[Funland] Các thiết bị nội địa Nhật trong gia đình các cụ?

Demhoangvu

[Tịch thu bằng lái]
Ở đây nhiều cụ làm nội trợ nhỉ? Em chả bao giờ quan tâm đến cơm nấu bằng nồi nào, cứ vợ nấu là ngon. Các cụ u mê quá rồi hoặc là 1 lũ rởm đời a dua thôi. Lời thô mà thật.
Cũng tùy từng tư duy , cách quản lý gia đình của mỗi người cụ ạ. Như nhà em, em rất ít khi vào bếp, toàn vợ em nấu nhưng hầu hết đồ gia dụng, đồ bếp của nhà em đều do em chọn và mua cụ ạ. Và em chẳng bao giờ mua đồ bãi rác về nhà dùng cả.

alansaint

Xe buýt
Cũng tùy từng tư duy , cách quản lý gia đình của mỗi người cụ ạ. Như nhà em, em rất ít khi vào bếp, toàn vợ em nấu nhưng hầu hết đồ gia dụng, đồ bếp của nhà em đều do em chọn và mua cụ ạ. Và em chẳng bao giờ mua đồ bãi rác về nhà dùng cả.
Cụ cẩn thận quá, chắc cụ ăn cơm 3 bữa ở nhà. Em ăn ở nhà có 1 bữa tối còn 2 bữa ăn ở ngoài đường nên cơm nước chả quan trọng. Bữa cụ nào ăn nhiều thì 2 chén cơm chứ mấy? Cơm ngon ở gạo, mà gạo ở Việt Nam ngon nhất em thấy vẫn là tám Hải Hậu. Đợt vợ em nghe nói ST25 ngon đi mua thử 1 bịch 5kg với giá đâu 180-190k gì đó, về ăn thua gạo tám Hải Hậu trong khi đắt gấp rưỡi, mấy loại gạo Nhật cũng thế, không ngọt và thơm như gạo Hải Hậu được.

Dân miền núi TM

Xe điện
Em thích cái nồi của tatung mà chưa tìm dc! Giờ em cứ loại cơ truyền thống xài thôi :D

Toietmoi

Xe điện
Cụ cẩn thận quá, chắc cụ ăn cơm 3 bữa ở nhà. Em ăn ở nhà có 1 bữa tối còn 2 bữa ăn ở ngoài đường nên cơm nước chả quan trọng. Bữa cụ nào ăn nhiều thì 2 chén cơm chứ mấy? Cơm ngon ở gạo, mà gạo ở Việt Nam ngon nhất em thấy vẫn là tám Hải Hậu. Đợt vợ em nghe nói ST25 ngon đi mua thử 1 bịch 5kg với giá đâu 180-190k gì đó, về ăn thua gạo tám Hải Hậu trong khi đắt gấp rưỡi, mấy loại gạo Nhật cũng thế, không ngọt và thơm như gạo Hải Hậu được.
Gạo ST25 không có bán đại trà đâu cụ ơi, cha đẻ của giống lúa này bẩu là còn chả đủ cho anh em bạn bè ông ấy dùng, lấy đâu ra mà bán khắp nơi.
Nhà em mua ST24 ở BHX, ăn khá ngon. Hôm rồi có người tặng 2 bịch gạo ST24, chỉ nhìn bao bì đã biết là fake, ăn dở ẹc.

namson229

Xe điện
nồi cụ chắc hàng xuất (có tiếng anh, điện 220V); e thấy hàng nội địa nhật, sản xuất tại trung quốc nhiều mà....e dùng 2 nồi cơm IH nội địa đều thấy OK; hay khả năng nồi cụ bị sửa chữa rồi

Forza Azzurri

Xe điện
Nhà em dùng nồi IH của Zojirushi chắc cỡ chục năm nay từ khi biết đến dòng nồi IH. Đúng là ăn cơm này rồi không muốn ăn cơm từ những nồi cơm điện bình thường khác nữa ạ!

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em dùng nồi IH của Zojirushi chắc cỡ chục năm nay từ khi biết đến dòng nồi IH. Đúng là ăn cơm này rồi không muốn ăn cơm từ những nồi cơm điện bình thường khác nữa ạ!
nồi của cụ là 110 hay 220 ạ?

ocean08

Xe điện
Bậy nào cụ. Nồi Nhật nội địa (Made in Japan) rẻ hơn hàng Nhật xuất (Made in Japan) nhiều cụ ạ. Cái nồi IH Tiger Made in Japan hàng xuất cùng kiểu với 1 cái nồi IH Tiger Made in Japan hàng nội địa: giá đắt quá gấp đôi hàng nội địa. Cụ lên Amazon thì rõ.
Nhiều cụ tuyên truyền hàng Nhật nội địa (Made in Japan) ngon hơn hàng xuất (Made in Japan) là truyên truyền lếu láo :))
Nhìn giá giữa nồi IH Tiger (Made in Japan) nội địa AC 100V và nồi IH Tiger xuất khẩu (Made in Japan) AC 220V thì rõ:
E năm 2018 đi Nhật mua 3 cái về cho nhà em, bà nội và đứa e:
1. Nhà e: Zojirushi IH nội địa, điện 110V, giá khoảng 16000 Yên, nấu ngon nhất.
2. Đứa em: Zojirushi IH xuất, điện 220, giá khoảng 33.000 Yên, nấu k ngon bằng nội địa nhà e.
3. Bà nội: Tiger IH xuất, điện 220, giá khoảng 29000 Yên, nấu chán nhất trong 3 nồi.
Sở dĩ phải mua hàng xuất vì nội địa điện 110 phải qua bộ chuyển đổi của Lioa và không có tiếng Anh, sợ ông bà k quen.
Giờ mà mua lại chắc sẽ chọn nội địa hết vì nấu ngon, nồi trong dày dặn hơn hàng xuất mà giá rẻ một nửa.

canhhoabatdiet

Xe container
E năm 2018 đi Nhật mua 3 cái về cho nhà em, bà nội và đứa e:
1. Nhà e: Zojirushi IH nội địa, điện 110V, giá khoảng 16000 Yên, nấu ngon nhất.
2. Đứa em: Zojirushi IH xuất, điện 220, giá khoảng 33.000 Yên, nấu k ngon bằng nội địa nhà e.
3. Bà nội: Tiger IH xuất, điện 220, giá khoảng 29000 Yên, nấu chán nhất trong 3 nồi.
Sở dĩ phải mua hàng xuất vì nội địa điện 110 phải qua bộ chuyển đổi của Lioa và không có tiếng Anh, sợ ông bà k quen.
Giờ mà mua lại chắc sẽ chọn nội địa hết vì nấu ngon, nồi trong dày dặn hơn hàng xuất mà giá rẻ một nửa.
Rẻ bằng 1/2 tiền mà nấu ngon hơn. Trong kinh doanh nó gọi là "tự lấy đá ghè vào chân".
Không có lý gì giải thích nghe cho hợp lý! :))

Em mua Tefal rẻ lắm, 2,4 củ, IH, dùng một năm rồi, khá ổn, ko biết là sx ở Tàu hay Việt?

paprika

Xe tải
Bậy nào cụ. Nồi Nhật nội địa (Made in Japan) rẻ hơn hàng Nhật xuất (Made in Japan) nhiều cụ ạ. Cái nồi IH Tiger Made in Japan hàng xuất cùng kiểu với 1 cái nồi IH Tiger Made in Japan hàng nội địa: giá đắt quá gấp đôi hàng nội địa. Cụ lên Amazon thì rõ.
Nhiều cụ tuyên truyền hàng Nhật nội địa (Made in Japan) ngon hơn hàng xuất (Made in Japan) là truyên truyền lếu láo :))
Nhìn giá giữa nồi IH Tiger (Made in Japan) nội địa AC 100V và nồi IH Tiger xuất khẩu (Made in Japan) AC 220V thì rõ:
Xuất sang nước khác áp thuế vào thì cao hơn hàng nội địa là đúng mờ cụ, đồ nội địa còn được trợ giá vs nhiều đợt khuyến mãi nên giá rẻ hơn.

paprika

Xe tải
Trước em đi công tác sang Jp mua 2 cái Panasonic ở Conan mỗi cái là 2man5, về nấu rất ok, mỗi tội phải có cục đổi nguồn

canhhoabatdiet

Xe container
Xuất sang nước khác áp thuế vào thì cao hơn hàng nội địa là đúng mờ cụ, đồ nội địa còn được trợ giá vs nhiều đợt khuyến mãi nên giá rẻ hơn.
Mua trực tiếp trên Amazon.jp. Shop bán cũng ở Nhật luôn. Nhưng hàng Nhật (Made in Japan) xuất đắt gấp đôi gấp 3 Model nội địa cùng đời có Model và tính năng tương đương.

melody1

Xe tải
Thôi cụ lắm tiền chơi hàng xuất vậy. Bọn em ít tiền cứ 100 mà táng. Cầm tận tay, day tận ..nút bấm. Ngon bổ rẻ. Giờ em mới hiểu khi xem cái nồi 30 củ, tại sao hàng made in japan 220 trong các stđm đắt lòi kèn, tính năng với chất lượng như ..mứt mà vẫn bán được là vậy. Thì ra vẫn có người quan niệm cứ đắt tiền là ngon cơm!.
Cái nồi IH Tiger hàng xuất AC 220V Made in Japan nếu mua chuẩn giá trên Amazon thì có giá khoảng 13-13,5 củ về đến Việt Nam. Trong khi 1 Model tương tự của Nhật nội địa AC 100V có giá trên Amazon khoảng 4 củ về đến Việt Nam. Gấp 3 lần tiền. Em đến chịu mấy cụ cứ bảo đồ nội địa xịn hơn. Xịn hơn mà rẻ đến cỡ 3 lần tiền.
Rồi các cụ ấy bảo có cùng Model đâu mà so sánh. Nói đến đó em ạ các cụ ấy luôn: khác thị trường mà đòi tên Model giống nhau? :))
E ko phải fan nồi cơm IH, mỗi khi sang Nhật cũnghay nhòm giá cả, thì thấy những con ghi tiếng Anh (điện 220-240) thì giá luôn rẻ hơn những con ghi toàn tiếng Nhật (điện 110).
Bình giữ nhiệt Zorushi made in Japan (cùng mẫu mã, kích cỡ) giá đắt gần gấp đôi made in Thailand.
Amply cùng model made in Japan điện 110 đắt gấp rưỡi made in Malay điện 220 (nhấc lên cũng thấy nặng gấp rưỡi :D , e nghiến răng mua con made in Japan :D ).

Nói chung ở Nhật mà tìm dc hàng made in Japan cũng không dễ (chủ yếu made in China), tìm dc thì giá lại cứa cổ :D

Chỉnh sửa cuối:

Leanh65

Xe container
E ko phải fan nồi cơm IH, mỗi khi sang Nhật cũnghay nhòm giá cả, thì thấy những con ghi tiếng Anh (điện 220-240) thì giá luôn rẻ hơn những con ghi toàn tiếng Nhật (điện 110).
Bình giữ nhiệt Zorushi made in Japan (cùng mẫu mã, kích cỡ) giá đắt gần gấp đôi made in Thailand.
Amply cùng model made in Japan điện 110 đắt gấp rưỡi made in Malay điện 220 (nhấc lên cũng thấy nặng gấp rưỡi :D , e nghiến răng mua con made in Japan :D ).

Nói chung ở Nhật mà tìm dc hàng made in Japan cũng không dễ (chủ yếu made in China), tìm dc thì giá lại cứa cổ :D
Vậy em bảo hàng 100 v ngon bổ, đáng đồng tiền hơn hàng 220 v bị các cty điện máy làm xiếc giá trên trời, chất hàng chợ cho người ít am hiểu kỹ thuật mà cụ lại vang em.🤣

paprika

Xe tải
Mua trực tiếp trên Amazon.jp. Shop bán cũng ở Nhật luôn. Nhưng hàng Nhật (Made in Japan) xuất đắt gấp đôi gấp 3 Model nội địa cùng đời có Model và tính năng tương đương.
Nó là hàng xuất khẩu rồi được nhập khẩu ngược lại đó cụ, như giày Nike ở mình bán đắt gấp mấy lần ở Nhật đó, mặc dù sx ở Việt Nam

Rickyman

Xe điện
Nồi xuất tuổi tý so với nội địa, nói cho nhanh, tuy nhiên nội địa nó cũng phân chia giai cấp từ hạng mạt cho tới siêu vip, có mà so sánh cả ngày, đọc còm một số cụ so sánh nồi qua giá vui vãi ;))

Đào Tử Thi

Xe container
Đồng cảnh với cụ chủ, hay là do em không biêt nấu nhỉ? Nhà em góp tiền ra phố Huế trên Hà Nội mua được cái nồi này về nấu chả ngon bằng nồi gang đun rạ. Nồi nhà em đây