Các tiến hiệu giao tiếp bằng nháy đèn pha

cogane

Xe buýt
Em đi đường rất hay thấy người ta nháy đèn pha. Các bác cho em hỏi là nháy đèn pha như thế có quy ước gì không? Nháy 1 cái hay 2 cái có ý nghĩa gì ?

Namxlda

Xe tăng
Cụ muốn xin người ta tý đường thì Cụ nháy 1 cái , nếu vẫn chưa được thì Cụ nháy cái nữa , nếu nó vẫn chưa cho thì Cụ cứ nháy loạn lên , nếu mà ko được nữa thì Cụ dạt vào lề đường đợi cho thoáng cụ lại đi tiếp .=))

TVPL

Xe container
có khi gặp người quen cũng nháy đèn chào phát:!!
Em gặp xe có logo sau mít, nháy liền 3 phát chào cái mà chả thấy có phản ứng gì, chắc lại cho mượn xe rồi =))

RR Evoque

Xe tăng
Cái này là tùy người lái mà cụ.

à, nhân tiện cái nháy đèn xin vượt này, em kể luôn chuyện mấy bác..xin vượt trên đường mà em rất là không thích.
1- Xin vượt bằng cách bật pha, để xe đi trước bị chói
2- Xin vượt mà cứ đá pha loạn xị, trong khi xi nhan không bật.
3- Dí sát mít rồi còi ầm ĩ, trong khi xi nhan không bật.
4- (2) (3) sau khi vượt được thì tỏ ra rất hả hê, vượt lên rồi chèn lại xe em, hoặc...rà phanh đi chậm =)).

Dqlong

Xe tăng

à, nhân tiện cái nháy đèn xin vượt này, em kể luôn chuyện mấy bác..xin vượt trên đường mà em rất là không thích.
4- (2) (3) sau khi vượt được thì tỏ ra rất hả hê, vượt lên rồi chèn lại xe em, hoặc...rà phanh đi chậm =)).
Cái này thì cụ có khi xem lại luật giao thông nhé, luật quy định là khi vượt thì có báo hiệu bằng còi hoặc đèn (đèn ở đây không quy định là phải dùng đèn xi nhan đâu cụ ạ), thế cho nên cụ không thích thì cứ không thích thôi, còn người ta xin vượt đúng luật mà mãi mới vượt được, lên người ta rà phanh là còn lịch sự đấy, chứ phải cái cụ gì gì cụ ý còn vác súng ra bem cơ :D
Trích điều 14, mục 1: Xe xin vượt phải có báo hiệu bằng đèn hoặc còi; trong đô thị và khu đông dân cư từ 22 giờ đến 5 giờ chỉ được báo hiệu xin vượt bằng đèn.

WHITE TIGER

Xe container
Em đi đường rất hay thấy người ta nháy đèn pha. Các bác cho em hỏi là nháy đèn pha như thế có quy ước gì không? Nháy 1 cái hay 2 cái có ý nghĩa gì ?
Đối với xe ô tô vào ban đêm thì chả có quy ước khỉ gì.Khi ngược chiều bị nháy nháy đèn thì có có 2 nguyên nhân chính.1 là lần đường ngược chiều và 2 là giương pha không chịu hạ khi có xe ngược chiều.Mà rất nhiều ông cũng chả hiểu nổi nữa.Nhiều khi lái xe bị xe ngược chiều rọi thẳng pha vào mặt,nháy đèn để hạ pha.Nhưng khi hạ lại phải nháy lên 1 phát có khi 2 3 phát

RR Evoque

Xe tăng
Cảm ơn cụ đã nhắc nhở, phần này em phải xem xét lại ...
Nếu mà em quan niệm sai thì...phải sửa chữa ngay thôi.

Cái này thì cụ có khi xem lại luật giao thông nhé, luật quy định là khi vượt thì có báo hiệu bằng còi hoặc đèn (đèn ở đây không quy định là phải dùng đèn xi nhan đâu cụ ạ), thế cho nên cụ không thích thì cứ không thích thôi, còn người ta xin vượt đúng luật mà mãi mới vượt được, lên người ta rà phanh là còn lịch sự đấy, chứ phải cái cụ gì gì cụ ý còn vác súng ra bem cơ :D
Trích điều 14, mục 1: Xe xin vượt phải có báo hiệu bằng đèn hoặc còi; trong đô thị và khu đông dân cư từ 22 giờ đến 5 giờ chỉ được báo hiệu xin vượt bằng đèn.

Namxlda

Xe tăng

Cụ cho em hỏi là lúc vượt có phải bật xi nhan ko nhỉ , em tìm mãi mà không thấy .

29c31067

Xe máy
Doi voi xe tai nhay den con hoi xxx nua cac cu nhi

acad66

Xe hơi
thông tin quá bổ ích, thanks cụ chủ.

mai.thanh10

Xe container
Cụ cho em hỏi là lúc vượt có phải bật xi nhan ko nhỉ , em tìm mãi mà không thấy .
Thưa cụ là lúc vượt có phải bật xi nhan nhé.
Luật ko có bắt phải xi nhan khi vượt cụ nhé. Chẳng qua lúc vượt cụ phải chuyển sang làn khác nên mới phải bật xi nhan. Nếu làn cụ muốn vượt đủ rộng cho 2 xe thi chỉ cần còi hoặc nháy đèn pha, sau 22h đến trước 6h (hay 5h gì đó em ko nhớ rõ) thì ko được dùng còi.

kduc

Xe Cứu Trợ
Thưa cụ là lúc vượt có phải bật xi nhan nhé.
Cụ chạy PV-CG, xe trước chạy làn trong cùng bên trái, cụ xi nhan vào đâu?
Xin vượt thì chỉ nháy pha hoặc còi, xe trước thấy tín hiệu thì chuyển vào làn bên phải để nhường đường và cái việc xi nhan là dành cho xe trước nhé.

Quân Vũ

Xe tăng
em nghĩ giống bác , thói quen em toàn xin vượt bằng nháy pha

test_fake

Xe máy
Có mây ông bạn ở châu Âu về, ngồi xe với mình trao đổi chuyện lái xe, mình nghĩ có nhiều cái VN mình hình như ngược với bên đó, bên đó nếu 2 xe ngược chiều gặp nhau ở tình huống đường chỉ đủ điều kiện cho 1 xe qua thì họ nháy pha 1 phát là nhường đường, nháy 2 phát liên tiếp là xin bên kia nhường mình hj hj.

Còn đi ban đêm thì 2 xe đi ngược chiều nháy pha là báo hiệu cho xe ngược chiều tôi bị chói mắt - đề nghị xe ngược chiều chuyển sang cos ...

Mấy bác bên trên bàn luận xin vượt có dùng xinhan không, theo mình thì tùy theo từng trường hợp mà sử dung:
- Đường có dải phân cách cứng, có phân làn như PV-CG, QL 5, QL1 đoạn HN - BN thì trên diến đàn đã có nhiều topic nói rồi, nói chuấn thì là đi theo làn đúng tốc độ quy định chứ nói vượt thì xxx lại bắt hết lỗi vượt phải à :D - trường hợp này thì chỉ tín hiều đèn hoặc còi xin đường thôi nhỉ, ko nhường thì chuyển làn rồi tăng tốc vậy :D (tất nhiên chuyển làn phải nhớ xinhan rồi)
- Còn đi các đường không có dải phân cách cứng, đường hốn hợp, hẹp như ở nông thôn hay như QL1 từ BG-LS thì mình nghĩ xin vượt bằng nháy đền pha hoặc còi nhưng vẫn phải xinhan để báo cho các xe ngược chiều và phía sau biết tôi chuấn bị xin đường và vượt nhỉ

Mời các bác cho ý kiến

bitmap007

Xe đạp
Đôi khi em cũng nháy đèn pha để báo hiệu cho 2 xe đi ngược chiều đang có tín hiệu xin vượt trên đường 2 chiều ko có dải phân cách. :-|

hungnq66

Xe tải
Có mây ông bạn ở châu Âu về, ngồi xe với mình trao đổi chuyện lái xe, mình nghĩ có nhiều cái VN mình hình như ngược với bên đó, bên đó nếu 2 xe ngược chiều gặp nhau ở tình huống đường chỉ đủ điều kiện cho 1 xe qua thì họ nháy pha 1 phát là nhường đường, nháy 2 phát liên tiếp là xin bên kia nhường mình hj hj.

Còn đi ban đêm thì 2 xe đi ngược chiều nháy pha là báo hiệu cho xe ngược chiều tôi bị chói mắt - đề nghị xe ngược chiều chuyển sang cos ...

Mấy bác bên trên bàn luận xin vượt có dùng xinhan không, theo mình thì tùy theo từng trường hợp mà sử dung:
- Đường có dải phân cách cứng, có phân làn như PV-CG, QL 5, QL1 đoạn HN - BN thì trên diến đàn đã có nhiều topic nói rồi, nói chuấn thì là đi theo làn đúng tốc độ quy định chứ nói vượt thì xxx lại bắt hết lỗi vượt phải à :D - trường hợp này thì chỉ tín hiều đèn hoặc còi xin đường thôi nhỉ, ko nhường thì chuyển làn rồi tăng tốc vậy :D (tất nhiên chuyển làn phải nhớ xinhan rồi)
- Còn đi các đường không có dải phân cách cứng, đường hốn hợp, hẹp như ở nông thôn hay như QL1 từ BG-LS thì mình nghĩ xin vượt bằng nháy đền pha hoặc còi nhưng vẫn phải xinhan để báo cho các xe ngược chiều và phía sau biết tôi chuấn bị xin đường và vượt nhỉ

Mời các bác cho ý kiến
Như cụ là chuẩn nhất rồi

haidongtay

Xe điện
Em chả hiểu các cụ đi xe cái kiểu gì mà sử dụng xinhan khi xin vượt,hình như xe các cụ không có sách hướng dẫn sử dụng hay sao ý,cụ nào chưa có yêu cầu seach GG hướng dẫn sử dụng của xe mình nhé.Nhiều cụ còn bảo luật chỉ qui định mở đèn khi xin vượt thì bật xinhan cũng được,vậy em hỏi các cụ là em bật đèn gầm xin vượt có được không?Thôi tóm lại em chốt thế này nhé,đèn xinhan là đèn báo hiệu chuyển làn đường,đừng có tranh cãi nữa.Chúc các cụ lái xe an toàn.

pnew

Xe điện
Không có quy ước chính thức nào cả, nó tuy vào hoàn cảnh cụ thể. Ví dụ xe sau nháy thì xin vượt, xe trước nháy thì xin đường.
Tóm lại nháy pha là để thông báo "tao đây". Thông báo (nháy) một lần chưa được thì nháy lần hai, lần 2 không được thì lần 3, không được nữa thì nháy loạn.