[Funland] Các game kinh điển trên PC thời 9x -2k

Trò này em chỉ nhớ là xây cái cánh đồng thì nó sẽ có một cái cối xay gió ở giữa và bao quanh là 8 ô ruộng. Đồ họa em nhớ là ngon hơn AOE1 nhiều :))

Bản thân AOE cũng được microsoft làm AOE2 và AOE3 nhưng dân mình hoài cổ chỉ chơi AOE1 đến tận giờ :))
Trò này chơi hay hơn Aoe, nó chiến thuật và thực tế hơn.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Cụ send e zalo đc k ạ?

quandaica2001

Xe tải
Chơi nhập vai game PC NOX cũng khá hay.hệ PS1 có game Tenchu chơi hồi hộp vãi cả ra cuần.

PlaStork

Xe buýt
Trò này em chỉ nhớ là xây cái cánh đồng thì nó sẽ có một cái cối xay gió ở giữa và bao quanh là 8 ô ruộng. Đồ họa em nhớ là ngon hơn AOE1 nhiều :))

Bản thân AOE cũng được microsoft làm AOE2 và AOE3 nhưng dân mình hoài cổ chỉ chơi AOE1 đến tận giờ :))
AOE I: game 2D giả lập 3D, phiên bản huyền thoại, dân và lính thường xuyên mắc vào rừng và nhà, không biết tự tìm đường. Có bản expansion Rise of Rome. Giải game này khá nổi tiếng tại VN và TQ, gắn liền với sinh viên thế hệ 7x và 8x.

AOE II: hay còn gọi là AOK - Age Of King. Vẫn 2D giả lập 3D, nâng cấp AI đỡ mắc cây cối và nhà, bổ sung vũ khí công thành và xây được lâu đài, có pháo đại bác. Cơ bản cách chơi như AOE I.

AOE III: phiên bản 3D thực sự, nặng (so với PC cùng thời) nên VN ít người chơi, tây chơi nhiều hơn, hình ảnh đẹp. Cách chơi khác nhiều AOE 1 và II. Cái này lấn cả sang thời kỳ tiền tư bản, có cả súng ống bắn khọt khẹt từng viên.

Các bản trên đều kém tương thích với các máy tính đời mới. Phải gần 20 năm sau, Microsoft mới ra tiếp sòn sòn các bản chạy được trên hệ điều hành 64 bit, lập trình xử lý song song để tận dụng CPU nhiều lõi, độ phân giải cao tỷ lệ 16:9 hoặc rộng hơn, gọi chung là các bản Definitive Edition:

AOE I Definitive Edition: hình ảnh giống bản AOE I nhưng nâng cấp lên 3D, nhân vật cách chơi gần giống, AI nâng cấp rất khôn.

AOE II Definitive Edition: giống AOE II, cũng 3D

AOE III Definitive Edition: Giống AOE III, nặng kinh khủng, khi full dân số thì ngay cả chip mạnh nhất, card mạnh nhất hiện nay cũng chỉ vài chục FPS. Có lẽ do lập trình chưa tối ưu.

AOE IV: bản này mới ra, em các bác chưa chơi thử. Nhìn hình ảnh thì rất đẹp, chắc đòi cấu hình kinh khủng nhất là trên các màn 4K. Tuy đẹp nhưng nhìn hao hao giống Age Of Mythology hoặc Empire Earth, không có cảm giác của AOE thời xưa.

Mandalord

Xe điện
Dwarf Fortress ạ, giờ em vẫn chơi.

Bito9999

[Tịch thu bằng lái]
năm 99 e nhớ có cái game gì mà mà hình 1 màu, có 1 viên vuông nó cứ chạy, mình điểu khiển nó cắt màn hình ra thành hình vuông, dần dần hiện ra mấy ảnh gái sexy, nhìn phê vãi vì lần đầu chơi món đó. Ngày xưa nó thiếu thốn hình ảnh chứ không như bây giờ nên nó mới phê (sau này có internet thì cõi thiên thai có đủ thứ)

Dani2019

Xe máy
CM bản II có phần ám sát tướng! Báo động là thằng tướng đang đi dạo nó lên xe té - gameover!
Cả lớp ĐH năm 2000 có thằng bạn dị nhân chơi chả giống ai. Ae thì rình núp tỉa từng thằng để tiếp cận diệt êm!
Bố này thì phục ở lối xe chạy out game. Vào bắn cho báo động; tướng địch phi xe ra bị bắn nổ chết queo!
Đảm bảo trong này chưa cụ nào làm thế!

Shogun Total War cũng năm ấy; anh em nâng niu từng nước đi! Mình nó vào game tăng max thuế mọi tỉnh, dân nổi loạn khắp nơi. Nó tự đánh tỷ mỉ dẹp loạn từng trận. Qua mấy lượt nổi loạn bị đàn áp là dân ngoan như cún. Thế là cứ max thuế từ đầu game - phần sau easy pass!
Ae đánh kiểu khoan thư sức dân thì thống nhất Nhật mất 70~100 năm. Nó rút còn 1 nửa :))
Cụ nào chơi chiến thuật turn-base chắc chắn phải biết series game total war!
Mấy màn trong Commandos thì một số có trick mới qua nổi. Cái cụ kể em không nhớ rõ nhưng cũng dạng như vậy.

Chơi chiến thuật theo lượt em chơi Civilization xây dựng đất nước qua các thời kỳ cổ đại tới nguyên tử. Mỗi tội game này chơi cả ngày mới xong.

Ducphuc

Xe điện
Website
www.phucvinh.tech
Half-life, Roadload, comando, fifa98... mấy trò gắn liền với kỉ niệm mấy năm sinh viên và cái máy tính đầu tiên em được sờ tới

nam_hoai

Xe tăng
Game trên PC e biết mỗi CS, còn trước đấy chơi xe tăng với đua xe thú:D

medelabclinic

Xe đạp
AOE I Definitive Edition: hình ảnh giống bản AOE I nhưng nâng cấp lên 3D, nhân vật cách chơi gần giống, AI nâng cấp rất khôn.
bản AOE DE này chơi khá phê cụ ạ =P~ em chỉ chơi với máy thôi nhưng máy nó khôn quá. mình dùng cả cheat mà thắng còn chật vật

medelabclinic

Xe đạp

otzi

Xe tăng
e đã cài xong, mà sao ấn mấy lần vào mà không thấy hiện lên Game gì cả nhỉ ?
có phải crack hay làm bước gì sau khi cài đặt xong thì mới chạy được không bác ?

cụ dùng win 11 ạ? win 10 trở xuống mới chạy được cụ ơi

otzi

Xe tăng
nếu ko cài 2 cái patch kia thì đội hình ko dc cập nhật hay thế nào hả cụ?
lâu quá rồi nên em không nhớ nữa cụ ạ :D nhưng cài nó có chút thay đổi nhỏ thôi. Cụ cài hay không đều được.

otzi

Xe tăng
nói đến game PC đầu tiên em chơi là Dave. Chắc trong này không nhiều cụ biết đến

Tungbk75

Xe hơi
Commandos vẫn là trò chơi em ưng nhất, đòi hỏi sự kiên trì và tính toán