Các hỏi đáp thường gặp về DOWNLOAD và UPLOAD trên Internet

Hướng dẫn download phần mềm, phim, nhạc hàng xịn miễn phí

Chào cả nhà ôtô fun

Để em khai trương cái box i tờ nhé.

Bài này em hứa với bác MZP viết từ lâu rồi bây giờ mới có cơ hội.

Em nghĩ ở trong này nhiều bác có ADSL mà chưa tận dụng hết được đường truyền kể ra cũng phí. Những hướng dẫn của em dưới đây có thể nhiều bác biết rồi, có thể nhiều bác biết chưa hết, có thể có bác biết nhiều hơn. Bác nào biết nhiều hơn thì lên tiếng nhé.

Theo em phần mềm chia sẻ file P2P ( Peer to Peer) trên net có rất nhiều loại, và sử dụng nhiều phương pháp khác nhau. Tuy nhiên sau khi dùng thử nhiều loại thì em chọn sử dụng eMule, eMule là 1 bản cải tiến của eDonkey trước đây. Có nhiều loại client khác nhau sử dụng mạng này, có thể download lẫn của nhau nhưng theo em thì eMule dễ sử dụng, hỗ trợ tốt nhất.

Để bắt đầu mời các bác download eMule từ đây:

http://prdownloads.sourceforge.net/emule/eMule0.47a-Installer.exe

Install vào máy, cách dễ nhất là hỏi cái gì cũng OK hoặc Yes.

Cài đặt xong khi chạy trương trình các bác sẽ nhìn thấy 1 button phía trên bên trái là Connect, bấm vào đó và bắt đầu tìm kiếm những gì mình muốn download. Để có được danh sách nhiều phần mềm, phim nhạc nhất thì các bác phải connect được vào server tốt nhất trong mạng, server có dung lượng file danh sách các file lớn nhất thì các bác sẽ có nhiều khả năng để tìm cái mình cần.

1. Kết nối với server tốt nhất

Để connect được vào server tốt nhất thì các bác bấm vào button Servers ở trên toolbar. Có một danh sách các servers hiện ra, tìm server nào có dung lượng file lớn nhất và có Max User lớn nhất. Click chuột phải vào đó, popup menu hiện ra chọn Connect To. Lưu ý, khả năng tìm được cái mình cần hay không hầu hết phụ thuộc vào mình đang connect vào server nào, nếu connect vào server mà chỉ có nội dung sex thì ít có khả năng download được phần mềm hoặc nhạc.

Server tốt nhất là :

DonkeyServer No1
DonkeyServer No2
DonkeyServer No3
DonkeyServer No4
DonkeyServer No5
DonkeyServer No6

Lúc nào cũng nên connect vào 6 cái server này, những server khác hầu hết toàn là rác rưởi.

Dùng một thời gian có thể servers sẽ thay đổi, hãy vào đây để có danh sách server mới nhất sử dụng cho eMule.

http://ed2k.2x4u.de/index.html

2. Tìm được file mà mình muốn, cần

Bấm vào Search trên toolbar để bắt đầu Search. Ở chỗ Method chọn Global(Servers) ở chỗ Type, chọn loại file mà mình cần tìm, không nên để Any. Nếu để Any nó sẽ cho 1 danh sách quá dài và khó tìm thấy cái mình cần.

Tiếp theo gõ vào ô Name tên phần mềm, phim nhạc mà mình muốn tìm. Muốn càng chính xác bao nhiêu thì càng cho nhiều thông tin.

Ví dụ: Muốn tìm bài hát : Walk the line của Johny Cash thì gõ cả tên cả bài hát vào để tìm chính xác bài đó, nếu không thì chỉ tìm mình tên ca sĩ thôi thì được cả những bài khác nữa. He he .. nói thế này có vẻ chi tiết quá rồi, bác nào ko hiểu thì em chịu.

Để download được nhanh nhất thì nên chọn kết quả tìm được với cột Available có giá trị lớn nhất. Có nghĩa là cái file đấy có ở trên nhiều máy khác nhau nhất, phần mềm eMule sẽ tự tìm đến nhiều máy khác nhau, mỗi máy download 1 phần đến khi nào hoàn thiện 100% cái file mình cần.

3. Làm thế nào để biết mình cần download cái gì ?

Phần nhiều những người sử dụng eMule ko biết là mình sẽ phải tìm cái gì và download cái gì. Phần này không hướng dẫn cách sử dụng phần mềm eMule mà chủ yếu hướng dẫn tìm thông tin trên Net để từ đó download.

a. Download nhạc
Loại nguyên cả đĩa CD, sau đó dùng CD ghi để ghi ra đĩa. ( Phần này hữu ích nhất với các bác có xe ôtô, cứ mua đĩa trắng về ghi ra nghe hơi bị sướng)
Vào những trang Web sau để tìm thông tin về những CD muốn download:
Đây là những music chart nổi tiếng, cứ lấy tên ca sĩ, band nhạc cho vào search là ra hết.
www.billboard.com
http://www.bbc.co.uk/radio1/dance/

Hoặc vào những trang listing của hacker như:
www.goldesel.6x.to
http://www.torrentazos.com/index.php

b. Download phim
Phim thì chỉ cần 1 địa chỉ là có thể tìm được tất cả các loại phim Mỹ, phim mới ra ở các rạp Mỹ thì ko thể download được trên eMule bởi vì phim download chủ yếu là Rip từ DVD ra nên bao giờ ở bên Mỹ ra DVD thì mới download được. Các phim ra được khoảng 3 tháng là có thể download được ở trên eMule.

www.imdb.com ( Internet Movies Database)

Tìm phim ở trên trang imdb này nên tìm ở phần TOP Movies\Tops on Video\Top rental this week. Tìm ở phần này bởi vì nếu ở bên Mỹ phim đã ra đến hàng thuê băng tức là trên eMule cũng có phim được Rip.

Phim bộ trên truyền hình Mỹ có rất nhiều bộ hay, cứ chiếu bên TV Mỹ 2 ngày sau là có thể download được. Em có đủ bộ của rất nhiều series, thỉnh thoảng phải xoá bớt vì đầy hết cả 300 G ổ cứng.

Còn bác nào tìm phim xxx thì PM cho em vì em ko muốn hướng dẫn ở trên này sợ có các em bé dưới 18 tuổi.

c. Phần mềm
Các bác thích download cái gì thì cứ vào search cái tên là ra phần này chắc ko phải hướng dẫn nhiều. Trên eMule có rất nhiều bộ sưu tập các phần mềm, games cho máy Nokia, Pocket PC, Smart phone rất hữu ích cho bác nào thích thử cái phần mềm và game lên máy.

d. Ảnh
Trên eMule có rất nhiều bộ Collection của các người mẫu diễn viên nổi tiếng, tuy nhiên khi search thì chọn Picture lại ko ra được các collection. Phải chọn Type = Archive. Nhiều nhất là Pedrito Set, nhiều em nổi tiếng trông mát mắt lắm.

e. Sách
Có rất nhiều sách hay bằng tiếng Anh trên eMule mà các bác có thể tìm được. Sách về đầu tư, chứng khoán, dạy nấu ăn, chụp ảnh, sửa xe … bất kể thứ gì các bác có thể nghĩ ra được thì trên này đều có cả.

Chúc các bác happy downloading !

Chỉnh sửa cuối:

songlam

Xe buýt
Tốc độ download thế nào Pác ? Hôm trước em cũng tìm hiểu về BITTORRENT như sau đó thấy nó chậm quá nên thôi.

cvn

Xe buýt
Hướng dẫn rất chi tiết! Rất hữu ích!

Cảm ơn bác noza nhiều!

hachi

Xe tăng
Cám ơn bác Noza, cái eMule này rất hay.
To bác Songlam: Tốc độ download kiểu này chậm lắm bác ạ, vả lại còn phụ thuộc vào những máy tính mà mình lấy data họ có bật máy hay không nữa, nếu họ tắt máy thì mình phải chờ. Thường thường thì phải để máy chạy cả đêm.
Còn một điều rất quan trọng là phần Upload. eMule là phần mềm chia sẻ giữa các máy tính với nhau nên mình lấy được data của họ thì họ cũng lấy được data của mình, nếu các bác không khống chế thì họ sẽ lấy được rất nhiều dữ liệu của máy các bác và tiền Internet cuối tháng của các bác sẽ rất nhiều. Hồi em mới cài cái này khi nhận được Bin thanh toán cả download và upload là gần 29 Gigabye. May mà em sử dụng cước chọn gói 300K nên thoát. Các bác vào Shared trên Toolbar vào All Directories và tick vào một File vớ vẩn nào đó có dung lượng thấp (độ vài K) thế là Ok.

Thưa các bác tốc độ tuỳ thuộc vào cái file mà các bác đang download có nhiều người có ko, những người có đấy lại có đường truyền tốt hay ko. Nói chung là nó cũng hơi may rủi 1 tý, tuy nhiên. Nếu các bác tìm thấy file nào mà có trên 20 sources thì chắc là tốc độ sẽ khá.

Em đang dùng MegaVNN dùng thoải mái tối đa 400 ngàn. Tốc độ tối đa của em lên được khoảng gần 60k. Em mới mua 1 em ổ cứng 200 G, 2 tháng trước đây, bây giờ chỉ còn có 13 G. :)

Máy tính của em ko tắt bao giờ, cái máy em đang dùng hiện tại từ lúc mua về đến giờ ko bao giờ tắt cả. Lúc nào em cũng download, phim khoảng 700 M thì download khoảng 3 ngày là xong. Máy của em lúc nào cũng download mấy chục thứ cùng một lúc, cả nhạc cả phim lung tung hết. Lúc nào rảnh thì kiểm tra máy thấy có gì hay thì lại download, cái gì download được rồi thì sắp xếp nó vào chỗ của nó, lúc nào rảnh lấy ra xem, nghe. Nói chung em chẳng xem TV bao giờ.

ktsNghia

Xe buýt
Đúng rồi, muốn download nhanh thì chỉ có cách để máy chạy suốt ngày đêm, thích hợp với bác nào dùng ADSL trọn gói. Vì bọn nó phải xếp hàng để download mà. ĐƯợc cái có khá nhiều thể loại từ trên trời dưới biển(nhạc mp3, film, phần mềm,...). Bác cho họ upload nhiều thì điểm của bác lên nhanh và với số điểm đó thì bác cũng được down nhanh hơn. Các bác cứ chọn cái server nào có nhiều files nhất và có nhiều member nhất mà kết nối.
CÒn có cái Kazza Lite down theo kiểu trực tiếp nhưng hay gặp file rởm lắm. Mà bây giờ cái đó ít member nên em ko dùng nữa. Trước kia có khoảng 5 triệu người dùng.

xebo

Xe bò ! ©
Ngoài ra các bác có thể dùng phần mềm BitComet để down load cũng hay lắm, có tích hợp sẵn vài trang web chuyên search những gì muốn tìm, có hỗ trợ giao diện bằng tiếng Việt, có...

lengkeng

Xe tăng
Em muốn lưu ý các bác là dùng những phần mềm chia xẻ ngang hàng kiểu này việc lây lan Trojan hay Spyware hay Virus là rất phổ biến. Bác nào dùng máy tính ở cơ quan thì phải lưu ý không để ảnh hưởng đến công việc. Em thì em cô lập 1 quả Win 98 cũ rích chuyên làm nhiệm vụ download... sau đó scan virus cẩn thận rồi mới dùng....
Em bảo các bác thử search từ khóa "Private" xem thế nào nhé... đẹp và nghệ thuật (h) (h) (h)

ktsNghia

Xe buýt
Hihi các bác đã load được về rồi thì upload luôn cho khán giả đỡ hồi hộp đi(k)

cvn

Xe buýt
Dùng eMule mình có connect được tới nhiều server cùng một lúc không các bác? Hay là phải chọn ra 1 server duy nhất để connect bằng tay?

hachi

Xe tăng
Em thử rồi, chỉ được 1 server thôi bác ạ, không biết có cách nào không!

cvn

Xe buýt
Các bác ơi, mình có cần mở cái cổng 4662 ra cho nó kết nối TCP với eMule ko? Máy của tôi có firewall nó chặn cía cổng đấy, có cần mở ra ko các bác?

Đúng là bác phải mở Port 4462 cả TCP lẫn UDP cho nó chắc.

Trong con modem Zoom của em thì nó nằm ở trong Advanced Setup/Virtua Server. Bác add cái Ip của chính máy bác vào đó là xong.

Đọc xong rồi mới đọc bài trên của bác @cvn, bác chỉ connect được vào 1 server thôi. Server này làm nhiệm vụ lưu giữ thông tin về cái file đó chứ không có cái file mình cần download. Bác cứ chọn cái server nào có nhiều User, tức là mục MaxUser lớn nhất và mục Files có dung lượng lớn nhất. Ko nên connect vào server nào có tên liên quan đến sex, hoặc khả nghi bởi vì lúc bác search nó sẽ cho ra rất nhiều kết quả là phim ảnh sex.