Các hỏi đáp thường gặp về DOWNLOAD và UPLOAD trên Internet

busycat555

Xe hơi
Các bác mà theo tư tưởng Việtnamít mà không share file ra thì càng về sau càng khó sử dụng dv này, tốt nhất là cứ share luôn cái thư mục incoming là những cái bác đã down về là tốt nhất, trong các dv P2P thì em cũng voted cho con lừa.

ktsNghia

Xe buýt
Cái thư mục incom của em được hơn 10GB rồi, em cứ để nguyên cho họ load thoải mái. Mình chỉ cần đặt giới hạn cho họ upload 10kb/s thì mình sẽ đặt được tốc độ download thoải mái. Còn nếu dưới 10kb/s thì nó sẽ theo tỉ lệ(hình như 1/4 thì phải)

Em cũng thường đặt giới hạn upload là 10k, còn giới hạn download là 100k, muốn đạt được tốc độ tốt nhất, sử dụng hết bandwidth thì các bác nên download cùng một lúc khoảng 20 files, để vài ngày thì sẽ down hết được tất cả cái đống 20 files đó.

hanoisaigon

Xe máy
ktsNghia nói:
Đúng rồi, muốn download nhanh thì chỉ có cách để máy chạy suốt ngày đêm, thích hợp với bác nào dùng ADSL trọn gói. Vì bọn nó phải xếp hàng để download mà. ĐƯợc cái có khá nhiều thể loại từ trên trời dưới biển(nhạc mp3, film, phần mềm,...). Bác cho họ upload nhiều thì điểm của bác lên nhanh và với số điểm đó thì bác cũng được down nhanh hơn. Các bác cứ chọn cái server nào có nhiều files nhất và có nhiều member nhất mà kết nối.
CÒn có cái Kazza Lite down theo kiểu trực tiếp nhưng hay gặp file rởm lắm. Mà bây giờ cái đó ít member nên em ko dùng nữa. Trước kia có khoảng 5 triệu người dùng.
Bác ktsNghia -

Em nhờ bác gửi cho em bản cr**k của IDM... Email của em là nguyendung_hnsg@yahoo.com

Em đang dùng bản IDM hiện tại được hơn 3 chục ngày, tẽo rồi :'(

Cảm ơn bác

bác HNSG đã có IDM chưa nếu ko thì dùng Emule down xuống cũng có kèm theo c***k luôn. Cái Emule này hay thiệt đó, em load được bao nhiêu nhạc rồi, rất nhiều nhạc của Julio Iglesias, Camilo Sesto, Roberto Carlos tìm mua CD ở ngay Madrid cũng không có. cảm ơn bác Noza nhiều nhiều.

hanoi341956

Xe tải
@noza: Cảm ơn bác nhé, cái topic này của bác hữu ích thật đấy. Em thử vài ngày này mà download được vô khối thứ rồi bác ạ!

Mấy bác toàn cảm ơn em suông mà ko vốt cho em 1 phát ... em nói đùa chứ vote hay ko là tuỳ tâm các bác ... :)

À hôm trước bác nào có nói vể BitTorren em chưa sài cái món đó bao giờ. Bác nào đó rảnh viết một bài cho anh em mở mang kiến thức

ktsNghia

Xe buýt
Vote cho bác Noza nhé.

Bác Hanoisaigon check mail nhé, em gửi rồi đấy.

2snguyen nói:
bác HNSG đã có IDM chưa nếu ko thì dùng Emule down xuống cũng có kèm theo c***k luôn. Cái Emule này hay thiệt đó, em load được bao nhiêu nhạc rồi, rất nhiều nhạc của Julio Iglesias, Camilo Sesto, Roberto Carlos tìm mua CD ở ngay Madrid cũng không có. cảm ơn bác Noza nhiều nhiều.
Các bác ạ, theo ý em thì mình chỉ dùng cái này để load những cái gì thật độc, hiếm...còn những cái rất nhiều và sẵn như crack chẳng hạn thì load thẳng từ những trang có sẵn cho nhanh, chứ còn chờ ông ấy xếp hàng thì lâu lắm:D

hanoisaigon

Xe máy
Cảm ơn bác 2snguyen. Đội ơn bác ktsNghia. Đời em gương đã vỡ nay lại lành, chạy ro ro

Em đã load được gần 20GB nhạc và cả Window Vista từ Emule rồi. kinh nghiệm của em là chọn connection loại leased line (mặc dù đang dùng ADSL) và không để hạn chế tốc độ up cũng như down. tốc độ down load của em có lúc tới gần 100kb.
@Noza: Bittorrent em dùng rồi, không ổn định bằng Emule đâu, hay là cái laptop trước của em nó kém hơn cái này thì ko biết, để bữa nào em thử cài lại nó và chạy trên cái máy này xem sao. đã vote cho bác rồi.:D

hanoi341956

Xe tải
noza nói:
Mấy bác toàn cảm ơn em suông mà ko vốt cho em 1 phát ... em nói đùa chứ vote hay ko là tuỳ tâm các bác ... :)
Hi hi, em vote bác từ hôm qua rồi ạ. Nhân thể bác cho hỏi tý. nếu mỗi lần mình chỉ connect được 1 máy chủ thì chỉ search được trên máy chủ ấy phỏng ạ? Và nếu máy này không có thứ mình muốn tìm thì lại phải connect sang server khác và lại tìm kiếm lại ? Có cách gì mà search trên tất cả các máy chủ một lúc không ạ? Em hỏi thế vì đối với Bittorrent trong trình duyệt Opera nó cho phép search trên tất cả các máy chủ một lúc -> chỉ làm một phát là biết ngay cần connect vào máy server nào, tiện kinh người lun!

Cảm ơn tất cả các bác đã có lòng hảo tâm vốt cho em (b) (b)

Cũng có lần em đã sài Bittorren nhưng đúng là ko cảm thấy nó tiện bằng thằng Emule này nên cũng ko bỏ thời gian ra nghiên cứu nhiều.

@hanoi341956
đúng là thằng Emule này nó có 1 cái ko hay là ko connect được vào nhiều server cùng một lúc, tuy nhiên để khắc phục thì lúc nào cũng nên connect vào server tốt nhất đó là server có max user nhiều nhất và dung lượng file lớn nhất. Lưu ý là server thực chất ko có file nằm trên server. Server chỉ làm nhiệm vụ lưu trữ địa chỉ và tất cả những thông tin liên quan về file và users đang connect vào server đó.

Cách search nhanh nhất là vào các trang danh sách file của mạng EDonkey ví dụ như trang goldesel.6x.to. Trong này nó có sẵn đường link đến các file mình cần download, chỉ việc bấm vào link là Emule sẽ tự add cái file đó vào danh sách download. Search chuẩn nhất là search bằng MD5 hay còn gọi là file ID, cách này hữu ích khi ví dụ có bác nào muốn giới thiệu với anh em một cái đĩa nhạc hay thì chỉ cần quote cái thằng MD5 này lên là anh em có thể download chính xác cái file đó mà ko cần phải search bằng tên file.

Có khi em sẽ lập 1 cái thread mới để giới thiệu các đĩa nhạc hay cho các bác download. Ko biết có nhiều bác đang download nhạc ko nhể, chứ em giới thiệu mà ko ai đọc thì em ngại lắm ...:)

Chào các bác

ktsNghia

Xe buýt
hanoi341956 nói:
Hi hi, em vote bác từ hôm qua rồi ạ. Nhân thể bác cho hỏi tý. nếu mỗi lần mình chỉ connect được 1 máy chủ thì chỉ search được trên máy chủ ấy phỏng ạ? Và nếu máy này không có thứ mình muốn tìm thì lại phải connect sang server khác và lại tìm kiếm lại ? Có cách gì mà search trên tất cả các máy chủ một lúc không ạ?
Bác chỉ connect được ở 1 server nhưng khi search thì bác chọn kiểu search là "Global" thì nó sẽ search ở tất cả các link của tất cả các server. Và ngay kể cả khi đang connect ở server nào đó,thì thỉnh thoảng bác cứ search lại cho cái file đang download để nó tìm kiếm thêm source:)

Noza : Em toàn nghe Rock thôi. Em hay lên các trang review tìm các dòng nhạc mình thích xem có band nào hay không, sau đó xem qua discograhpy của band rồi load về.

cvn

Xe buýt
noza nói:
Có khi em sẽ lập 1 cái thread mới để giới thiệu các đĩa nhạc hay cho các bác download. Ko biết có nhiều bác đang download nhạc ko nhể, chứ em giới thiệu mà ko ai đọc thì em ngại lắm ...:)

Chào các bác
Bác noza làm đi bác ơi, AE ddowwn về burn ra nghe trên xe lại chả vừa nghe vừa cảm ơn bác ấy à. (y)
Vote cho bác phát! ;) (ớ, lại phải nợ bác rồi)

MZP

Xe tải
Em hỏi hơi thớ lợ một tí...hehe nếu em dùng ADSL nhưng ko trọn gói thì có thể copy file các bác đã download ko ạ. Em vote ngay...hihi vote cho bác NOza phát :)

songlam

Xe buýt
Các Pác cho hỏi là down phần mềm này về, cài đặt, có cần chỉnh sửa các thông số gì không, em làm thử mà chưa down được.

@MZP
Bác dùng loại ko trọn gói thì cũng download được tuy nhiên cuối tháng thì con số tiền bác thanh toán nó ko fix. Đây tháng nào em cũng chắc chắn là 400 ngàn khỏi phải suy nghĩ nhiều. Cảm ơn bác về cái vốt

@songlam
Hầu như ko cần phải chỉnh sửa các thông số gì. Chạy lần đầu tiên bác cứ bấm next là xong, sau đó thì phải connect vào server nào đó. Và tìm file download thôi

cvn

Xe buýt
MZP nói:
Em hỏi hơi thớ lợ một tí...hehe nếu em dùng ADSL nhưng ko trọn gói thì có thể copy file các bác đã download ko ạ. Em vote ngay...hihi vote cho bác NOza phát :)
Dù bác có dùng không trọn gói thì vẫn tồn tại mức phí cao nhất bác phải thanh toán mỗi tháng (bâtất kể bác dùng nhiều đến mức nào). Mức phí cao nhất đó thường thì không cao hơn mức trọn gói bào nhiêu (50-100K gì đó tùy từng gói cước). Túm lại: cứ down vô tư đi! (y) (y)

MZP

Xe tải
Ai bảo thế ạ...hehe hồi xưa em đã phải thanh toán 1,5 triệu tiền Net cho bọn FPT roài đấy ạ. Em không chơi trò này đâu...hihi e muốn ăn sẵn...ặc ặc :)

cvn

Xe buýt
MZP nói:
Ai bảo thế ạ...hehe hồi xưa em đã phải thanh toán 1,5 triệu tiền Net cho bọn FPT roài đấy ạ. Em không chơi trò này đâu...hihi e muốn ăn sẵn...ặc ặc :)
Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng!