Các tín hiệu giao tiếp bằng tay của lái xe

blackjupiter

Xe hơi
Tín hiệu cuối: Bốp! Bốp! Dám tạt đầu anh này!

Hai Long Paper

Xe buýt
Lúc đó tình huống đường thế nào hả bác? Nháy pha rồi signal như bác nói rất có thể chỉ là xin bác nhường đường để cho vượt xe khác. Nháy pha là xin bác nhường đường, xi nhan là xin vượt
Còn nếu không có gì , không vượt ai tự nhiên nháy pha hay xi nhan thì theo em được biết với một số bác tài kiểu này cũng có nghĩa là thông báo có trạm đứng hai bên đường ( tuỳ theo xi nhan bên nào là bên đó có trạm đứng ) thường thì không cần thiết vì trạm bên trái hay bên phải đường thì cũng thế thôi. Nhưng cũng có khi trạm đó chỉ làm một chiều, nhất là những trạm có bắn tốc độ. Ban ngày thì kí hiệu tay tương ứng là ngón cái trỏ về bên trái hay bên phải

Ban đêm để hỏi thì em thường thấy là
- nháy pha 2-3 phát với nhịp độ chậm để hỏi . nếu có trạm, xe ngược chiều sẽ nháy lại nhiều lần với nhịp độ nhanh. Không có thì không nháy gì cả , hoặc chỉ nháy 1 lần.

Ban đêm trên quốc lộ, khi dừng lại ở mỗi trạm thu phí , nếu xe đông bác chịu khó mở kính ra hỏi xe khách ngược chiều cũng là một cách hiệu quả

Thông thường qua trạm các xe đều chạy chậm , bác quan sát từ xa nếu thấy ngược chiều rất nhiều đèn pha có thể là có trạm hoặc tai nạn.
Thanks Cụ,
Thêm 1 kinh nghiệm mới chạy đêm

tuoitrehanoi

[Tịch thu bằng lái]
hay quá. cái này em phải save vào memory mới đc

Forever_Man

Xe hơi
Thoét rất chi là hay và bổ ích

laixe01

Xe container
Em it chạy đường dài nên it dùng ký hiệu

nguoilaixe81

Xe hơi
Hay đấy các cụ nhỉ,ko biết là có bao giờ các bác chỉ dẫn đùa ko các cụ . hy vọng ae mình toàn giúp đỡ nhau thật lòng...

minhimsat

Xe hơi
Em toàn thấy các bác tài hỏi nhau được thôi, đến khi em nhảy ra hỏi thì chẳng thấy bác nào xi nhê gì..

mcuongico

Xe buýt
Em toàn thấy các bác tài hỏi nhau được thôi, đến khi em nhảy ra hỏi thì chẳng thấy bác nào xi nhê gì..
Cụ không hỏi được chắc là cụ chạy sedan, còn mấy bác tài ngồi loại 3 chân với 4 chân thì làm xao thấy bác mà trả lời dc. Em chạy xe 4 chân quen rồi, chả mấy khi để ý đến ông nào 4 chỗ nào mà nháy đèn với chả hỏi đâu.

minhimsat

Xe hơi
Cụ không hỏi được chắc là cụ chạy sedan, còn mấy bác tài ngồi loại 3 chân với 4 chân thì làm xao thấy bác mà trả lời dc. Em chạy xe 4 chân quen rồi, chả mấy khi để ý đến ông nào 4 chỗ nào mà nháy đèn với chả hỏi đâu.
Thế coi như em tèo à cụ? Mà mấy cụ sedan hình như k biết món này ạ?

mcuongico

Xe buýt
Thế coi như em tèo à cụ? Mà mấy cụ sedan hình như k biết món này ạ?
Tèo lào sao hở cụ? mấy cụ đi sê đan thì đi sát mặt đường, quay ngang tầm mắt xem các chị em mặt mi ni díp đi đi xe máy chống chân, còn đội ngồi 3 - 4 chân thì nhìn thấy đầu các chị ấy thôi, thì làm sao mà nhìn thấy các cụ đi sedan chứ. Cụ cứ đúng biển, đúng tốc mà đi thôi, chư hỏi han làm j nhiều cho mệt. với lại cái món hỏi này chủ yếu để cánh xe tải bọn em biết đường mà chiều các a g.thông với thanh tra, kiểm lâm, thú y mà thôi. Đôi lúc thông tin của xe đi ngược chiều chỉ mang tính chất tham khảo thôi, có khi mình vừa hỏi xe bạn nói không có gì, cơ mà đi độ 10p là tới trạm của các a ý. Vẫn phải nhảy xuống, chìa chân cho chó cắn một phát rồi đi thôi.

minhimsat

Xe hơi
Tèo lào sao hở cụ? mấy cụ đi sê đan thì đi sát mặt đường, quay ngang tầm mắt xem các chị em mặt mi ni díp đi đi xe máy chống chân, còn đội ngồi 3 - 4 chân thì nhìn thấy đầu các chị ấy thôi, thì làm sao mà nhìn thấy các cụ đi sedan chứ. Cụ cứ đúng biển, đúng tốc mà đi thôi, chư hỏi han làm j nhiều cho mệt. với lại cái món hỏi này chủ yếu để cánh xe tải bọn em biết đường mà chiều các a g.thông với thanh tra, kiểm lâm, thú y mà thôi. Đôi lúc thông tin của xe đi ngược chiều chỉ mang tính chất tham khảo thôi, có khi mình vừa hỏi xe bạn nói không có gì, cơ mà đi độ 10p là tới trạm của các a ý. Vẫn phải nhảy xuống, chìa chân cho chó cắn một phát rồi đi thôi.
Hê hê, iem là iem thích cái câu chìa chân ra cho cắn 1 phát rồi đi ấy, chân em đầy sẹo chỉ vì bị cắn nhiều quá, mà toàn liên quan tới tốc độ thôi. Em cứ đường thoáng phi nhanh, đường đông phải chịu cụ ạ. Em volka cụ cái hehe...

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Hôm chủ nhật em đi Nam Định, qua Gôi thấy có biểu hiện của bắn tốc độ thế là gặp mấy xe đám cưới, em cũng báo hiệu đấy ạ. Thậm chí còn báo cho xe 45 chỗ biết.

banquyen

Xe hơi
vote cho bác nhé
- Xòe cả bàn tay lắc lắc sang 2 bên : ok không có xxx
- Xòe cả bàn tay nhưng để úp, gần như đập vào vô-lăng vài cái: giảm tốc đi phía xa xa có xxx
- Nắm tay chỉ ngón trỏ xuống dưới đất hoặc chỉ ra phía sau : Phanh gấp lại! xxx ngay gần rồi! hình như động tác này còn có ý là hôm nay có tăng cường của Cục CSGT đường bộ- Đường sắt nữa hay sao ý!
ke ke... em chỉ biết có vậy... mời các bác chỉ giáo tiếp!

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]