[Funland] Các cụ xưa dạy giờ còn đúng - Cái nết đánh chết cái đẹp.

xe365

Xe buýt
Cái đẹp đánh bẹp cái nết...

Với đại gia thì cái nết càng hỏng càng thích ợ :P

Xe_Co_Ngon_Len

Xe đạp
Thời em đi học cũng vậy, tốt gỗ hơn tốt nước sơn và cái nết đánh chết cái đẹp, vì rằng thời đó cả xã hội bần cùng mạt rệp thiếu đói kinh niên thì có ăn là hạnh phốc rồi đừng chảnh choẹ khen chê này khác. Mãi đến tận những năm chín mấy em mới được nghe câu "Con lợn có béo cỗ lòng mới ngon", là khi thịt cá dư dả đầy ngoài chợ không còn ai phải tem phiếu hay tích kê xếp hàng, chứ thời bao cấp xếp hàng mua lòng lợn đến lượt lại hỏi con lợn này có béo không thì mời ông sít pác ta cút.
Em viết sau chính tả quy chuẩn, nó là "cuốn hút" ạ
Vâng, yêu cầu mỗi thời điểm mỗi khác cụ nhỉ, giờ phải vừa nước sơn đẹp mà gỗ cũng phải tốt nữa thì mới lấy đc xiền của khách.

Xe_Co_Ngon_Len

Xe đạp
Xấu thì bị loại từ vòng gửi xe rồi. Trước khi cái nết được phô diễn.
Nhân cách thì giả tạo được. Chứ nhan sắc thì chỉ giả được khi online thôi.
Còn được cả 2 thì chẹp chẹp.
Ối giời ơi làng nước ơi cái nết này đẹp quá chảy hết cả máo cam rùi. :o)

Yoshi Hito

Xe tải
Cái nết đánh chết cái đẹp ý chỉ tính cách, thái độ quan trọng hơn vẻ bề ngoài. Câu này phù hợp với tiêu chí tìm người để lấy làm vợ. Thật ra câu đầy đủ của các cụ còn có vế sau:
"cái nết đánh chết cái đẹp, cái đẹp đè bẹp cái nết" và qua đó muốn nhấn mạnh rằng vẻ đẹp bề ngoài cũng quan trọng không kém tính nết ...

hoviethung

Xe lăn
Vâng, yêu cầu mỗi thời điểm mỗi khác cụ nhỉ, giờ phải vừa nước sơn đẹp mà gỗ cũng phải tốt nữa thì mới lấy đc xiền của khách.
Tốt gỗ hơn tốt nước sơn. Tức là các cụ đều nói cả gỗ và sơn đều cần phải tốt mà. Chỉ có khác nhau về tầm quan trọng của sơn và gỗ thôi cũng như với con người thì xấu người đẹp nết còn hơn đẹp người. Nói chung ca dao tục ngữ được đúc rút từ kinh nghiệm cuộc sống luôn có giá trị vĩnh hằng. Ý tại ngôn ngoại càng ngẫm càng thấy hay thấy đúng.

Em chọn đẹp
Vì đẹp có thể nhìn thấy được, còn nết thì hên xui lắm

Tlbooks

Xe buýt
Vâng, nết-đẹp theo câu trên là xưa các cụ ám chỉ phụ nữ.

Xưa đi học hay nghe cô giáo nói câu này với các bạn nữ tong lớp, hay động viên các bạn là cái nết đánh chết cái đẹp, mà bạn gái xinh thì có mấy đâu toàn trung bình ấu ko ah. Mà những bạn xinh toàn làm lớp phó quản ca tổ trưởng... Nói chung là cán sự lớp ko ah. Sau ra đờì đi làm va vấp thì thấy đa số gái xinh thì thường tốt tính và ko ngoa ngoắt như phụ nữ trung bình về nhan sắc. Vậy theo cccm đến giờ thì cái nết còn đánh chết cái đẹp ko sao tôi thì hay thấy là cái đẹp đa số tính cũng dễ chịu vậy nhỉ ?
người xấu về hình thức ngay cái nhìn đầu tiên, ít đc thiện cảm của nhân gian, tức là nghiệp của họ đã xấu sẵn rồi, ....khó nói
nếu có thống kê trung thực thì đẹp người thường sẽ đẹp nết (phước lớn), xấu người thì ...khó nói, tự các cụ các mợ cảm nhận thôi.
biết là "tướng tự tâm sinh", nhưng số người do tâm tốt mà đẹp dần lên cũng không có nhiều, mà chỉ có tâm xấu - tướng xấu, cứ dồi dào tham sân si mạn nghi thì tướng xấu là đương nhiên....

Yeuaibaygio

Xe container
Đấy là cụ thớt dẫn kiến thức tiểu học với THCS thôi. Bọn em lên cấp 3 học Văn nâng cao có thêm câu "Cái đẹp đè bẹp cái nết" cơ ;))

Politeboy

Xe tăng
Cái đẹp nó làm sao mà phải đánh chết nó?
Cái nết thì mơ hồ lắm, nhưng cái đẹp thì lồ lộ tính bằng cm rõ ràng.
Cứ đẹp đi khắc có nết.

Rivers

Xe container
Cái gì dễ nhận ra thì ta cứ iêu nó trước thôi ;))

Doan TS

Xe tải
Nói gì thì nói, chỉ vì hơn thua mà cái nết gây án mạng, đánh chết cái đẹp thì cái nết sai rõ rồi. Chỉ riêng thói côn đồ kể trên là em đã chọn cái đẹp, chả ngu gì chọn nết. :D

juve99

Xe cút kít
Chuẩn là ông thớt chẳng hiểu lời dạy của các cụ xưa, đi học cô dạy chắc cũng nghe lõm bõm câu được câu mất, nên giờ mở thớt chém bừa.
Miki vừa xinh vừa thông minh dễ bảo :">

piedaide

Xe buýt

Xưa đi học hay nghe cô giáo nói câu này với các bạn nữ tong lớp, hay động viên các bạn là cái nết đánh chết cái đẹp, mà bạn gái xinh thì có mấy đâu toàn trung bình ấu ko ah. Mà những bạn xinh toàn làm lớp phó quản ca tổ trưởng... Nói chung là cán sự lớp ko ah. Sau ra đờì đi làm va vấp thì thấy đa số gái xinh thì thường tốt tính và ko ngoa ngoắt như phụ nữ trung bình về nhan sắc. Vậy theo cccm đến giờ thì cái nết còn đánh chết cái đẹp ko sao tôi thì hay thấy là cái đẹp đa số tính cũng dễ chịu vậy nhỉ ?
cái đẹp có tội gì mà phải tử hình nó thế ạ :))

smallstar_2404

Xe hơi
Thì đó, các cụ dạy cái nết đánh chết cái đẹp hay tốt gỗ hơn tốt nước sơn, và e thì thấy toàn ngược lại thui, e thấy thường đẹp người thì cái nết nó cũng ở mức tàm tạm trở lên còn người trung bình xấu về ngoại hình e thấy tính xấu nhiều hơn tính tốt.
Sao ko có thả haha cho cái cmt của bác. Em xấu người xấu cả nết :))

Tiểungưnhi88

Xe điện
Các cụ dạy từ xưa . Thời xưa cái đẹp ngửa ra hoặc chổng lên thì vua còn mất nước, nữa là thời nay câu trả lời này khó ah.

Thành Thị 1

Xe điện
Đấy là cụ thớt dẫn kiến thức tiểu học với THCS thôi. Bọn em lên cấp 3 học Văn nâng cao có thêm câu "Cái đẹp đè bẹp cái nết" cơ ;))
vâng, ko hiểu sao lần nào quần nhau, cái đẹp nó đều ở trên đè bẹp e ở dưới!!!

CuongNguyenPhuc71

Xe container

Dễ chịu dưng mờ không giành cho kụ lếu kụ nghèo nhóe

Matizcoi

Xe cút kít
Lớn bùi, bé mềm - Trẻ thơm thịt, già ngọt xương.
Còn sát thủ "nết" tuổi gì mà oánh chít được chị đẹp ;))