e thấy co trên E class 2007 trở lên, không biết có ở C class không, bác nào có thì thử nhé:
Khi xe đang chuyển động, đạp phanh cho đến khi xe dừng hẳn, không nhả chân phanh ra mà đạp mạnh hơn 1 lần nữa. Nếu trên màn hình hiện chu Hold tức là có thể bỏ chân phanh ra ma xe vẫn không chạy. Chức năng này chỉ có trên xe số tự động, rất tiện khi dừng đèn đỏ mà không muốn chuyển số về N. Nếu muốn đi tiếp chỉ cần đạp ga.
Tính năng này C W204 em đang đi không có bác ạ. Em thấy rất tiện với đường xá củ chuối ở VN đấy.

Trên từng cây số
Website
www.Vietthinheec.vn
Tính năng này C W204 em đang đi không có bác ạ. Em thấy rất tiện với đường xá củ chuối ở VN đấy.
Hệ thống này chỉ có trên dòng E Class thôi bác ạ (b)(b)

hoachuoique

Xe điện
Nhiều bạn đang sử dụng xe Mercedes nhưng có khi chưa biết hết các tính năng của xe, tôi xin giới thiệu một số các tính năng tiện dụng để mọi người thử dùng xem sao:

1. Mở/Đóng 4 cửa kính xe: Đứng bên ngoài cửa lái, dùng remote chỉ vào tay cửa, giữ nút "unlock", 4 kính cửa xe sẽ đồng thời mở xuống. Sau đó nếu muốn đóng thì làm tương tự với nút "lock".
Tính năng này rất thích hợp khi trong xe nóng, muốn làm giảm độ nóng trước khi khởi hành.

2. Loa xe của bạn sẽ tự động vặn to khi mở cửa kính hoặc đi qua cho có tiếng ồn hơn. Có thể thử khi đi qua các giải giảm tốc độ. Chỉ các xe nào có Bose hoặc H/K

3. Mở cửa kính và đang tận hưởng không khí trong lành ? Có một chiếc xe chạy diesel đằng trước xả khói :
Bấm và giữ nút "Air circulation" (khi nút này đang tắt), xe của bạn sẽ tự động kéo của kính và cả cửa trời (sun roof) lại. Vượt qua xe xả khói rồi, bấm và giữ phím này một lần nữa, 4 cửa sổ sẽ trả về vị trí cũ - Cool !!

4. Xe Mercedes kêu khi lock/unlock ?

Bạn nhờ kỹ thuật viên của xưởng bảo hành chuyển "Country code" của xe bạn về mã của Norway/Ha Lan. Xe sẽ kêu khi bạn khoá/mở khóa xe.

5. Service Menu

Vào một cái menu service của MB như sau:
1. Bật khóa về vị trí 2 rồi chỉnh màn hình về odometter
2. Rút chìa khóa ra
3. Nhét lại chìa khòa rồi vặn về vị trí số 1
4. Bước này tùy đời xe nhé: Thông thường là ngay khi bất chìa khóa về mức 1 bấm nhanh 3 lần liền vào nút R (Reset) trong khi đèn kiểm tra airbag còn sáng. Sau đó bấm nút page down trên tay lái cho đến khi hẹn ra màn hình đo điện ắc quy: 12.2V , sau đó bấm mũi tên lên xuống
Sẽ hiện ra menu nói xem software version , hd ver của xe, lượng dầu có trong xe, và một menu nữa rất hay khác xxx
Có một số loại xe thì thay việc bấm 3 lần R sẽ phải giữa nút R khoảng 40 giây cho đến khi nào có tiếng bíp.

Nói thêm một chút về Traction và ABS, BAS. Xe Mercedes có trang bị hệ thống phanh ABS (cái này ai cũng biết rồi), ngoài ra còn hệ thống hỗ trợ phanh BAS (Brake Assist System) và điều khiển lực kéo trên 4 bánh (ESP Traction control system). Các hệ thống này giúp 4 bánh không bị trượt khi tăng ga đột ngột hay đi đường trơn trượt. ESP được đánh giá là một trong những sáng chế tăng độ an toàn khi lái xe nhất chỉ sau dây đeo bảo hiểm. Tuy nhiên ESP và BAS, ABS sẽ làm xe tăng dần tốc độ, mất độ vọt khi tăng ga. Khi bỏ ABS, BAS, và ESP đi , xe Mercedes của bạn sẽ gần giống như các xe của Nhật bản không được trang bị ESP, độ vọt sẽ tăng lên đáng kể.
Tôi đã thử bỏ ESP, xe chạy bốc hơn thông thường nhưng cảm giác khi phanh thì khác hẳn.

6. Chọn số tối ưu để vượt – Cái này tôi hay dùng
Khi đang đi, bạn giữ cần số về phía bên trái, hộp số của xe sẽ chuyển về số (gear) tối ưu nhất để vựơt xe đằng trước.

7. Làm sao tắt được aircon
Trên xe trước năm 2005, bấm vào nút giảm gió cho đến khi hiện ra số 0.

8. Một số các điều sau chỉ đúng với xe đời 2005 trở lên – Cái này tôi chưa thử được vì chưa mua xe ‘05
a) Parktronic có hiện trên màn hình tốc độ
b) Cài Ipod lên xe
c) Cài phần mềm quản lý áp suất của lốp thụ động (passive)
d) Tự động gập gương khi khoá xe

Các option sau có thể cài đặt được cho xe của bạn
a) Cài đặt Phone
b) Cài đặt bộ ra lệnh bằng giọng nói
c) Cài đặt bộ điều khiển khoảng cách với xe phía trước khi đang đi
d) và nhiều thứ khác

9) Xin Chuyển làn: chạm nhẹ vào cần xi nhan, xe của bạn sẽ nháy đèn xin đường 3 lần, rất tiện cho việc chuyển làn hay xin vượt

10) Bạn có thể lập trình để remote lock chỉ mở khóa bên lái và bình xăng khi bấm.

11) Speed limiter

12) Cruise control
Hay quá, em phải lưu lại bài này .