[Funland] Các pro cho em hỏi về vấn đề sử dụng điện trực tiếp hay dùng pin chop laptop

XPEL

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
xpelvietnam.vn

nncham

Xe tải
Các cụ tư vấn em thấy đa số chuẩn rồi nên em lại đi ra :bz

mrad18989

Xe hơi
Trước em cũng tìm hiểu vấn đề này và theo em có một vài điểm cụ cần lưu ý như sau ạ
- Nếu tháo pin dùng điện lưới thì nguy cơ lap của cụ ngỏm nếu điện lưới mất -> Tuyệt đối không nên.
- Vừa dùng vừa cắm trong trạng thái đầy pin (96-100%, khi máy báo not charge) thì cứ dùng vô tư luôn ạ. Dưới ngưỡng 96% thì máy báo charging và nó sẽ sạc tiếp cho đến lúc đầy.
- Cái không nên là sử dụng máy trong khi đang sạc (charging). Nhưng đa số chẳng cụ nào làm được điều này, chẳng lẽ đang có công việc lại tắt máy đi đợi sạc đầy rồi mới bật lên dùng :D.
- Cụ nên dùng phần mềm battery metter để ngừng dòng sạc vào pin, dùng điện lưới trực tiếp cho laptop ạ. Lúc này mất điện thì pin vẫn cấp điện cho máy, không vấn đề gì ạ.

8139

Xe hơi
Xin cụ, cụ cho pin vào, 1 đời ta muôn vàn đời nó ạ. Em dùng mbp thấy chẳng bao giờ chai pin cả.
Em cung thấy vậy, không hỏng pin mà cũng đỡ hỏng máy do mất điện đột ngột. Cụ cất pin nó cũng tự hỏng nếu quên không xạc định kỳ ạ

huyphongvan

Xe đạp
Em chào các cụ, các mợ ạ.
Em mới mua em T520 ạ.
Do đặc thù công việc của em ngồi 1 chỗ nên em muốn cắm sạc trực tiếp vào nguồn điện... dùng song song với pin ạ (để vừa tiện dụng cũng như khi gặp sự cố mất điện thì em không bị hỏng công việc rang rở).... Nhưng em không rõ là cách làm như thế có đúng và an toàn cho nguồn laptop không ạ, em cũng lên hỏi anh google thì anh ấy trả lời nước đôi các cụ ạ :(( em sợ dùng trực tiếp và song song với pin như vậy sẽ bị chai pin hoặc ảnh hưởng đến nguồn ạ :((
Các pro cho em lời khuyên với nhé?
Em xin cảm ơn ạ :)
Pin thì khoảng vài trăm ổ cứng hơn 1Tr theo bác chọn cái nào ạ. Em nghĩ cứ pin mà dùng thôi để phòng mất điện ko lo hỏng ổ cứng

My Hoa

Xe tải
dạ vậy ạ cụ... cảm ơn cụ thông cho e :))
Không biết con thinkpad t520 này có được công nghệ mới không... thôi em cứ dùng song song cho nó máu... Em đội ơn cụ
Nó có bộ quản lý pin đấy cụ. Thấy IT bên em đặt chế độ cứ sạc đến 95% nó tự ngắt điện không sạc vào nữa và còn 15% nó lại sạc nên pin ko bị chai lọ gì mấy :D

chamnv

Xe máy
Vừa dùng vừa sạc thì sau thời gian các máy đa số bị chai pin, nên nếu ở công ty mà ít mất điẹn thì cụ rút sạc ra cho đỡ chai ạ

XPEL

Xe buýt
Website
xpelvietnam.vn
Nó có bộ quản lý pin đấy cụ. Thấy IT bên em đặt chế độ cứ sạc đến 95% nó tự ngắt điện không sạc vào nữa và còn 15% nó lại sạc nên pin ko bị chai lọ gì mấy :D
Thanks người đẹp ạ :)

Các cụ cứ dùng xả láng nghe, pin laptop thiết kế ra mà ko dùng thì cất tủ làm j :-j

zerocool09

Xe hơi
Tôi hay để nếu dưới 50% thì bắt đầu sạc. Đôi khi mình bật máy nhưng chưa kịp cắm nguồn, nếu để 80-90% thì cũng hay phải sạc lại, còn nếu để dưới 50 xa quá thì lỡ đi đâu ko có ổ cắm điện cũng mệt.

decor.style

Xe hơi
mục đích của pin là để cụ mất điện vẫn lưu được dữ liệu đang làm, nên cụ cứ nhét vào cho em ạ :)
THêm nữa dòng laptop bây giờ khi sạc full đều dùng trực tiếp ko qua pin nên khỏi lo vấn đề chai ,
Còn nếu cụ lỡ dùng còn khoảng 70% đổ xuống thì dùng cho gần hết rồi sạc lại ,
CHai pin ít cũng phải 2-3 năm nếu cụ dùng theo cách trên ạ

XPEL

Xe buýt
Website
xpelvietnam.vn
Vừa dùng vừa sạc thì sau thời gian các máy đa số bị chai pin, nên nếu ở công ty mà ít mất điẹn thì cụ rút sạc ra cho đỡ chai ạ
Dạ, cảm ơn cụ góp ý, em dùng corel, cs nên thôi em dùng song song ạ.
Các cụ cứ dùng xả láng nghe, pin laptop thiết kế ra mà ko dùng thì cất tủ làm j :-j
hí hí ... em đang dùng song song rồi cụ.
Tôi hay để nếu dưới 50% thì bắt đầu sạc. Đôi khi mình bật máy nhưng chưa kịp cắm nguồn, nếu để 80-90% thì cũng hay phải sạc lại, còn nếu để dưới 50 xa quá thì lỡ đi đâu ko có ổ cắm điện cũng mệt.
dạ em set về 70% thì sạc cụ ạ.
mục đích của pin là để cụ mất điện vẫn lưu được dữ liệu đang làm, nên cụ cứ nhét vào cho em ạ :)
THêm nữa dòng laptop bây giờ khi sạc full đều dùng trực tiếp ko qua pin nên khỏi lo vấn đề chai ,
Còn nếu cụ lỡ dùng còn khoảng 70% đổ xuống thì dùng cho gần hết rồi sạc lại ,
CHai pin ít cũng phải 2-3 năm nếu cụ dùng theo cách trên ạ
cái này chuẩn cụ ạ... thanks cụ