Thảo luận Các tính năng ít được biết của xe bạn

aphich

Xe buýt
Xe em lỗi nhíp xi nhan bác nào biết chỉ giúp em với. Cảm ơn các bác...

cuongbka16

Xe tải
Website
ticahanoi.com
Xe em lỗi nhíp xi nhan bác nào biết chỉ giúp em với. Cảm ơn các bác...
xi nhan cụ nháy nhanh một bên , cụ xuống nhìn xem bên nào đó có một bóng bị cháy, và bị sáng thay bằng bóng khác . cụ thay xong là hết

KIA Q7

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi hệ thống lái (steering) của W211 có tính năng điều chỉnh độ nặng nhẹ theo tốc độ không ạ (hình như tiếng Anh gọi là speed sensitive).

cuongbka16

Xe tải
Website
ticahanoi.com
xe W211 tùy theo xe mới có hệ thống này thôi cụ nhé

cuongbka16

Xe tải
Website
ticahanoi.com
Cảm ơn cụ. Cụ làm ơn cho trót, E280 2008 lắp tại Việt Nam có không ạ?
E 280 có lô xe đầu tiên lắp ráp là không có cụ nhé. còn về sau các dòng xe E212 là có van điều chỉnh áp lực dầu

KIA Q7

Xe tăng
Tức là xe E280 đời 2008 là có. Em đang nghiên cứu đặt một cái thước lái nên cần phải biết rõ. Cảm ơn cụ.
E 280 có lô xe đầu tiên lắp ráp là không có cụ nhé. còn về sau các dòng xe E212 là có van điều chỉnh áp lực dầu

Vinvision

Xe điện
Tức là xe E280 đời 2008 là có. Em đang nghiên cứu đặt một cái thước lái nên cần phải biết rõ. Cảm ơn cụ.
Xe cụ bị toi thước lái rồi à. Cụ cứ thay đúng đời thôi, hơi đắt đấy cụ

KIA Q7

Xe tăng
Đánh lái chết thấy kêu bên lái, nhẹ thôi nhưng khó chịu. Đặt trên mạng khoảng $2,000-2,500 hàng OEM. Hàng aftermarket cỡ 750-1,000 GBP. Loại có cảm biến tốc độ thì đắt hơn. Mer ăn nhau cảm giác lái, cứ lục cục thế cũng khó chịu.
Xe cụ bị toi thước lái rồi à. Cụ cứ thay đúng đời thôi, hơi đắt đấy cụ

hlc200

Xe hơi
Nhiều bạn đang sử dụng xe Mercedes nhưng có khi chưa biết hết các tính năng của xe, tôi xin giới thiệu một số các tính năng tiện dụng để mọi người thử dùng xem
1. Mở/Đóng 4 cửa kính xe: Đứng bên ngoài cửa lái, dùng remote chỉ vào tay cửa, giữ nút "unlock", 4 kính cửa xe sẽ đồng thời mở xuống. Sau đó nếu muốn đóng thì làm tương tự với nút "lock".
Tính năng này rất thích hợp khi trong xe nóng, muốn làm giảm độ nóng trước khi khởi hành.

2. Loa xe của bạn sẽ tự động vặn to khi mở cửa kính hoặc đi qua cho có tiếng ồn hơn. Có thể thử khi đi qua các giải giảm tốc độ. Chỉ các xe nào có Bose hoặc H/K

3. Mở cửa kính và đang tận hưởng không khí trong lành ? Có một chiếc xe chạy diesel đằng trước xả khói :
Bấm và giữ nút "Air circulation" (khi nút này đang tắt), xe của bạn sẽ tự động kéo của kính và cả cửa trời (sun roof) lại. Vượt qua xe xả khói rồi, bấm và giữ phím này một lần nữa, 4 cửa sổ sẽ trả về vị trí cũ - Cool !!

4. Xe Mercedes kêu khi lock/unlock ?

Bạn nhờ kỹ thuật viên của xưởng bảo hành chuyển "Country code" của xe bạn về mã của Norway/Ha Lan. Xe sẽ kêu khi bạn khoá/mở khóa xe.

5. Service Menu

Vào một cái menu service của MB như sau:
1. Bật khóa về vị trí 2 rồi chỉnh màn hình về odometter
2. Rút chìa khóa ra
3. Nhét lại chìa khòa rồi vặn về vị trí số 1
4. Bước này tùy đời xe nhé: Thông thường là ngay khi bất chìa khóa về mức 1 bấm nhanh 3 lần liền vào nút R (Reset) trong khi đèn kiểm tra airbag còn sáng. Sau đó bấm nút page down trên tay lái cho đến khi hẹn ra màn hình đo điện ắc quy: 12.2V , sau đó bấm mũi tên lên xuống
Sẽ hiện ra menu nói xem software version , hd ver của xe, lượng dầu có trong xe, và một menu nữa rất hay khác xxx
Có một số loại xe thì thay việc bấm 3 lần R sẽ phải giữa nút R khoảng 40 giây cho đến khi nào có tiếng bíp.

Nói thêm một chút về Traction và ABS, BAS. Xe Mercedes có trang bị hệ thống phanh ABS (cái này ai cũng biết rồi), ngoài ra còn hệ thống hỗ trợ phanh BAS (Brake Assist System) và điều khiển lực kéo trên 4 bánh (ESP Traction control system). Các hệ thống này giúp 4 bánh không bị trượt khi tăng ga đột ngột hay đi đường trơn trượt. ESP được đánh giá là một trong những sáng chế tăng độ an toàn khi lái xe nhất chỉ sau dây đeo bảo hiểm. Tuy nhiên ESP và BAS, ABS sẽ làm xe tăng dần tốc độ, mất độ vọt khi tăng ga. Khi bỏ ABS, BAS, và ESP đi , xe Mercedes của bạn sẽ gần giống như các xe của Nhật bản không được trang bị ESP, độ vọt sẽ tăng lên đáng kể.
Tôi đã thử bỏ ESP, xe chạy bốc hơn thông thường nhưng cảm giác khi phanh thì khác hẳn.

6. Chọn số tối ưu để vượt – Cái này tôi hay dùng
Khi đang đi, bạn giữ cần số về phía bên trái, hộp số của xe sẽ chuyển về số (gear) tối ưu nhất để vựơt xe đằng trước.

7. Làm sao tắt được aircon
Trên xe trước năm 2005, bấm vào nút giảm gió cho đến khi hiện ra số 0.

8. Một số các điều sau chỉ đúng với xe đời 2005 trở lên – Cái này tôi chưa thử được vì chưa mua xe ‘05
a) Parktronic có hiện trên màn hình tốc độ
b) Cài Ipod lên xe
c) Cài phần mềm quản lý áp suất của lốp thụ động (passive)
d) Tự động gập gương khi khoá xe

Các option sau có thể cài đặt được cho xe của bạn
a) Cài đặt Phone
b) Cài đặt bộ ra lệnh bằng giọng nói
c) Cài đặt bộ điều khiển khoảng cách với xe phía trước khi đang đi
d) và nhiều thứ khác

9) Xin Chuyển làn: chạm nhẹ vào cần xi nhan, xe của bạn sẽ nháy đèn xin đường 3 lần, rất tiện cho việc chuyển làn hay xin vượt

10) Bạn có thể lập trình để remote lock chỉ mở khóa bên lái và bình xăng khi bấm.

11) Speed limiter

12) Cruise control
Hay và ý nghĩa quá thank cụ

Megi400e

Đi bộ
Rất cần các bài viết bổ ích như thế này của cụ chủ.Dùng ngay và đơn giản, dễ hiểu

toanpda

Xe máy
Em đang muốn kết nối điện thoại với e280 đời 2007, nhưng xe em là lô đầu 7g tronic nên chưa có bluetooth, ko biết làm ntn các Cụ nhỉ?

Bài viết rất hữu ích cho những người chuẩn bị lấy xe Mec như mình (đang chờ xưởng lắp ráp mà sốt ruột quá (:|) Vodka cụ chủ :-bd

Yêu Xe Đức

Xe hơi
Website
vietbacmedia.vn
Bài đầu tiên của thớt này hay quá. Nhưng giá như có bác nào tổng hợp tiếp các ý kiến của anh em vào. Cập nhật vào phần đầu tiên này thì tiện cho anh em xế mới vào nghề như chúng em quá. Thanks bác nào có kiến thức và tấm lòng trước nhé.

Yêu Xe Đức

Xe hơi
Website
vietbacmedia.vn
Ko biết bao giờ mới dc sở hữu con mẹc đây
Sở hữu Mẹc ạ ? Chưa có điều kiện mua mới thì tìm tạm cũ đã bác. Em thấy anh em có nhiều kinh nghiệm để kiếm được xế ưng ý mà

cotyledon

Xe đạp
Đọc xong bài cụ chủ,,em cũng vỡ ra nhiều điều.trước em ngồi innova.không hiểu dòng xe đức lắm

HDC200

Xe máy
Nhiều kinh nghiệm bổ ích quá. Cảm ơn các cụ.

manhtuan9989

Xe hơi
Nhiều bạn đang sử dụng xe Mercedes nhưng có khi chưa biết hết các tính năng của xe, tôi xin giới thiệu một số các tính năng tiện dụng để mọi người thử dùng xem sao:

1. Mở/Đóng 4 cửa kính xe: Đứng bên ngoài cửa lái, dùng remote chỉ vào tay cửa, giữ nút "unlock", 4 kính cửa xe sẽ đồng thời mở xuống. Sau đó nếu muốn đóng thì làm tương tự với nút "lock".
Tính năng này rất thích hợp khi trong xe nóng, muốn làm giảm độ nóng trước khi khởi hành.

2. Loa xe của bạn sẽ tự động vặn to khi mở cửa kính hoặc đi qua cho có tiếng ồn hơn. Có thể thử khi đi qua các giải giảm tốc độ. Chỉ các xe nào có Bose hoặc H/K

3. Mở cửa kính và đang tận hưởng không khí trong lành ? Có một chiếc xe chạy diesel đằng trước xả khói :
Bấm và giữ nút "Air circulation" (khi nút này đang tắt), xe của bạn sẽ tự động kéo của kính và cả cửa trời (sun roof) lại. Vượt qua xe xả khói rồi, bấm và giữ phím này một lần nữa, 4 cửa sổ sẽ trả về vị trí cũ - Cool !!

4. Xe Mercedes kêu khi lock/unlock ?

Bạn nhờ kỹ thuật viên của xưởng bảo hành chuyển "Country code" của xe bạn về mã của Norway/Ha Lan. Xe sẽ kêu khi bạn khoá/mở khóa xe.

5. Service Menu

Vào một cái menu service của MB như sau:
1. Bật khóa về vị trí 2 rồi chỉnh màn hình về odometter
2. Rút chìa khóa ra
3. Nhét lại chìa khòa rồi vặn về vị trí số 1
4. Bước này tùy đời xe nhé: Thông thường là ngay khi bất chìa khóa về mức 1 bấm nhanh 3 lần liền vào nút R (Reset) trong khi đèn kiểm tra airbag còn sáng. Sau đó bấm nút page down trên tay lái cho đến khi hẹn ra màn hình đo điện ắc quy: 12.2V , sau đó bấm mũi tên lên xuống
Sẽ hiện ra menu nói xem software version , hd ver của xe, lượng dầu có trong xe, và một menu nữa rất hay khác xxx
Có một số loại xe thì thay việc bấm 3 lần R sẽ phải giữa nút R khoảng 40 giây cho đến khi nào có tiếng bíp.

Nói thêm một chút về Traction và ABS, BAS. Xe Mercedes có trang bị hệ thống phanh ABS (cái này ai cũng biết rồi), ngoài ra còn hệ thống hỗ trợ phanh BAS (Brake Assist System) và điều khiển lực kéo trên 4 bánh (ESP Traction control system). Các hệ thống này giúp 4 bánh không bị trượt khi tăng ga đột ngột hay đi đường trơn trượt. ESP được đánh giá là một trong những sáng chế tăng độ an toàn khi lái xe nhất chỉ sau dây đeo bảo hiểm. Tuy nhiên ESP và BAS, ABS sẽ làm xe tăng dần tốc độ, mất độ vọt khi tăng ga. Khi bỏ ABS, BAS, và ESP đi , xe Mercedes của bạn sẽ gần giống như các xe của Nhật bản không được trang bị ESP, độ vọt sẽ tăng lên đáng kể.
Tôi đã thử bỏ ESP, xe chạy bốc hơn thông thường nhưng cảm giác khi phanh thì khác hẳn.

6. Chọn số tối ưu để vượt – Cái này tôi hay dùng
Khi đang đi, bạn giữ cần số về phía bên trái, hộp số của xe sẽ chuyển về số (gear) tối ưu nhất để vựơt xe đằng trước.

7. Làm sao tắt được aircon
Trên xe trước năm 2005, bấm vào nút giảm gió cho đến khi hiện ra số 0.

8. Một số các điều sau chỉ đúng với xe đời 2005 trở lên – Cái này tôi chưa thử được vì chưa mua xe ‘05
a) Parktronic có hiện trên màn hình tốc độ
b) Cài Ipod lên xe
c) Cài phần mềm quản lý áp suất của lốp thụ động (passive)
d) Tự động gập gương khi khoá xe

Các option sau có thể cài đặt được cho xe của bạn
a) Cài đặt Phone
b) Cài đặt bộ ra lệnh bằng giọng nói
c) Cài đặt bộ điều khiển khoảng cách với xe phía trước khi đang đi
d) và nhiều thứ khác

9) Xin Chuyển làn: chạm nhẹ vào cần xi nhan, xe của bạn sẽ nháy đèn xin đường 3 lần, rất tiện cho việc chuyển làn hay xin vượt

10) Bạn có thể lập trình để remote lock chỉ mở khóa bên lái và bình xăng khi bấm.

11) Speed limiter

12) Cruise control
đúng là cần phải học hỏi thêm nhiều kinh nghiệm các cụ ah

xe co 86

Xe hơi
em cũng mới đi e240 mà ngu quá đọc bài của các cụ thấy mình sử dụng lẵng phí quá e xin cảm ơn các cụ

shoporiflame

Xe hơi
rât bổ ích cụ ạ