[Funland] Các cụ tư vấn giúp làm sao để từ chối vụ mượn vợ 2?

Boytriton

Xe điện
Xe em thì đôi khi chả có việc j đôi khi lại đột xuất đi tỉnh nên nhiều khi cũng phải từ chối khéo.

doanh_bma

[Tịch thu bằng lái]
Website
sieuthimaycafe.vn
E cũng bị TH tương tự cụ ah, nhưng b.jo nghe Gấu e tìm cách từ chối khéo: Có việc phải dùng tới xe.
Nhưng bây giờ lại có rất nhiều người gọi hỏi vay tiền nữa - Từ chối thì rất ngại, đôi khi mất bạn mất bè, mất a e chỉ vì mấy cái mượn này.

Quych

Xe máy
Nhiều ông mở mồm ra mượn xe đi mà không biết nghĩ. Đã không mất tiền thuê xe rồi mà lúc về không đổ đầy bình xăng + mang đi rửa dọn thật sạch cho đẹp bạc. Tiền rửa sạch cả trong lẫn ngoài ngon lành có 80k chứ mấy. Kiểu lợi dụng thế bảo sao nhiều người cóng.

Em chém gió thế thôi chứ chưa ai mượn xe em và em chưa đi mượn xe ai bao giờ vì người nhà và bạn bè đều có xe cả. :D

Begau

Xe đạp
Báo cáo các cụ, may quá em có cớ rồi.

Đến giờ này em cần xe đi đến điểm hẹn ăn nhậu thì xe em vẫn đang ở cách Hà nội 50km. Haizz lần sau em từ chối thẳng không cần vợ cả mang tiếng nữa.

Streamline

Xe điện
Không khéo ông bạn vàng nằm trong đội "xegiadinh.net" cũng nên.
Hehe em fun tý:D

Leo09351

Xe buýt
Cụ có điều kiện thế thi thoảng cho thằng bạn thân mượn tí có sao đâu cụ :D EM fun tí

codate

Xe tăng
Nhiều ông mở mồm ra mượn xe đi mà không biết nghĩ. Đã không mất tiền thuê xe rồi mà lúc về không đổ đầy bình xăng + mang đi rửa dọn thật sạch cho đẹp bạc. Tiền rửa sạch cả trong lẫn ngoài ngon lành có 80k chứ mấy. Kiểu lợi dụng thế bảo sao nhiều người cóng.

Em chém gió thế thôi chứ chưa ai mượn xe em và em chưa đi mượn xe ai bao giờ vì người nhà và bạn bè đều có xe cả. :D
cụ đừng nói như thế, vụ rửa xe thì em không bàn đến vì đó là điều tất nhiên phải làm.
Nhưng vụ đổ đầy bình xăng thì khác nhé, những người phải đi mượn xe để đi về quê hay công việc xa cuối năm thì họ không có điều kiện để sở hữu 1 chiếc xe ccho riêng mình. Đổ đầy một bình xăng bây giờ cũng tầm 1tr có dư, tùy từng xe có xe còn cao hơn. Với 1tr đó họ cũng có thể đi thuê xe ở ngoài, chả việc j phải mượn để có những người hỏi những câu như cụ chủ thớt.

Xin lỗi cụ chủ thớt vì trường hợp của cụ là mượn nhiều lần liên tục, chứ 1 năm mượn 1 vài lần thì với cá nhân em là vô tư. Người mà em đã có thể cho mượn xe 1 lần thì mượn thêm vài lần cũng ko sao ạ.

duong73

Xe máy
Tóm lại đã không muốn cho mượn thì nói thẳng ra là xe nhiều lúc để không đấy nhưng có việc đột suất thì lấy gì đi mày thông cảm việc của tao nó vậy lần trc mày lấy đi có việc mượn đứa bạn cùng cơ quan đi tạm xong về nói nói chẳng ra gì nó bảo lần sau cần gọi taxi mà đi làm tao nhỡ hết việc chắc ông bạn cũng k dám hỏi mượn đâu trừ khi đầu ông ý chỉ để đội mũ bảo hiểm thì bó tay.

spb

Xe máy
Cái này em cũng hay gặp, nhưng quan điểm của em rõ ràng là ko bao giờ cho mượn xe. Và nói trước với người muốn có ý định mượn. Nhưng cụ đã trót rồi thì khó. Tốt nhất cụ đầu tư 10 củ, làm quả vân tay khi khởi động. Cài mỗi vân tay cụ và gấu. Ok. thế là hết mượn:D
Chưa chắc cụ à, thời buổi bây giờ mượn luôn cả ngón tay ra đề nổ máy ấy chứ...hi em fun tí.

Begau

Xe đạp
cụ đừng nói như thế, vụ rửa xe thì em không bàn đến vì đó là điều tất nhiên phải làm.
Nhưng vụ đổ đầy bình xăng thì khác nhé, những người phải đi mượn xe để đi về quê hay công việc xa cuối năm thì họ không có điều kiện để sở hữu 1 chiếc xe ccho riêng mình. Đổ đầy một bình xăng bây giờ cũng tầm 1tr có dư, tùy từng xe có xe còn cao hơn. Với 1tr đó họ cũng có thể đi thuê xe ở ngoài, chả việc j phải mượn để có những người hỏi những câu như cụ chủ thớt.

Xin lỗi cụ chủ thớt vì trường hợp của cụ là mượn nhiều lần liên tục, chứ 1 năm mượn 1 vài lần thì với cá nhân em là vô tư. Người mà em đã có thể cho mượn xe 1 lần thì mượn thêm vài lần cũng ko sao ạ.
Em thì cũng chả có nhu cầu đổ đầy bình hay gì đâu, biết ý chút thì đi bao nhiêu đổ bấy nhiêu là ok rồi. Trường hợp chính đáng mượn và hợp lý thì em cũng chả ý kiến gì đâu hôm trước có người mượn làm xe dâu em còn sợ họ không kịp em còn rửa trước sạch sẽ cho để kịp trang trí mà. Nhưng trường hợp này em ức chế là cứ mượn liên tục. Giờ này em vẫn ngồi hẫu ở cơ quan để chờ lấy xe đây ạh, cũng may là báo gấu có hẹn đi nhậu nên cũng chưa phải nói với gấu chứ không lại càu nhàu.

vuongha

Xe tăng
Cụ cố gắng từ chối một , hai lần . Chắc bạn cụ sẽ hiểu ý thôi mà .

daiminh

[Tịch thu bằng lái]
Em thì nghĩ khác cái xe đúng nghĩa nó chỉ là cái phương tiện ai có việc cần xe em cho mượn ngay chẳng lăn tăn gì kể cả mình đi xe ôm cũng được nhưng khổ nỗi vợ cả nó lại hay cằn nhằn. Em chỉ ghét xe em đang đầy xăng nó đi hết không chịu đổ thôi, con xe em đang hết xăng đi về mà đổ đầy thì em qúy cực. Ngày trước chưa có xe thằng bạn nào có xe em lấy đi vài ngày cũng chả sao thấy các bạn mình vẫn vui vẻ hay tại tính em vô tư quá các cụ nhỉ?

biahoihanoi

Xe lăn
Nói chung từ chối vài lần thì dần dần cũng không mượn nữa. Mà em rất dị ứng xe cho mượn linh tinh.

newformula

Xe tải
he he he, thôi, cụ cứ tính xem: bạn hơn xe thì cho mượn, xe hơn bạn thì thoai! :D
lý do không cho mượn thì cụ nói với hắn thế này: Gấu nhớn vừa đăng ký cái dịch vụ cho thuê xe, cứ khi nào có khách nó gọi là mình đưa xe cho nó!, híc, dư vầy là xe của cụ trở thành phương tiện làm ăn, cụ kia hết cửa mượn (nếu cụ không muốn)!

Dungha

Xe điện
Tính em từ trước giờ chả thích vay mượn nên chả mượn ai cái gì và cũng chả cho ai mượn cái gì. Bạn thân đi nữa. Bí quá chúng nó vay mình ít tiền cũng toàn thấy chúng nó trả luôn. Lúc nào nó vay mà mình ko có mình nói là không có. Còn xe cộ chả bao giờ mượn ai, cho ai mượn. Cùng lằm như hồi SV ngồi chơi game thằng nào đi đâu thì : xe mày ở ngoài tao lấy đi 1 lát" ok Em cũng vậy gọi là tiện thì đi chứ chả phải mượn. Hoặc thằng nào hỏng xe gần nhà em buổi tối thì dong xe về nhà em lấy xe em đi về sáng sau sang vác đi sửa. Em dị ững với kiểu mấy thằng xe máy thì cũng có, xe bt. rồi thấy bạn có SH lại cho tao mượn đi tán gái- chán. Sau lên đời ô tô thì xe em 100% toàn em chạy chưa ai chạy bao giờ. về nhà bố vợ xe mình để ngoài, xe anh vợ để trong, lúc có việc đi gấp cũng bảo mình đánh xe ra anh lấy xe anh đi chứ cũng chả tiện đi xe em. Ai đi quen xe nấy. NHưng bạn bè thân thiết cân mượn mình vẫn cho mượn ngay nhưng bạn em nó cũng chả mượn. Thằng nào biết đi xe đều có xe cả :D Có lần thằng bạn thân nó mượn xe em đi vì... xe nó cho mượn.
Còn cái kiểu mượn của bạn cụ thì phải nói là- Bá Đạo. Cả tuần đều mượn xe giờ làm việc, cuối tuần mượn về quê. Em thấy người có tự trọng chả ai thế cả. Nhưng người đấy cụ cứ phải từ chối thẳng thừng.

MagicianS

Xe hơi
ôi, cứ hỏi lòng mình xem có muốn cho mượn hay không? khôg muốn thì thôi. cái khó nhất là học cách trả lời "không" một cách dứt khoát. nhưng nói thật với cụ, bạn bè gì cái loại rẻ rách? ngay cái ý tứ tối thiểu còn hạn chế thì làm bạn làm gì? nghỉ chơi, chơi với người khác... người khác nghĩ gì đừng coi là quan trọng mà quan trọng là cụ đang nghi gì.... sống mà cứ cả nể, ức chế lắm. đuổi mẹ nó đi, cần thiết thì táng cho một trận rồi đuổi... thế là xong.. he he he

anhcusat

Xe tải
Thực tế chứng minh cứ cho mượn lần nào là xe bị xước, móp lần đó. Xe càng cỏ thì càng nhiều người mượn, xe xịn tý thì chắc ngại nên ít ng hỏi hơn. E thuộc loại dễ nhưmg vợ thì thần giữ của nên ít bị mượn.

Lucky

Xe tăng
Bạn cụ có khi chạy xe thuê nên mới mượn nhiều vậy :)) . E gặp trường hợp khoai hơn là sếp mượn, mà hỏi tới mấy lần nên chẳng còn cớ để từ chối. ah có 1 cách để ban cụ không dám mượn xe nữa là cụ đổi xe khác, sang con nào V8 hoặc V12 thì càng tốt, đảm bảo cụ chủ động cho mượn bạn cụ cũng không dám :D