Các em học để làm gì ? Hãy nói cho tôi biết !

hmpstudio

Xe điện
Em nhớ tầm năm kia, có bác LD to to lắm đến khai giảng trường Chu Văn An cầm tờ diễn văn khai giảng lại cầm nhầm thành tờ khai giảng trường AMS, thế mà vẫn vô tư đọc hết cả tờ.... làm các cháu mới vào trường đc phen mắt chữ A mồm chữ O. mà cũng vẫn những câu hỏi : Học - học để làm gì
101% các cháu hs trả lời là để giúp & xây dựng đất nứoc

perman

Xe tải
Học để bố mẹ còn cho tiền mà chơi,
Không đi học thì lấy đâu ra tiền... chẳng nhẽ lại đi cướp như các " đồng chí " đang được lên báo ầm ầm đấy à :-o

dapvocaydan

Xe điện
bằng cấp cũng giống như đồ trang sức thôi

autorun

Xe tăng
Theo e thì "Nhân bất học bất đóng tiền học phí" các cụ ợ

minhchi233

Xe điện
Cháu nào nó đọc báo nhiều nó sẽ trả lời:" Học cho lắm, nhiều bằng như Bác ở nơi nào ,cũng chỉ làm phó cho ông X, ông Y thôi"!

Lac CDX 1.8

Xe điện
HS: Học để cày cuốc kiếm tiền trả nợ chứ để làm gì ???

LĐ: Chuẩn, gánh nặng nhiều tỷ đô của đất nước đang đặt trên vai các cháu, các cháu cố gắng phấn đấu học thật giỏi để trả được hết nợ X_X.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Thạch Đá

Xe hơi
Học vấn và sự giàu có tương quan tỷ lệ nghịch.

Thủ khoa thì ko có tiền mà đi học, con nhà Đại gia thì học dốt cưỡi siêu xe, khoảng cách giàu nghèo ngày càng gia tăng, bất bình đẳng trong XH hình thành tự phát và ngày càng rõ rệt.

Forcus

Xe tải
Bác đến đây làm gì? Hãy nói cho cháu biết!
Bác ngu vừa thôi, hỏi ngu bỏ mẹ

evka

Xe buýt
Cháu xin xung phong trả lời câu hỏi của bác như sau:
Bác là LD còn léo biết phải đi hỏi thì cháu biết thế léo nào được ;))

O Muong Te

Xe điện
Hỏi thế thì em cũng hỏi được. Em chỉ quan tâm là không biết các cháu nó giả nhời thế nào thui.

vietanh_car

Xe tăng
học để sau này làm việc và làm chủ đất nước

ragnarok

Xe tải
Em đoán bác chủ thớt đang định ám chỉ những cái bất cập trong giáo dục hiện nay của chúng ta. Thế các bác có tự hỏi cái đó là do bọn trẻ hay do người lớn chúng ta? Sao các bác không hỏi lại là nếu các em đều bỏ học thì xã hội thành cái gì?... Tất cả các thể chế xã hội đều cần giáo dục, giáo dục để trước hết con người có văn hóa hơn, biết thế nào là ĐÚNG là SAI, sau đó mới nói tới chuyện khoa học kỹ thuật hay những kiến thức hàn lâm khác. Nói như các cụ ngày xưa nhà mình là "học để làm người"...
Những sai lệch trong tư tưởng giáo dục hiện nay là phổ biến, nhưng em nghĩ thay vì bới móc vặn xoáy vào những cái mà hầu hết chúng ta đều thấy thì nên có những động thái tích cực hơn trong việc định hướng cho thế hệ sau... Nếu chúng ta rút ra rằng hầu hết những cái chúng ta học là vô ích, vô bổ, vô dụng, vô giá trị và giả sử như thế là đúng thì ít nhất chúng ta cũng đã có 1 bài học như vậy.

Chỉnh sửa cuối:

Liz

Xe buýt
Em chỉ kết mỗi câu "học để làm người" thui ah! :D

landport

Xe tăng
Theo LĐ thì học để làm gì
Nuôi con gì, trông cây gì em đâu có biết

BALTIC

Xe container
Giọng như giọng bác Hồ ý nhờ, tóm lại học để làm gì mà cháu nói cho bác biết thì bác làm gi được cho cháu thì cháu mới nói.

lovespeed

Xe tải
Em đoán bác chủ thớt đang định ám chỉ những cái bất cập trong giáo dục hiện nay của chúng ta. Thế các bác có tự hỏi cái đó là do bọn trẻ hay do người lớn chúng ta? Sao các bác không hỏi lại là nếu các em đều bỏ học thì xã hội thành cái gì?... Tất cả các thể chế xã hội đều cần giáo dục, giáo dục để trước hết con người có văn hóa hơn, biết thế nào là ĐÚNG là SAI, sau đó mới nói tới chuyện khoa học kỹ thuật hay những kiến thức hàn lâm khác. Nói như các cụ ngày xưa nhà mình là "học để làm người"...
Những sai lệch trong tư tưởng giáo dục hiện nay là phổ biến, nhưng em nghĩ thay vì bới móc vặn xoáy vào những cái mà hầu hết chúng ta đều thấy thì nên có những động thái tích cực hơn trong việc định hướng cho thế hệ sau... Nếu chúng ta rút ra rằng hầu hết những cái chúng ta học là vô ích, vô bổ, vô dụng, vô giá trị và giả sử như thế là đúng thì ít nhất chúng ta cũng đã có 1 bài học như vậy.
Học bao giờ mục tiêu đầu tiên cũng là để làm người. Xưa thế, nay thể mà mãi sau này cũng thế.

Cơ mà giáo dục trong nhà trường VN hiện nay liệu có phải để làm học sinh nên người? Giáo viên phần đông mải ăn tiền học sinh, lấy tư cách đâu mà giáo dục đạo đức chúng nó. Học hành thì nhồi nhét toàn những thứ vô bổ chỉ với mục đích bắt học sinh đi học thêm càng nhiều càng tốt.

Còn nếu cụ bảo học để biết được học là vô bổ thì cái giá để biết e là hơi quá cao đấy ạ

resdul

Xe tải
Hây dà, hồi cháu còn bé 5 tuổi, chưa có trường mẫu giáo, ở nhà không có ai trông, thế là cho đi học lớp 1.
Lớn thêm 1 tí, ở nhà lêu lổng, xuôt ngày tắm ao trèo đồi, không ai quản, thế là đi học cấp 2.
Thêm 1 tí, quanh khu nhà cháu thanh niên bỏ học đánh nhau, tụ tập, nghiện hút nhiều, cháu cũng mon men, thế là ông già cho đi học cấp 3.
Thếm 1 chút, bọn bạn học 1 số chuyển nghề trộm cắp, xin đều, 1 số lấy vợ, 1 số cửu vạn, cháu sức yếu, xấu trai, nhat gan, không theo được mấy con đường đấy nên đành đi học Đại học.
Lớn thêm 1 chút, bố cháu không cho xiền, thế là cháu phải học để còn kiếm cơm.
Lớn thêm 1 chút, lại lo học để xin chân làm thuê cho bọn tư bản dãy chết còn mang ít $ về mua sữa cho F1.
Túm lại cháu vẫn ứ biết học để làm gì. về gặp thằng bạn học cấp 2 bỏ ngang giờ làm trùm mấy mỏ quặng, 1 ông khác cũng hết trường làng giờ đá quý, khảm đầy nhà