Thảo luận Các tính năng ít được biết của xe bạn

Mấy bác thợ chuẩn đoán là chết cảm biến nhiệt độ. Thế là thay cái cảm biến mới luôn. Hức
Cụ cho em hỏi là thay cái cảm biến nhiệt hết nhiêu ạ. Xe em thi thoảng cũng bị nhưng nó ở 24-25. Nên e toàn để 24 độ.

Nam Bim325

Xe tăng
Mer- Bim lùi mặt gương bên phụ tự cụp xuống ai cũng biết, thêm cái nữa là khi các cụ lùi nhanh tầm 10km/h nó lại tự chỉnh gương về vị trí tiêu chuẩn. Khi lùi nhanh kh để ý, mấy lần em phải tự cài cụp gương vì kh phát hiện ra nó tự đẩy lên.

Chỉnh sửa cuối:

baongoctran

Đi bộ
Website
www.hurryupsoftware.com
Nhiều bạn đang sử dụng xe Mercedes nhưng có khi chưa biết hết các tính năng của xe, tôi xin giới thiệu một số các tính năng tiện dụng để mọi người thử dùng xem sao:

1. Mở/Đóng 4 cửa kính xe: Đứng bên ngoài cửa lái, dùng remote chỉ vào tay cửa, giữ nút "unlock", 4 kính cửa xe sẽ đồng thời mở xuống. Sau đó nếu muốn đóng thì làm tương tự với nút "lock".
Tính năng này rất thích hợp khi trong xe nóng, muốn làm giảm độ nóng trước khi khởi hành.

2. Loa xe của bạn sẽ tự động vặn to khi mở cửa kính hoặc đi qua cho có tiếng ồn hơn. Có thể thử khi đi qua các giải giảm tốc độ. Chỉ các xe nào có Bose hoặc H/K

3. Mở cửa kính và đang tận hưởng không khí trong lành ? Có một chiếc xe chạy diesel đằng trước xả khói :
Bấm và giữ nút "Air circulation" (khi nút này đang tắt), xe của bạn sẽ tự động kéo của kính và cả cửa trời (sun roof) lại. Vượt qua xe xả khói rồi, bấm và giữ phím này một lần nữa, 4 cửa sổ sẽ trả về vị trí cũ - Cool !!

4. Xe Mercedes kêu khi lock/unlock ?

Bạn nhờ kỹ thuật viên của xưởng bảo hành chuyển "Country code" của xe bạn về mã của Norway/Ha Lan. Xe sẽ kêu khi bạn khoá/mở khóa xe.

5. Service Menu

Vào một cái menu service của MB như sau:
1. Bật khóa về vị trí 2 rồi chỉnh màn hình về odometter
2. Rút chìa khóa ra
3. Nhét lại chìa khòa rồi vặn về vị trí số 1
4. Bước này tùy đời xe nhé: Thông thường là ngay khi bất chìa khóa về mức 1 bấm nhanh 3 lần liền vào nút R (Reset) trong khi đèn kiểm tra airbag còn sáng. Sau đó bấm nút page down trên tay lái cho đến khi hẹn ra màn hình đo điện ắc quy: 12.2V , sau đó bấm mũi tên lên xuống
Sẽ hiện ra menu nói xem software version , hd ver của xe, lượng dầu có trong xe, và một menu nữa rất hay khác xxx
Có một số loại xe thì thay việc bấm 3 lần R sẽ phải giữa nút R khoảng 40 giây cho đến khi nào có tiếng bíp.

Nói thêm một chút về Traction và ABS, BAS. Xe Mercedes có trang bị hệ thống phanh ABS (cái này ai cũng biết rồi), ngoài ra còn hệ thống hỗ trợ phanh BAS (Brake Assist System) và điều khiển lực kéo trên 4 bánh (ESP Traction control system). Các hệ thống này giúp 4 bánh không bị trượt khi tăng ga đột ngột hay đi đường trơn trượt. ESP được đánh giá là một trong những sáng chế tăng độ an toàn khi lái xe nhất chỉ sau dây đeo bảo hiểm. Tuy nhiên ESP và BAS, ABS sẽ làm xe tăng dần tốc độ, mất độ vọt khi tăng ga. Khi bỏ ABS, BAS, và ESP đi , xe Mercedes của bạn sẽ gần giống như các xe của Nhật bản không được trang bị ESP, độ vọt sẽ tăng lên đáng kể.
Tôi đã thử bỏ ESP, xe chạy bốc hơn thông thường nhưng cảm giác khi phanh thì khác hẳn.

6. Chọn số tối ưu để vượt – Cái này tôi hay dùng
Khi đang đi, bạn giữ cần số về phía bên trái, hộp số của xe sẽ chuyển về số (gear) tối ưu nhất để vựơt xe đằng trước.

7. Làm sao tắt được aircon
Trên xe trước năm 2005, bấm vào nút giảm gió cho đến khi hiện ra số 0.

8. Một số các điều sau chỉ đúng với xe đời 2005 trở lên – Cái này tôi chưa thử được vì chưa mua xe ‘05
a) Parktronic có hiện trên màn hình tốc độ
b) Cài Ipod lên xe
c) Cài phần mềm quản lý áp suất của lốp thụ động (passive)
d) Tự động gập gương khi khoá xe

Các option sau có thể cài đặt được cho xe của bạn
a) Cài đặt Phone
b) Cài đặt bộ ra lệnh bằng giọng nói
c) Cài đặt bộ điều khiển khoảng cách với xe phía trước khi đang đi
d) và nhiều thứ khác

9) Xin Chuyển làn: chạm nhẹ vào cần xi nhan, xe của bạn sẽ nháy đèn xin đường 3 lần, rất tiện cho việc chuyển làn hay xin vượt

10) Bạn có thể lập trình để remote lock chỉ mở khóa bên lái và bình xăng khi bấm.

11) Speed limiter

12) Cruise control
=D> cảm ơn bác

gala

Xe hơi
GLK 2009 có chuyển "Country code" của xe về mã của Norway/Ha Lan để bật mở khóa kêu chóc chóc được không các cụ ?

Triệu Khôi

Xe tải

Đã cụ nào thử chưa ạ? C200-2008 làm đc ko nhỉ các cụ?

deongang

Xe buýt
Có cụ nào chỉ cách kết nối điện thoại với chức năng điện thoải rảnh tay trên xe ko ạ

BMW_TN

Xe buýt
Có cụ nào chỉ cách kết nối điện thoại với chức năng điện thoải rảnh tay trên xe ko ạ
Món này e hỏi rồi, hiện giờ là ko thể nhé ! Muốn kết nối thì phải mua thêm cục gì đó nữa lắp vào mới đc !:D

Ninja_250R

Xe máy
Món này e hỏi rồi, hiện giờ là ko thể nhé ! Muốn kết nối thì phải mua thêm cục gì đó nữa lắp vào mới đc !:D
Cho e hỏi là đg chạy C250 exclusive form mới mà sao ko chơi đc đĩa DVD vậy ? Có cách nào chơi file mp4 hay xem phim từ thẻ nhớ đc ko cụ ơi ?

deongang

Xe buýt
có ai biết cách cài đặt cụp, mở gương khi khởi động hoặc tắt máy ko ạ. e mò dc đến đây rồi nhưng tìm hoài ko thấy nút " OK" đâu cả

cái vô lăng nhà cháu đây ạ

longdnsp

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cho e hỏi nút Sync trên C200-w205 (2016) có chức năng gì vậy? Thanks các cụ!

FerrariFXX

Xe đạp
Em đánh dấu đọc dần :)