[Funland] Các cụ vẫn còn mua hàng trên Facebook sao?

thongnv

Xe điện
thật, em thấy nhiều người bán hàng trên fb cứ kêu hàng uy tín, chính hãng. Nói là tham gia các nhóm fb là phải check legit các kiểu mới dc phép đăng bán hàng. Thế mà có ông vừa rồi bị phốt giao hàng nhái cho khách, khách phát hiện ra được thì xin lỗi, rồi đổi trả, tìm các lý do khác cho việc sai sót của mình. Đó là gặp phải khách biết check, còn gặp khách ko biết check thì ngon rồi, Bán 100 sản phẩm thì lọt vào đó tầm 10 sản phẩm fake là ngon rồi!
rõ ràng rồi cụ ơi
toàn hàng fake và nói là hàng auth, các hội nhóm toàn đặt hàng tàu về bán hàng auth

Demchinhhang.net

Xe container
Nó chỉ là 1 kênh giao tiếp.

Hự.

Xe điện
thật, em thấy nhiều người bán hàng trên fb cứ kêu hàng uy tín, chính hãng. Nói là tham gia các nhóm fb là phải check legit các kiểu mới dc phép đăng bán hàng. Thế mà có ông vừa rồi bị phốt giao hàng nhái cho khách, khách phát hiện ra được thì xin lỗi, rồi đổi trả, tìm các lý do khác cho việc sai sót của mình. Đó là gặp phải khách biết check, còn gặp khách ko biết check thì ngon rồi, Bán 100 sản phẩm thì lọt vào đó tầm 10 sản phẩm fake là ngon rồi!
Giờ hàng giả ko dễ nhận ra. Chứ giả cầm hàng cái biết ngay thì nói làm gì. Hàng giả dùng vẫn tốt là đằng khác. Chỉ là phần tiền ta sẵn sàng trả cho thương hiệu đó là ta bị lừa. Ví dụ như giày chạy, cầm trên tay 1 đôi Nike Vaporfly fake và auth nhìn khó mà phân biệt được, xỏ vào chân 2 đôi hầu như cũng ko khác gì nhau (với người bình thường như đa số người mua, e ko nói chuyên gia). Thậm chí thời gian đầu chạy cũng ko nhận ra sự khác biết. Nhưng rồi đôi fake nhanh xuống mã, xuống chất lượng, ... Lúc đó xỏ đôi auth và đôi fake mới cảm nhận được sự khác biết.

Người bán thì cam kết hàng auth, bao check thoải mái, phát hiện fake đền gấp 10. Người mua mua lần đầu, xỏ Vaporfly vào thấy cảm giác hơn hẳn các loại giày khác, chạy sướng, hoặc ko phải mua lần đầu, nhưng đôi trước cũng hàng fake, thì sao mà dám nhận định đó là hàng fake. Bói đâu ra 1 cụ mua song song cả 1 đôi y hệt hàng auth ở cửa hàng của hãng ở nước ngoài mang về dùng song song để sau vài tháng so sánh xem fake kém auth như thế nào?

Vậy khi người mua đa phần ko phân biệt được, nhập fake về bán thì lợi nhuận cao, động lực nào để thương nhân nhập hàng auth về bán, trừ 1 số ít người có "tâm", có trách nhiệm với cả người mua xa lạ, nhiều người chỉ mua 1 lần.

thongnv

Xe điện
Vừa đặt đơn temu đầu tiên
Cái hay hơn shopee là nó gom tất cả sản phẩm thuộc các shop khác nhau, thành 1 đơn, và cứ đơn 120k là miễn phí ship, bất kể mua ở bao nhiêu shop đi chăng nữa
Điểm này vượt trội so với shopee

Giodong2

Xe buýt
Em cứ toàn shopee + lzd mà chiến, rút knghiem toàn thanh toán trước cho chắc ăn. Fb toàn giá cao mà ship về toàn ko ưng ý.
Bán trên fb còn ăn được cho 1 số tệp khách ngại dùng shopee lzd, như ông cụ nhà em chẳng hạn. Vào shopee cụ đọc chữ ko rõ, ko biết cách thanh toán nên khi lướt fb ra rả quảng cáo hàng nào cần là cụ kích nút mua luôn. Shop đt tới chốt địa chỉ ship cho cụ là cụ thích.

polizia

Xe container
Em vừa mua con màn Android cho xe qua Aliexpress.
Bình thường mua hàng Tàu em hay mua qua shoppee hoặc Sabomall nhưng em tìm con màn của xe em ko thấy còn trên Aliexpress lại đầy.

Em review qua cho các cụ tham khảo nếu có nhu cầu:
- Em lướt Aliexpress thì rất nhiều thương nhân bán, giá chênh nhau vài trăm k cùng cấu hình, ko biết là khác nhau gì nhiều ko nhưng thôi em chọn thằng rẻ nhất. Đợt vừa rồi nó khuyến mãi “chào năm học mới” nên giảm giá mỗi loại mấy trăm k. Em chọn 1 con giá 2tr9 cấu hình Android 14, chip lõi 8, 4gb Ram - 64Gb ổ cứng tặng kèm 1 cam lùi AHD.
Thanh toán qua thẻ tín dụng, giá sale đợt cuối tháng 8 là 2tr9 tương đương 120 đô, freeship về Việt Nam.
Theo dõi track order thì chỉ 4 ngày là hàng đã tới Việt Nam.
Có điều khi về Việt Nam nó sẽ nằm ở kho bưu cục ngoại vụ và chờ thủ tục hải quan.
Khâu này em hơi sơ suất vì cứ nghĩ theo thủ tục là bên bưu cục sẽ gửi thư hoặc gọi điện thông báo lên đóng thuế, sau đó sẽ trả hàng. Nhưng mà anh bưu điện cũng kệ cmn khách hàng, em thì ko vội nên cứ chờ mà sau 1 tháng ko thấy gì. Em track order trên trang Vnpost vẫn cứ báo nằm ở hải quan, em liền ấn vào biểu tượng zalo của vnpost thì có nhân viên hỏi, em mới trình bày vấn đế thì bạn ý bảo em gửi ảnh chụp cccd, ảnh chụp mua hàng, ảnh chụp trừ tiền tài khoản gửi vào mail của bưu điện. Hôm sau bưu điện trả lời là sẽ làm thủ tục thông quan hộ, sau 30 ngày sẽ có bưu tá phát và thu hộ thuế.
Kể từ hôm gửi mail thì 10 hôm sau bưu tá mang hàng và em đóng thêm 22% thuế ( 12% thuế nhập khẩu và 10% thuế vat ) vị chi là 725k nữa.
Em mang màn ra chỗ chuyên lắp nhờ lắp, loay hoay hơn 1 tiếng là xong ( phải mua thêm cái dây nối nguồn vì dây theo ổ hơi ngắn, đấu lại nguồn camera vào tẩu vì đầu cũ Wincar nó lấy nguồn cam ngay trên đầu còn con này nó cắt )
- Về màn thì tốc độ nhanh, mượt, khởi động xe là gần như màn lên luôn sau vài giây ( mà đầu cũ phải đi 1 đoạn dài nó mới lên )
Bản em mua ko có 4G, trên ảnh ghi có như hoá ra đọc kỹ thì bản 6Gb ram trở lên mới có, nhưng thôi cái này ko qua trọng lắm, có thể phát wifi từ điện thoại hoặc cục phát ngoài.
Màn đã kèm theo Canbus, mặt dưỡng, cắm là ăn ngay, hiện thị hết thông số như màn S160 và tương thích hết các nút bấm vô lăng và táp lô, có ra lệnh giọng nói nhưng nếu muốn bấm trên vô lăng thì thay cái phím vô lăng khác, ko thì xài nút bấm trên màn cũng đc.
Tổng thiệt hại 2tr9 + 725k thuế, công lắp 300k và mua thêm dây nguồn kéo dài 90k vị chi là 4 củ cho con màn lõi 8, 4gb ram kèm mặt dưỡng.
Lâu em ko check giá ở đây nhưng ngày này năm ngoái với cấu hình đó là loanh quanh 10-12 củ 😀
( Rút kinh nghiệm bác nào mua qua Aliexpress thì có thể nhờ dịch vụ, hoặc tự mua nhưng ngay khi check thấy hàng về kho bưu cục có thể phi lên kho ở Tân Trại - Sóc Sơn gần Sb Nội Bài, vào thẳng đấy đọc vận đơn xin lấy hàng em nghĩ có thể deal tiền thuế tại chỗ với cán bộ, do lần đầu em trải nghiệm mua Aliexpress nên cứ thử chờ xem ntn, biết là kể cả đóng thuế vẫn rẻ hơn ở đây nên cứ thủng thẳng chờ )

windmill

Xe buýt
Thôi thì cũng phải để cho ngành thương mại với phần lớn gian thương, chặt chém, trốn thuế lụi tàn đi. Có thương là thương ngành sản xuất thôi.