Các hỏi đáp thường gặp liên quan tới Điện thoại Di động

trungng

Xe buýt
Bác Pm cho bác Quang Lộc nhờ bác ý tư vấn cho.Bác ý bên Wifi Cafe đó

friendly.vietnam

Xe đạp
cái chính là xin được nhờ các AE tư vấn xem với tính năng vậy , thì cái nào dùng được. Còn giá thì có khi ra mấy trung tâm bán điện thoại chắc cũng biết.
Có bác nào kinh doanh hàng xách tay gì đó, PM cho em giá tốt chút , để em mua luôn cho tiện. Em ở SG bác ạ.

dongnn

Xe tăng
Tưởng nhớ
các bác cho em hỏi về roaming Mobifone

Chả là thế này, để làm thủ tục roaming cái điện thoại di động (mạng 090 với 093) nó phức tạp quá, nào là đăng ký, đem tiền đến đặt cọc, rồi báo dừng dịch vụ, thanh toán cước, lấy lại tiền đặt cọc.... Đôi khi để roaming 1-2 ngày thì làm các thủ tục trên mất 3 ngày :D
Cho em hỏi: có bác nào có cao kiến (hoặc kinh nghiệm) chỉ giúp em để cho thủ tục nhanh gọn hơn không ạ
Cám ơn các bác.

CuongGu

Xe máy
Bác PM cho em các thông tin của bác để em thử đứng ra bảo lãnh cho bác xem sao. Nếu được em sẽ alo cho bác biết

bes

Xe lăn
dongnn nói:
Chả là thế này, để làm thủ tục roaming cái điện thoại di động (mạng 090 với 093) nó phức tạp quá, nào là đăng ký, đem tiền đến đặt cọc, rồi báo dừng dịch vụ, thanh toán cước, lấy lại tiền đặt cọc.... Đôi khi để roaming 1-2 ngày thì làm các thủ tục trên mất 3 ngày :D
Cho em hỏi: có bác nào có cao kiến (hoặc kinh nghiệm) chỉ giúp em để cho thủ tục nhanh gọn hơn không ạ
Cám ơn các bác.
Em đã giải thích mãi với bác về Vinaphone rồi, Mobile Fone tương tự về thủ tục. Bây giờ bác cứ tóm ông nào làm bên Mobifone ý, mang theo cái bản trích ngang lý lịch của bác để người ta yên tâm bảo lãnh - chấm hết. 1 lúc là xong.

CuongGu

Xe máy
Dạ, em làm ở bên Mobifone nhưng em cũng chưa dám hứa trước là có được hay không. Bác dongnm cứ PM thông tin của bác cho em để em thử đứng ra bảo lãnh một lần xem sao, nếu được lần sau em sẽ phục vụ các bác ở OF sử dụng Mobifone và có nhu cầu roaming

Trước đây cho roaming thoải mái, kg phải đạt cọc nhưng sau có nhiều ông trước khi xuất ngoại => làm quả roaming => sang Tây gọi thoải con gà mái và phắn thẳng. Bổn tiệm chẳng biết đường nào mà đòi nên đành phải chơi trò cầm chuôi cho chắc.
Tuy nhiên , bác đến quầy "nhà em" làm thủ tục thì trong vòng 5 phút là xong chứ ngoài đó làm cái gì mất đến 3 ngày nhỉ? Iem kg hiểu.

tung4

Xe tải
Ơ em vừa đi roaming vinaphone hôm nọ có phải đặt cọc gì đâu? Điền vào một cái mẫu, bỏ đó rồi phắn. 6 tiếng sau dịch vụ được kích hoạt. Em dùng thuê bao trả sau.

vili

Xe tải
Máy của chủ thuê bao là công ty - tổ chức không phải đặt tiền
Máy của cá nhân phải đặt tiền (5 triệu) - mới đây không biết còn luật này không

nhimcon

Xe đạp
phanvili nói:
Mobi vẫn còn luật phải đặt cọc 5tr nếu bác là thuê bao cá nhân. Bác nên đăng ký thuê bao trả sau của Vinaphone, không cần đặt cọc đâu, điền form là xong thôi bác. Em làm rồi, ok không có vấn đề gì. Có điều phí roaming rất cao. Nếu bác ở nước ngoài dài ngày thì nên mua Sim bên đó tiện và rẻ hơn.

phanvili nói:
À à, nhớ rồi, máy em là máy cty trả tiền mặc dù đứng tên mình :D Thanks bác phanvili.

tung4

Xe tải
Thế thì vila không phải đặt cọc nếu là cá nhân các bác ạ. Đi ra nước ngoài roaming gọi về Việt Nam hết khoảng 5 USD/phút (tùy nước). Được cái phần gọi ở nước ngoài không chịu thuế VAT, cũng đỡ. Chứ nó mà làm phát 10% thì cũng ghê.

nhimcon

Xe đạp
tung4 nói:
Thế thì vila không phải đặt cọc nếu là cá nhân các bác ạ. Đi ra nước ngoài roaming gọi về Việt Nam hết khoảng 5 USD/phút (tùy nước). Được cái phần gọi ở nước ngoài không chịu thuế VAT, cũng đỡ. Chứ nó mà làm phát 10% thì cũng ghê.
Không đến 5USD / phút đâu bác. Chi tiết tính ở đây này.

http://www.vinaphone.com.vn/inform.jsp?g=services&p=Inter_Roaming_abroad

ChiePCW

Xe tăng
Thằng ku công ty em sang Sin, có làm roaming.
Ở nhà bọn em rỗi việc ngồi gọi cho nó hỏi thăm sức khoẻ, gọi nhiều cậu cáu ko nghe thì bọn em nhắn tin, đc một lúc thì thấy tắt luôn cả máy, thế là 5t tiền cọc chả làm cái gì có ích cả :D

tung4

Xe tải
Thường thì một cuộc gọi từ nước ngoài về VN phải chịu 4 loại phí (roaming tại Tây, Tây về VN, VN tới VN, phí roaming tại VN). Cái này họ ghi là mạng khách qui định nhưng mà cũng vẫn phải chịu 4 cái phí ấy.

Đợt em ở bên Mẽo gọi về VN thì riêng cước Tây về VN cũng kha khá rồi. Các loại phí phụ thu thường nó thu theo % của cước chính nên lại càng đắt thêm nữa. Cứ so hóa đơn là ra tiền/phút thôi mà.

dongnn

Xe tăng
Tưởng nhớ
Vâng ạ, cụ tỷ (cụ thể và tỷ mỉ) là thế này:
Số máy đem qua lại mấy cty rồi, nên giờ cũng chả biết cá nhân hay công ty, chỉ biết là hàng tháng thì trả tiền cho nhân viên đi thu, sau đó gửi cty thanh toán :D
Thủ tục để roaming (như nhuẽng lần trước em làm) bao gồm: i) đem xiền đi đặt cọc - khoảng 5M. ii) đi ra nước ngoài, gọi điện, nhắn tin xyz...; iii) khi về tói VN sẽ phải thông báo "cắt/dừng dịch vụ"; iv) đợi thanh toán cước phí khi sử dụng ở nước ngoài....
Như vậy, bác GẤU ạ, các mục i, ii, iv mỗi mục em phải mất 1 ngày để làm...
EM cũng bá cáo các bác số đt là của Mobifone nên thủ tục... buộc phải thế.

Đồng ý là có đ/c đã xù nợ.... nhưng cũng phải có cách nào đó đơn giản thủ tục hành chính đi chứ... Như có lần em về VN, đi thanh toán cước, các đ/c ấy bảo do khi em về VN, chưa báo "cắt" nên chưa cho iem thanh toán... dẫn đến à em phải mất thêm 02 ngày nữa để làm thủ tục...

Vậng ạ, em sẽ nhờ các bác, nưng em nghĩ nên có cách nào để nâng cao chất lượng dịch vụ thì tốt hơn là dựa vào các quan hệ cá nhân thế này

:D Em mời các bác, mỗi bác 1 ly, dù rằng hôm nay có thể chưa mời hết được

dongnn

Xe tăng
Tưởng nhớ
nhimcon nói:
Mobi vẫn còn luật phải đặt cọc 5tr nếu bác là thuê bao cá nhân. Bác nên đăng ký thuê bao trả sau của Vinaphone, không cần đặt cọc đâu, điền form là xong thôi bác.
Bác ơi, đổi số điện thoại có phải dễ đâu :( thông báo thay đổi số cho biết bao nhiêu là người

Xin lỗi bác phanvili và Bes, máy nó ko cho em mời các bác rượu :D

Chỉnh sửa cuối:

Evo

Xe tải
Cách dễ nhất đây. Bác ra nước ngoài mua 1 cái sim rồi alo về nhà divert máy của bác sang cái số đó. Chẳng phải xin phép ai mà lại nhanh, tiện đủ đường nếu bác còn muốn alo cho mọi người bên đó. Đằng nào roaming bác chả phải trả tiền Quốc tế.

MPV

Xe tải
Evo nói:
Cách dễ nhất đây. Bác ra nước ngoài mua 1 cái sim rồi alo về nhà divert máy của bác sang cái số đó. Chẳng phải xin phép ai mà lại nhanh, tiện đủ đường nếu bác còn muốn alo cho mọi người bên đó. Đằng nào roaming bác chả phải trả tiền Quốc tế.
ý này hay đấy, em phải thử xem sao