Các cụ vào xem rồi lý giải hộ nhà cháu phát!!!

Truongvk

Xe tải
Em hỏi các cụ, trong trường thì các cô dạy phải xếp hàng, phải tuân thủ luật giao thông....

Sáng sáng bố mẹ đèo con đi học vẫn vượt đèn đỏ, không đội MBH, rồi chạy ngược đường... đi đâu đông người thì xông lên chen lấn, thậm chí mắng con khi nó không chen cùng ... Thì bài giảng của các cô thấm vào đâu!

Không thể chỉ đổ hết cho nhà trường được các cụ ạ. Ngay cái cách cụ chủ thớt lo con mình trở thành gà công nghiệp nếu được dạy ứng xử có văn hóa cũng đã thể hiện phần nào nguyên nhân rồi đấy ạ.

Em định vote+ cụ chủ thớt nhưng đọc đến câu cuối lại xin cáo lỗi cụ vậy!

Hoang Khoi

Xe buýt
Cái sự Chen!
E đi xe máy, oto cũng vẫn phải chen; Thằng con cầm tiền mãi không mua nổi cái xúc xích, e cũng mắng nó "sao mày ko biết chen, thích muộn học à"!?; Đi nộp tờ khai thuế, ko chậm trễ được mà phải chen tí để bấm số, chứ không ngồi cả sáng hoặc cả chiều!; đi lấy hàng cho công ty cũng vậy, chen bằng sức, chen bằng "hào" để nhận hàng sớm không nó lưu Container hay lưu toa thì sếp bắt chịu phạt à!?

Tóm lại có những lúc, hay giờ đây nghe các cụ nói vè cái sự chen ngẫm thấy mình không tử tế đàng hoàng lắm, ko biết bao giờ mới được như dân Nhật Bổn.. mà đằnh tặc lưỡi:' Từ ngày mai nếu có phải chen thì nhường cụ già, con trẻ, phụ nữ có thai ra" chứ còn các bác khoe khỏe e vẫn cứ chen!!! hehe :)

koj.k0ol

Xe tăng
cụ toàn đưa mấy cái so sánh này làm em buồn :D , em đi chợ viềng mấy lần, toàn phải đi bộ, chen nhau thì bẹp ruột đi bộ còn không chen được... may năm nay ngon lành thì lại đến hội đền trần... rõ khổ

quaychan

Xe tăng
Không thể chỉ đổ hết cho nhà trường được các cụ ạ. Ngay cái cách cụ chủ thớt lo con mình trở thành gà công nghiệp nếu được dạy ứng xử có văn hóa cũng đã thể hiện phần nào nguyên nhân rồi đấy ạ.

Em định vote+ cụ chủ thớt nhưng đọc đến câu cuối lại xin cáo lỗi cụ vậy!
Tất nhiên là em chỉ băn khoăn vậy thôi, chứ trong một số trường hợp nếu mình dạy trẻ theo ba rem để trở thành công dân gương mẫu như mong muốn của bản thân thì em e con cháu mình khó mà hòa nhập được với bạn bè lắm.
Chưa kể bị chê/ chửi là thằng hấp, dở hơi.

Nhà cháu cũng muốn rèn cho chúng nó sống hiên ngang, đàng hoàng và quân tử như cây tùng, cây bách ( một mình lẻ loi trên núi cao) lắm, nhưng với môi trường như ở mình thì khó mà thành tùng bách lắm, vì tùng bách rất dễ bị lâm tặc hay dân kiếm củi nó xơi.

Hay là tập cho chúng sống lả lướt như cây cỏ dưới chân, gió bề nào cũng xoay được, lại dễ đối phó với dòng đời đen bạc (?)

vietran

Xe ba gác
Một xh láo nháo, hệ quả tất yếu

DV2004

Xe tăng
e thấy có lẽ nên là nước bại trận trong chiến tranh thì mới có ý thức được.
Xem Nhật, Đứtoanftoanf nước bại trận trong thế chiến 2, nên bây giờ mới vậy.
VN toàn...thắng đế quốc to.

BlackBelt

Xe đạp
".........tsb, gióa dục..........."
=))

sakuda

Xe điện
Chả có gì phải lý giải cả, cái này người ta gọi là ý thức bằng con muỗi.... mà chưa chắc... bằng con kiến!

cruze_vp

Xe tăng
sống chung với lũ thôi mà

thanhlich

[Tịch thu bằng lái]
Website
kinhmat.com.vn
Em không đồng ý với các cụ đâu nhé.

Theo em thì không phải tại dân trí, ý thức tự giác, giáo dục...... Có chăng chỉ là cá biệt.

Em hỏi một câu: Sao mọi người đến quán Phở mậu dịch, giò chả Ứớc Lễ, ô mai Hàng Da..... lại xếp hàng ngon thế?

Phải chăng do người chủ cửa hàng nghiêm minh và công bằng?

Cái máy bấm số không có lỗi, nó rất khoa học cho người xếp hàng là đằng khác nhưng cơ quan quản lý cái máy bấm số đó nó có thực hiện nghiêm túc trước không?

Loa gọi số thì bé, xong một số rồi cũng không thèm bấm để nhẩy số tiếp theo. nhiều người không cần nhẩy số chỉ cần ah chào chị là ok .....

- Xếp hàng ở bệnh viện, các cơ quan công quyền thì chứng kiến cảnh nhẩy ngang nhẩy tắt và quan trọng nhất là họ không hề từ chối những người nhẩy ngang nhẩy tắt này.

Tóm lại cả một bộ máy cồng kềnh với đầy đủ ban bệ không bằng mấy bà bán phở, bán ô mai.

Pham Quoc Han

Xe buýt
Nhật Bản có "Tinh thần Nhật Bản", Tung của có "Hồn Trung Hoa". Việt Nam có "Chen lấn Việt Nam"
Nhìn Avatar của Cụ cho thấy là Cụ làm công tác tuyên truyền cổ động đây.:-bd Cứ như là những năm 60 ý nhể, bờ tường nhà kho, nhà trẻ, trường học....đầy dòng chữ viết tay. Dưng mờ avatar của Cụ chưa nói tới nông dân, dân tộc ít người,......và không có thành viên OF nhá.:-| Hãy bổ sung vào không có là bị kiện cáo, rách việc lắm, bổ sung nhá cho đỡ nhức đầu.=))

SU-CAMRY

Xe tải
Tối 17/3 xem TV các cụ nhà ta cũng chen nhau vào để được có mẹt trên TV khi đi ủng hộ n/d NB đấy.

Mr-Quadcore

Xe buýt
Các bác nói hay quá ...! Em chả nói xa .. nhưng chả biết có bác nào đi đường chịu khó đợi xếp xe đi thành hàng hay cũng cố len bằng được !

vietanh_car

Xe tăng
nước ngoài họ văn minh bao nhiêu thì VN mình lại... bấy nhiêu
e nhìn cái ảnh này mà thấy buồn cho văn hóa Việt

crod

Xe tăng
các cụ thông cảm, mình phát triển sau nên chưa bằng họ là đúng rồi, chưa qua thời kỳ GIÃY CHẾT nên vẫn phải GIẪM ĐẠP thôi. Bọn nước ngoài nó GIẪY chán rồi nên mới trật tự như vậy được.

at2011

Xe tải
Nói chung là chỉ do 1 chữ thôi: NIỀM TIN

Bọn Nhật nó có niềm tin là kiểu gì cũng ổn thỏa, cứ bình tĩnh. Dân mềnh mất mẹ nó hết niềm tin rồi. Bảo không tăng, y như rằng tăng. Bảo không cấm, y như rằng cấm. Bảo không sao, y như rằng có chuyện. Bảo còn nhiều, cứ từ từ y như rằng không đến lượt. Từ lúc bé tý đến lớn tướng, từ chuyện nhỏ đến chuyện to, đều bị lừa.

Cho nên phải nhanh nhanh thôi, không thì chả còn cái gì mà xơi! :))
Cụ phán chuẩn. Vn đang thiếu niềm tin, niềm tin vào sự công bằng, nghiêm minh.

muadem

Xe cút kít
nước ngoài họ văn minh bao nhiêu thì VN mình lại... bấy nhiêu
e nhìn cái ảnh này mà thấy buồn cho văn hóa Việt
Cho nên gần đây em không dám đi khai ấn đúng dịp nữa, mà phải đi vào lúc khác :((
Ngả mũ khâm phục nd NB ^:)^