[Thảo luận] Các cụ xử giúp em xem ai đúng

pnew

Xe điện
Cụ chủ sai rồi. Xe kia dẫu không xi nhan nhưng họ đã vào tới nửa thân xe mà cụ còn dấn ga thì em chịu cụ.
Trường hợp trên đường, các xe đang phóng nhanh mà nó chuyển làn và cụ ko phanh kịp, tông vào nó thì cụ mới không sai. Trường hợp trong clip là cụ chủ hoàn toàn có thể phanh lại.
Ví dụ một cái xe đỗ trái đường (sai chắc), nhưng không vì họ sai mà cụ cứ tông vào mít nó !
Nói như cụ thì đâm vào thằng vượt đèn đỏ cũng sai. Căn cứ vào đâu mà khẳng định là chủ thớt có thế phanh được. Chẳng luật nào bắt buộc lái xe phải tránh được tất cả các trường hợp chuyển làn láo như thế. Chủ thớt chỉ sai khi chạy quá nhanh và chỉ sai trong cách xử lý hậu quả của va chạm thôi.

pnew

Xe điện
Chuẩn nhất nếu xxx tới thì 2 xe cùng sai, cụ chủ sai ít hơn ( ko làm chủ tốc độ). Còn ông 98 chả có lý do j bắt đền cả, đi như vậy sai lè ra rồi. Cụ chủ có được đền hay ko thôi, xxx đến thì cả 2 mất tiền (e gia cát dự vậy), nhưng cụ chủ chắc chắn mất ít hơn 2 củ. Lỗi lớn thuộc về ông 98 kia.
Em nghĩ không nên dùng cụm từ "ko làm chủ tốc độ" vì chẳng có trong Luật lẫn Nghị định xử phạt.
Trong trường hợp này phải phân biệt giữa phạtbồi thường.
- "phat" thì chỉ người có lỗi nên chủ thớt không bị
- "bồi thường" thì cả hai đều có phần trách nhiệm. Chủ thớt gây thiệt hại cho ông 98 và ngược lại. Vì Bộ Luật dân sự quy định "Chủ sở hữu, người được chủ sở hữu giao chiếm hữu, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường thiệt hại cả khi không có lỗi" (ô tô được tính là nguồn nguy hiểm cao độ).

PS Không biết bồi thường này có được bảo hiểm trả không nhỉ? Có nằm trong "Bảo hiểm bắt buộc trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới " mà xe nào cũng phải mua không?