[Funland] Các khoản phí phải trả nhà nước khi mua bán BĐS

jazzzzz

Xe lăn
Việc nào ra việc đấy, thằng nào mở mồm tiền mới là thằng lom zom. Tôi bán bên mua làm tất, tôi mua bên bán làm tất, đơn giản vì tôi không có thời gian & không thích lằng nhằng. Còn sao tôi thỏa thuận thế được, vì tôi bán giá thấp & tôi mua giá cao (hợp lý), vì tôi là người có tiền.
Chuẩn cụ, em mua cái nhà em đàn ở đây em làm tất kể cả chở chủ nhà ra công chứng rồi ra ngân hàng, bán bao nhiêu ghi hợp đồng bấy nhiêu (gấp 4 lần giá nhà nước), mình chấp nhận vì tiếng kết thôi.

trungleba

Xe buýt
Bác chứng minh cái nhà của bác là BDS duy nhất bác sở hữu thì sẽ được miễn thuế TNCN 2%.

nvh_hn

Xe container
Chuẩn cụ, em mua cái nhà em đàn ở đây em làm tất kể cả chở chủ nhà ra công chứng rồi ra ngân hàng, bán bao nhiêu ghi hợp đồng bấy nhiêu (gấp 4 lần giá nhà nước), mình chấp nhận vì tiếng kết thôi.
Nhiều người ra vẻ hiểu biết, chắc gì đã biết. Như em cũng 1 vài lần mua bán, tùy duyên thôi nhưng gặp mấy trường hợp cũng chẳng biết nói thế nào:

- Một lần em mua xe cũ (cũng lâu rồi), em xem xe trả đúng 1 câu, không đắt không rẻ, không kỳ kèo. Chủ xe bảo không bán nhưng tầm 2 tuần sau đt lại bảo bán:D, chắc cũng éo ai trả như em. Nói tiếp đến phần giao dịch mới là vấn đề, 2 vợ chồng nhận tiền xong không nói 1 câu, không lộc lá gì về thẳng, em cũng không biết nói gì & cũng không quan trọng nên chẳng đòi. Trong khi đó em bán xe cho thợ giao dịch nó đòi thẳng tiền lộc luôn, mà tiếc cho nó là em còn đưa tiền lộc cho nhà nó từ lúc đặt cọc chứ chẳng chờ phải đòi.

- Em mua đất nhà hàng xóm cũng thế, sang thỏa thuận trả đúng 1 câu. Chỉ có vấn đề nhà hàng xóm là cắt đất nên lúc đầu bảo bán cho em phía ngoài, sau lại bảo bán phía trong nên em không lấy. Sau khoảng hơn tháng em cũng chán nhà đất rồi, bảo thôi sang hỏi lại lần cuối xem sao, lúc đấy lại đồng ý bán; thời điểm đấy mọi người rất ngại xây nhà nên chắc chẳng ai trả được như em vì em tính rồi, em cũng không ngại xây. Nói tiếp phần giao dịch vì hàng xóm cũng cao tuổi nên toàn giao dịch tiền mặt, chính họ bảo mua bán xong họ ra lộc. Tuy nhiên sau khi hoàn tất, họ quên hay thế nào đó chẳng ra lộc, em cũng chẳng đòi.

jazzzzz

Xe lăn
Tình hình giá trong HĐMB để khoảng bao nhiêu % thì phù hợp các cụ nhỉ? Tôi tham khảo mấy người quen thì mỗi ông một kiểu. Thanks CCCM!
Thông thường sẽ theo giá ba-rem của nhà nước, khi thanh toán khoản chênh lêch nên trả bằng tiền mặt.

trungleba

Xe buýt
thủ tục thế nào bác nhỉ, trên mạng chỉ hơi mơ hồ
Tốt nhất bác nên đến chỗ cơ quan thuế nơi bác làm thủ tục để họ chỉ cho vì thủ tục mỗi nơi mỗi khác. Còn theo đúng luật là nếu bác chỉ có 1 cái nhà thì khi bán đi ko phải chịu thuế TNCN.

Langthang_Mercedes

Xe container
Vẫn dùng cái gọi là “luật bất thành văn” thì chịu rồi, đã là thoả thuận dân sự thì cứ theo quy định thôi, tất cả thể hiện trong hợp đồng.
Không biết cụ mua bán nhà nhiều chưa chứ Hợp đồng nhà 5 tỷ thì hết 3.2 triệu tiền công chứng, nhà 10 tỷ hết 5,2 triệu thôi, nếu 2 bên thoả thuận giá trị thấp để né thuế thu nhập cá nhân cho bên mua đi thì nó chả đáng bao nhiêu, ra lộc còn nhiều hơn chỗ đó thì chả lom dom là gì. Còn luật bất thành văn thì thấy mua bán ở SG luôn thế thật.

cnvui2106

Xe buýt
Việc nào ra việc đấy, thằng nào mở mồm tiền mới là thằng lom zom. Tôi bán bên mua làm tất, tôi mua bên bán làm tất, đơn giản vì tôi không có thời gian & không thích lằng nhằng. Còn sao tôi thỏa thuận thế được, vì tôi bán giá thấp & tôi mua giá cao (hợp lý), vì tôi là người có tiền.
Chuẩn !
Ko thể dùng tư duy nghèo áp cho người giàu bảo họ sao dốt thế được. Mỗi người 1 tư duy khác nhau, miễn sao 2 bên ok là được.