[Funland] Các thiết bị nội địa Nhật trong gia đình các cụ?

NNS

Xe ngựa
Về đồ điện gia dụng thì mỗi cụ có 1 sở thích, một quan niệm riêng tùy hoàn cảnh và điều kiện kinh tế. Nó cũng như khẩu vị và màu sắc, người thích cái nọ người thích cái kia.
Lắm cụ cứ nhét quan điểm của mình vào đầu người khác bằng những từ ngữ hết sức khó nghe theo những cách rất thiếu văn minh. Cứ nghĩ ai cũng phải có sở thích giống mình và nhiều tiền như mình cơ. Ka ka
Em lại ko nghĩ như cụ, nhiều cụ nói ko với hàng bãi rác ko phải vì chuyện tiền, hay sở thích, như em chả có tiền mà xài hàng bãi đó, vì nó cũng ko có rẻ, ngược lại, đắt hơn hàng mới xuất bán ở Việt Nam!. Chỉ rõ sự thực của hàng bãi rác là để không ảo tưởng về chúng, tránh bị lừa, béo đầu nậu buôn đồ đó. Of cũng có ko ít vụ phốt vì bán hàng này rồi, nhất là hàng máy lạnh, máy giặt bãi. Hàng bãi rác quá nhiều rủi ro, là hàng nhà nước cấm nhập vì nó làm hại môi trường, hại nhà sản xuất lẫn người tiewu dùng

playstation_vn

Xe tải
Mấy ngày bình tâm theo dõi thớt này, bụng bảo dạ không/chưa nghe ông nào cả :-?
Xách sịp lên đường vào mấy lò chuyên đồ Nhật bãi...

Hàng gì cũng có, trừ bom nguyên tử, tất cả cam kết ngon, bảo tỏi này nọ...

Lượn qua vài hàng khác, quảng cáo nghe rất OK...

Nhưng...
Gặp rất nhiều thanh niên nghiêm túc đang miệt mài

Chuẩn bị mổ lốc thôi....

Mới lúc sáng vàng khè, giờ thành Trắng tinh khôi thế này, đã từng biết có cái như này, sau vài tháng lại vàng và xỉn

Bà chị này đang tút đồ: cọ bằng hóa chất... công việc cạo, đánh bóng, rồi dán tem nhãn có thằng khác lo

Con này bọn em đang đánh bóng, mai anh lấy nhé:
Ảnh vỏ trước:

Ảnh thân máy:

Nhưng mình mua máy lọc không khí nên rất quan tâm đến lọc mà:
Lọc thì cũ nát như này, nhìn chán luôn:

Các em hàng này đang chờ tút tát, nhìn thấy bọn này với bọn đã làm xong, một trời một vực:

Còn nhiều ảnh nóng nữa, nhưng,
Mất một ngày đi các lò phục hồi nhân phẩm và nơi bán (gần chục lò), và tham khảo vài ông bạn đã/đang dùng hàng Nhật bãi,
em ra một kết luận cho riêng mình như này: dạ trả dép em về, có những con hàng nói thật cho em cũng không lấy, em mua hàng mới cho nhanh, đồ điện tử/gia dụng các hãng bây giờ mẫu mã đầy mà giá cũng OK mà.
Không nhầm thì đây là phố Lương Khánh Thiện ở Hải Phòng.

Website
www.facebook.com
Em lại ko nghĩ như cụ, nhiều cụ nói ko với hàng bãi rác ko phải vì chuyện tiền, hay sở thích, như em chả có tiền mà xài hàng bãi đó, vì nó cũng ko có rẻ, ngược lại, đắt hơn hàng mới xuất bán ở Việt Nam!. Chỉ rõ sự thực của hàng bãi rác là để không ảo tưởng về chúng, tránh bị lừa, béo đầu nậu buôn đồ đó. Of cũng có ko ít vụ phốt vì bán hàng này rồi, nhất là hàng máy lạnh, máy giặt bãi. Hàng bãi rác quá nhiều rủi ro, là hàng nhà nước cấm nhập vì nó làm hại môi trường, hại nhà sản xuất lẫn người tiewu dùng
Ai có nhu cầu vừa tầm người ấy cụ ơi. Nói thật em tiền mà đông thì sao phải hàng bãi, cứ mới 100 phần chăm mà phang, tội gì.
Còn khi chiền đã ít thì đồ thơm làm sao mà hít nổi he he.

sonthytb

Xe buýt
Nhà em có 4 cái điều hòa Mishu, 2 cái lọc không khí, 1 cái hút ẩm, 1 máy giặt Toshiba Q900, 1 lò vi sóng, 1 nồi cơm điện, 1 bếp từ. Toàn hàng Nhật điện 100v

NNS

Xe ngựa
Ai có nhu cầu vừa tầm người ấy cụ ơi. Nói thật em tiền mà đông thì sao phải hàng bãi, cứ mới 100 phần chăm mà phang, tội gì.
Còn khi chiền đã ít thì đồ thơm làm sao mà hít nổi he he.
Em đã cmt ở trên, hàng 2nd của Nhật cũng có đồ tốt, nhất là hàng bán đấu giá thì rất tốt, ko thì hàng thanh lí căn hộ khi người sử dụng chuyển công tác, hay các dự án phá dỡ giải phóng mặt bằng..... hàng ngon nhưng giá cũng đắt, mối này đầu nậu lọc nước 1 xơi quá ổn. Nhưng đồ bãi sợ nhất là đầu nậu nó lụm hàng đồng nát, ngoài bãi phế thải rồi mông má chắp vá, tân trang miễn chạy được là bán, vớ phải hàng này thì người dùng cực lắm.
Nên mua hàng bãi mà ko có kiến thức khá sâu về đồ đó, ko có mối bán uy tín thì hên xui. Còn ai ưng mua gì thì cứ chơi thôi, em đã dốt. nhát lại lười, thôi làm con hàng mới Nhật xuất cho yên tâm, tuy đơn giản ít option nhưng bù lại cũng đc cái ... trẻ khoẻ chưa chồng=))

Website
www.facebook.com
Em đã cmt ở trên, hàng 2nd của Nhật cũng có đồ tốt, nhất là hàng bán đấu giá thì rất tốt, ko thì hàng thanh lí căn hộ khi người sử dụng chuyển công tác, hay các dự án phá dỡ giải phóng mặt bằng..... hàng ngon nhưng giá cũng đắt, mối này đầu nậu lọc nước 1 xơi quá ổn. Nhưng đồ bãi sợ nhất là đầu nậu nó lụm hàng đồng nát, ngoài bãi phế thải rồi mông má chắp vá, tân trang miễn chạy được là bán, vớ phải hàng này thì người dùng cực lắm.
Nên mua hàng bãi mà ko có kiến thức khá sâu về đồ đó, ko có mối bán uy tín thì hên xui. Còn ai ưng mua gì thì cứ chơi thôi, em đã dốt. nhát lại lười, thôi làm con hàng mới Nhật xuất cho yên tâm, tuy đơn giản ít option nhưng bù lại cũng đc cái ... trẻ khoẻ chưa chồng=))
Vì vậy cụ cũng ko nên cực đoan quá với những người khác. Tiền là trong túi người ta, mua về cho người ta dùng chứ có bắt cụ dùng đâu ke ke.

Em nhớ cách đây không lâu bắt được mấy công hàng Nhật bãi, chưa tút tát nhìn hãi là

NNS

Xe ngựa
Vì vậy cụ cũng ko nên cực đoan quá với những người khác. Tiền là trong túi người ta, mua về cho người ta dùng chứ có bắt cụ dùng đâu ke ke.
Em đâu có cực đoan, em chỉ bằng kinh nghiệm hay kiến thức hạn hẹp của mình nói trước cho các cụ ít biết hơn khỏi bị lừa, hô hố, lắm vị đầu nậu buôn hàng móc cống này dã tâm lắm=))

Chỉnh sửa cuối:

Hưng kiều

Xe tải
cứ nghĩ cái đh đang dùng là nó gom ở phòng chứa tử thi,thải ra,hoặc nồi cơm của nhà thằng chủ chết đang ăn dở là em kinh ba đời

anhdv8985

Xe hơi
Em đâu có cực đoan, em chỉ bằng kinh nghiệm hay kiến thức hạn hẹp của mình nói trước cho các cụ ít biết hơn khỏi bị lừa, hô hố, lắm vị đầu nậu buôn hàng móc cống này giã tâm lắm
Tất cả vì đồng tiền hết. Cho nên có điều kiện cứ sắm hàng mới. Kể cả Nhật nội địa. Ko đủ điều kiện thì sắm hàng vn. Hỏng đâu còn có người để mà đè ra

Được gửi từ Chả có gì - Otofun

firestorm_11

Xe tải
Chào các cụ.

Sau hơn tuần mua con Fujitsu nhà em đã thử trải nghiệm cả 3 con nhà đang sử dụng bao gồm:

1. Fujitsu AS-R22D-W 9000btu Inverter 2 chiều - gas 32 (SX 2014) hàng bãi.
2. Panasonic CS-KC12PKH-8 12.000btu - gas 22 (SX 2013) hàng mua mới VN.
3. Daikin FTXD35DVMA 12.000btu Inverter 2 chiều - gas không rõ (SX 2012) hàng mua mới VN.

Thì thấy có các vấn đề như sau khi bật cùng 1 chế độ làm lạnh + Full tốc quạt + nhiệt độ thấp nhất:
- Cục nóng Fu + Pa kêu ra tiếng khá to - Daikin lại rất êm chỉ nghe tiếng quạt quay ...
- Cục lạnh: Pana: khi khởi động lạo xạo 1 lúc rồi thổi to. Fu để max cũng kêu khá to. Daikin tiếng thấy bình thường, nhẹ nhàng
- Nhiệt độ: Cảm nhật thằng Pana lạnh sâu lúc khởi động, Dai + Fu ổn hơn lạnh từ từ

Trên đây là 1 số thông tin sơ qua, em không đi chi tiết cụ thể. Tuy vậy để thấy con Daikin không phải nói tại sao nó lại đứng Top tới như vậy.

Có 3 con mỗi con 1 dòng, 1 đời em mới có thể so sánh như vậy được, các cụ nghía qua có ý kiến gì nếu cần Video thì để em up lên đây nhé :D

Đôi dòng trước khi đi ngủ!

Cảm ơn các cụ đã xem.

supporter

Xe điện
Chào các cụ.
Sau hơn tuần mua con Fujitsu nhà em đã thử trải nghiệm cả 3 con nhà đang sử dụng bao gồm:

1. Fujitsu AS-R22D-W 9000btu Inverter 2 chiều - gas 32 (SX 2014) hàng bãi.
2. Panasonic CS-KC12PKH-8 12.000btu - gas 22 (SX 2013) hàng mua mới VN.
3. Daikin FTXD35DVMA 12.000btu Inverter 2 chiều - gas không rõ (SX 2012) hàng mua mới VN.

Thì thấy có các vấn đề như sau khi bật cùng 1 chế độ làm lạnh + Full tốc quạt + nhiệt độ thấp nhất:
- Cục nóng Fu + Pa kêu ra tiếng khá to - Daikin lại rất êm chỉ nghe tiếng quạt quay ...
- Cục lạnh: Pana: khi khởi động lạo xạo 1 lúc rồi thổi to. Fu để max cũng kêu khá to. Daikin tiếng thấy bình thường, nhẹ nhàng
- Nhiệt độ: Cảm nhật thằng Pana lạnh sâu lúc khởi động, Dai + Fu ổn hơn lạnh từ từ

Trên đây là 1 số thông tin sơ qua, em không đi chi tiết cụ thể. Tuy vậy để thấy con Daikin không phải nói tại sao nó lại đứng Top tới như vậy.

Có 3 con mỗi con 1 dòng, 1 đời em mới có thể so sánh như vậy được, các cụ nghía qua có ý kiến gì nếu cần Video thì để em up lên đây nhé :D

Đôi dòng trước khi đi ngủ!

Cảm ơn các cụ đã xem.
Em thích nhất daikin ở cái hoạt động êm ái này đấy.

edc

Xe lăn
Màng lọc KK bây giờ cũng dễ mua cụ ạ. Dùng 2 niên thì nên thay mới.

Bản thân em cũng đã tiếp xúc với đồ Nhật từ năm 1998, đi làm cho các bạn Nhật nên khá quen thuộc. Nhà em chạy thêm 1 đường 100V cho các đồ gia dụng Nhật nên rất tiện cho sử dụng. Đếm lại thì thấy khá nhiều thứ he he.

1. Quạt: 2 con treo tường + 1 quạt cây Mitsu mới hàng xuất. Dùng hơn chục niên rồi vẫn ngon, tuy nhiên tiếng gió hơi to, số 1 cũng đã cực nhiều gió rồi. Còn lại 5 em quạt cơ Nhật bãi, thích nhất là có số 1 gió rất nhẹ,mùa hè để nhiệt độ điều hòa 27,5 độ rồi bật thêm quạt số 1 là thoải mái.

2. Điều hòa: Em ở chung cư, xài 1 em 16K cho phòng khách + bếp và 2 em 9K cho 2 phòng ngủ. Cũng của Mitsu, hàng bãi, đương nhiên là Inverter. Chưa chê trách điều gì, lắp giá bao nhiêu quên rồi, nhưng chưa đến 20 củ.

3. Tủ lạnh Sanyo 5 cửa, có ngăn đá rơi đời 2002, Mua 13 củ năm 2004, gọi là bãi nhưng chưa qua sử dụng, vỏ hơi móp méo tí mặt hông và sau. Mười mấy niên rồi chưa vấn đề gì.

4. Máy giặt Sanyo cửa ngang có sấy nhiệt, cũng hàng bãi giá 8 củ mua năm 2016 thay cho em Pana malay cửa trên mua năm 2004. Em pana giờ vẫn miệt mài giặt quần áo ở nhà bà ngoại he he.

5. Nồi cơm Toshiba đời 2004, mua hàng cũ năm 2006 thay cho em Cúc ku. Năm ngói do bị tróc men ruột nồi nên mua 1 em cũng Toshiba mới tinh giá 6 củ. Nấu đếch ngon bằng nồi cũ nên tìm mua đuwọc cái ruột nồi còn ngon thay vào nồi cũ, nồi mới lại cất kho ke ke.

6. Bếp từ Pana mới tinh mua năm 2016 thay cho bếp ga paloma đời 2004.

E dùng quen rồi nên ko gặp khó khăn khi sử dụng, ai chê em chả quan tâm, Gấu không chê là được.:D
1 tháng cụ dùng hết bao nhiêu tiền điện.

Website
www.facebook.com
1 tháng cụ dùng hết bao nhiêu tiền điện.
Tháng vừa rồi hơn 700k. Các tháng loanh quanh 600k, riêng tháng hè bọn F1 ở nhà chén điều hòa nhiều thì tầm 1 cụ...

RX470_HN

Xe tăng
Kính các cụ, chả là em cũng mới thử nhẩy hố đồ nội địa Nhật đã qua sử dụng (hàng Nhật Bãi).

Mục đích mở topic này để các cụ có sử dụng mặt hàng này vào trao đổi, học hỏi thêm kinh nghiệm của các dòng máy Nhật Bãi này do chức năng thì nhiều mà mình không sử dụng đúng & hết được chức năng của thiết bị.

Trước thấy cụ nhà em cũng có mấy bộ dàn nội địa như này mà cũng chả bao giờ nghe nhạc nên không để ý.

Hè cũng sắp sang mà nhu cầu nhà em cũng cần 1 chiếc điều hòa để sử dụng, cũng mày mò lên mạng tìm hiểu rồi cũng hỏi han mấy anh em bạn bè xung quanh thì thấy mấy dòng điều hòa Bãi dùng cũng tốt.

Tuần trước em thử đâm lao làm 1 bộ Fujitsu date 2014 về dùng, theo quảng cáo thì có khá nhiều chức năng hay như: 2 chiều, inverter siêu tiết kiệm điện 40-60%, Tự động sấy khô giàn lạnh, Powerful: Làm lạnh nhanh, Giàn lạnh kháng khuẩn hạn chế nấm mốc và vi khuẩn, Gas R32: Mới nhất (làm mát nhanh hơn gas R410a, Máy zin nguyên bản, điện 100v...

Về chạy thử thì cũng thấy ok hơn con Pana 1 chiều, khi bấm các nút thì thấy máy nó xổ 1 tràng tiếng Nhật cũng vui tai :)). tuy nhiên điều hòa thì chắc chỉ có bật, tắt, tăng, giảm là sử dụng nhiều. Điều khiển của nó thì em thấy có quá nhiều nút nên có tò mò dịch như ảnh dưới đây

Các cụ xem topic cho thêm ý kiến ngoài điều hòa, nồi cơm, tivi, tủ lạnh, máy giặt... cho xôm nhé!

Em cảm ơn!
em khuyên cụ
tránh xa đồ bãi ra, mua date cao thì quá đắt, date cũ thì cũng ngang đồ mới hàng Thái, Mã, Việt.... Ôm rác vào người mua của 10 ô đến lúc hỏng gọi chẳng thấy ô nào. Từ máy giặt đến điều hòa . chưa kể thỉnh thoảng cắm nhầm điện
Nồi cơm điện , sửa ngoài thì đắt bằng nửa lúc mua..mà không bảo hành.
Kinh nghiệm của 1 người dùng 3 điều hòa nhật , 2 nồi IH...
Giờ em đổi sang daikin thái 9kbtu cho phòng ngủ con, 12 cho bố mẹ. Em ái mát lạnh . giờ hàng mới thiếu gì đồ tốt giá hợp lí.
Khuyên chân thành tránh xa.
Mua nhật nội địa mới thì em thấy ok. Như con bếp từ pana 32ast em đang dùng thì ojk.

Chỉnh sửa cuối:

edc

Xe lăn
Tháng vừa rồi hơn 700k. Các tháng loanh quanh 600k, riêng tháng hè bọn F1 ở nhà chén điều hòa nhiều thì tầm 1 cụ...
Em nhẩm số thiết bị điện nhà em cùng giống nhà cụ đang sử dụng. Nếu đi làm cả ngày mùa này thì 550-600k tiền điện, mùa đông 7-750k vì máy rửa bát+nước nóng dùng nhiều, mùa hè tầm 900-1tr, 1 tháng hè tụi trẻ ở nhà 1,2tr (quân bình ĐH chén 200k 1 cái/tháng tiền điên). Thiết bị địện em cũng gần đủ; 3 DH, BTừ, 2 NL, Máy RBat, tủ lanh SBS, MG... Vậy thưc tế em thấy mức tiêu hao điện năng là gần tương đương nhau.
Vậy thiết bị điện nội địa nhật là tiết kiệm điện là thật, nhưng thực tế k như vậy. EM nghĩ cái bộ hạ điện nó chén kha khá số KW bị tiêu hao do hiệu suất, cái Cosphi???

firestorm_11

Xe tải
em khuyên cụ
tránh xa đồ bãi ra, mua date cao thì quá đắt, date cũ thì cũng ngang đồ mới hàng Thái, Mã, Việt.... Ôm rác vào người mua của 10 ô đến lúc hỏng gọi chẳng thấy ô nào. Từ máy giặt đến điều hòa .
Nồi cơm điện , sửa ngoài thì đắt bằng nửa lúc mua..mà không bảo hành.
Kinh nghiệm của 1 người dùng 3 điều hòa nhật , 2 nồi IH...
Giờ em đổi sang daikin thái 9kbtu cho phòng ngủ con, 12 cho bố mẹ. Em ái mát lạnh . giờ hàng mới thiếu gì đồ tốt giá hợp lí.
Khuyên chân thành tránh xa.
Mua nhật nội địa mới thì em thấy ok. Như con bếp từ pana 32ast em đang dùng thì ojk.
Dạ, em mới nhúng chân vào thôi mà đã rửa mắt được nhiều rồi cụ ạ, em cảm ơn ý kiến của cụ!

Em nhẩm số thiết bị điện nhà em cùng giống nhà cụ đang sử dụng. Nếu đi làm cả ngày mùa này thì 550-600k tiền điện, mùa đông 7-750k vì máy rửa bát+nước nóng dùng nhiều, mùa hè tầm 900-1tr, 1 tháng hè tụi trẻ ở nhà 1,2tr (quân bình ĐH chén 200k 1 cái/tháng tiền điên). Thiết bị địện em cũng gần đủ; 3 DH, BTừ, 2 NL, Máy RBat, tủ lanh SBS, MG... Vậy thưc tế em thấy mức tiêu hao điện năng là gần tương đương nhau.
Vậy thiết bị điện nội địa nhật là tiết kiệm điện là thật, nhưng thực tế k như vậy. EM nghĩ cái bộ hạ điện nó chén kha khá số KW bị tiêu hao do hiệu suất, cái Cosphi???
Theo ngu ý của em thì em thấy dòng 110v (qua đổi nguồn) với 220v cũng không hơn rõ rệt ạ.
Chẳng qua nguồn của thiết bị sử dụng cố định rồi nên mình nghĩ nó sẽ thấp hơn thôi! còn lại thì như nhau (em không nói về các thứ khác ngoài dòng điện ạ)

edc

Xe lăn
Dạ, em mới nhúng chân vào thôi mà đã rửa mắt được nhiều rồi cụ ạ, em cảm ơn ý kiến của cụ!

Theo ngu ý của em thì em thấy dòng 110v (qua đổi nguồn) với 220v cũng không hơn rõ rệt ạ.
Chẳng qua nguồn của thiết bị sử dụng cố định rồi nên mình nghĩ nó sẽ thấp hơn thôi! còn lại thì như nhau (em không nói về các thứ khác ngoài dòng điện ạ)
Dòng điện em đâu quan tâm. Mà quan tâm cái hiệu suất chuyển nguồn của cái thiết bị điện từ 220v - 100V ấy. Hiệu suất có được 80-90% không?? Cái đó mấy là cái hao phí điện năng. tiết kiệm được tí điện, dùng bộ chuyển nguồn còn hao phí nhiều hơn, thì hóa ra không tiết kiệm)
p/s; Thiết bị điện Nhật dùng điện 100V nhé cụ. Lạ kỳ là các ông bán đồ điện toàn nói 110v. bó tay :D