[Funland] Các cụ thường mua điện thoại với chi phí bao nhiêu so với thu nhập, và bao lâu đổi 1 lần

outsider3x3d3l

Xe tải
Em 4 năm nay đổi điện thoại 1 lần dùng xiaomi redmi note thấy rất hạnh phics.
Còn con gấu già nhà em nó đổi 1 năm 1 lần.

first

Xe tăng
Đặt hai máy cạnh nhau chuyển toàn bộ các loại app và dữ liệu sang được mà.
Sao phải cài lại nhỉ? Cụ có thể dùng Smartswitch hoặc app khác để ánh xạ toàn bộ dữ liệu, app, accounts máy cũ sang máy mới mà? Dùng wifi nhà cho yên tâm về security.
Cho dù Smartswitch có khá hơn Google back up and restore, nhưng cũng vẫn phải làm thủ công nhiều. Zalo chẳng hạn. Nhưng khổ là các app ngân hàng, phải kích hoạt lại. Thậm chí dạo trước còn phải ra điểm giao dịch mới kích hoạt được trên thiết bị mới.

Gionam72

Xe lăn
Em đọc còm thấy cụ mua Note 10 +, sao không phải là Note 20+. Con Note 20 + cũng ra lâu rồi mà cụ nhỉ, hay có lý do nào khác mà e thấy mọi người thường nhắc đến 10+ chứ ít nhắc đến 20 +. Gionam72
Note 20+ đắt hơn. Nhưng trải nghiệm không hơn note 10+ là mấy.

meunin2013

Xe buýt
Tính e cũng hay đổi đt, thường 1 năm đổi 1 hoặc 2 lần, và mỗi lần đổi thì thường bán con dùng cũ đi, nay e bán con vsmart giá 2.5tr cho 1 cụ, lúc ngồi nc với cụ ý mới biết cụ ý là phó tổng tập đoàn lớn, xe đưa đón, và em bất ngờ là cụ ý vẫn dùng 2 con đt vin cũ, mà 2 con này e đã dùng và tặng người thân cũng đôi năm rồi, nhưng cụ ý vẫn dùng,lý do thi trước cụ ý từng làm ở đây, và lý do nữa là cụ ý k quan trọng đt, nên cái đt em nhìn nó cũ, lại còn sứt cả góc màn luôn hic
Nhìn lại mình tự dưng thấy m bỏ mấy chục củ mua cái đt dùng, tính ra cũng k quá vượt trội cái cũ, nhưng thấy lãng phí thật.
Tuần trước đi cùng thằng e ra mua cái iphone 11 ở hoangha, thấy cô bé nv tư vấn dùng đt xịn , e hỏi lương bảo 6tr ( chả biết đúng không) mà dùng con đt cũng mấy chục củ, e cũng thắc mắc chút, nay thấy cụ phó tổng chắc chắn thu nhập tốt hơn mà dùng đt vậy, lại tính sang tháng có 14 đang tính rước 1 e về cho gấu mà thấy lăn tăn phết, gấu e thì chả bao giờ đòi, hôm trước hỏi cái đt đang dùng bảo ngon lắm, chả phải đổi đâu
Vậy các cụ thường bao lâu đổi đt và chi phí cho đt chiếm đến 1 tháng lương không ạ?
Như em thì thường 1 năm e đổi 1 lần, chi phí dành cho đt chiếm tầm 1/3 tháng lương.
Em thích Iphon nên thời trẻ chưa vướng bận gì cứ có Iphon đời mới là canh me mua bằng được. Giờ thì sống chậm hơn.

channhandan

Xe hơi
Em thì cứ iphone mới ra là đổi, bán con cũ đi bù thêm tầm 10 củ đổi con mới. Năm nào cũng thế cụ ạ. Chứ em thấy để lâu bán cũng mất giá như thế mà lại ko đc dùng máy mới. Tính ra mỗi tháng trung bình hết 1 củ tiền khấu hao điện thoại.
À em cũng bán điện thoại, mà thu nhập khá hơn em bán hàng ở hoangha 1 chút, tầm 7 8 triệu 1 tháng.
Tính e cũng hay đổi đt, thường 1 năm đổi 1 hoặc 2 lần, và mỗi lần đổi thì thường bán con dùng cũ đi, nay e bán con vsmart giá 2.5tr cho 1 cụ, lúc ngồi nc với cụ ý mới biết cụ ý là phó tổng tập đoàn lớn, xe đưa đón, và em bất ngờ là cụ ý vẫn dùng 2 con đt vin cũ, mà 2 con này e đã dùng và tặng người thân cũng đôi năm rồi, nhưng cụ ý vẫn dùng,lý do thi trước cụ ý từng làm ở đây, và lý do nữa là cụ ý k quan trọng đt, nên cái đt em nhìn nó cũ, lại còn sứt cả góc màn luôn hic
Nhìn lại mình tự dưng thấy m bỏ mấy chục củ mua cái đt dùng, tính ra cũng k quá vượt trội cái cũ, nhưng thấy lãng phí thật.
Tuần trước đi cùng thằng e ra mua cái iphone 11 ở hoangha, thấy cô bé nv tư vấn dùng đt xịn , e hỏi lương bảo 6tr ( chả biết đúng không) mà dùng con đt cũng mấy chục củ, e cũng thắc mắc chút, nay thấy cụ phó tổng chắc chắn thu nhập tốt hơn mà dùng đt vậy, lại tính sang tháng có 14 đang tính rước 1 e về cho gấu mà thấy lăn tăn phết, gấu e thì chả bao giờ đòi, hôm trước hỏi cái đt đang dùng bảo ngon lắm, chả phải đổi đâu
Vậy các cụ thường bao lâu đổi đt và chi phí cho đt chiếm đến 1 tháng lương không ạ?
Như em thì thường 1 năm e đổi 1 lần, chi phí dành cho đt chiếm tầm 1/3 tháng lương.

Khongdanhvong

Xe điện
Nếu chỉ nghe gọi thì cục ghạch đi ạ, dùng lâu dài thì iphone hoặc android cao cấp, chứ Vsmart vài năm chạy chậm ức chế lắm, chắc cụ kia có cả tá điện thoại và những thiết bị giải trí khác, không có chuyện dùng mỗi Vsmart đâu, làm ăn mà sao lại nhìn nghèo được.

blackpaint

Xe container
Em dùng con ip6 secondhand lúc mua 6tr dùng khoảng 4 năm, giờ dùng con Note10Plus 11tr được 2 năm rồi và nếu nó ko có mệnh hệ gì đột ngột thì cứ dùng thôi. Xe cộ, điện thoại ... cũng chỉ là phương tiện thôi

landaumuaxe

Xe điện
Cụ đùa em, em thấy đt mới nhất bảo giờ chả thích nhất, nếu có dư tiền là e đổi, cũng hay mà. Đt là cái vật hàng ngày bên ng, dán mắt vào, rồi chụp ảnh kỷ niệm nên màn đẹp, chụp đẹp là lợi thế, nếu dư tiền là cứ mới nhất mà dùng
Em thì cứ iphone mới ra là đổi, bán con cũ đi bù thêm tầm 10 củ đổi con mới. Năm nào cũng thế cụ ạ. Chứ em thấy để lâu bán cũng mất giá như thế mà lại ko đc dùng máy mới. Tính ra mỗi tháng trung bình hết 1 củ tiền khấu hao điện thoại.
À em cũng bán điện thoại, mà thu nhập khá hơn em bán hàng ở hoangha 1 chút, tầm 7 8 triệu 1 tháng.

hamcuare!

Xe container
E vẫn ip7 plus.
E dùng đt đến khi hỏng thì đập cho lành :).

landaumuaxe

Xe điện
E vẫn ip7 plus.
E dùng đt đến khi hỏng thì đập cho lành :).
đúng là tùy quan điểm dùng thật, chỗ e có 1 số đc dùng ip hoặc ss, thì cứ mỗi năm ra mới là đổi cũ, kể có tiền e cũng đổi đấy, vì dùng cái mới vẫn sướng hơn nhiều lắm, ngay đến việc chụp ảnh, nhiều khi cầm con máy to đùng lên chụp, vừa chậm, vừa nặng, rút đt ra đủ nắng gió thì chụp chả kém bao nhiêu lại gọn nhẹ

Makoto81

Xe tải
Sao phải cài lại nhỉ? Cụ có thể dùng Smartswitch hoặc app khác để ánh xạ toàn bộ dữ liệu, app, accounts máy cũ sang máy mới mà? Dùng wifi nhà cho yên tâm về security.
Khác hệ đh cũng đc hả cụ? Mình cũng rất mệt mỏi vì thường xuyên đổi đt phải cài lại 1 loạt app. Nếu đc cụ inbox hướng dẫn

Makoto81

Xe tải
Có điều kiện thì cứ dòng cao nhất mới nhất mà chơi. Nhu cầu dù ít hay nhiều thì chắc chắn máy 30-40 củ nó phải khác máy 5-7 củ.
Kinh nghiệm chơi lâu năm cho thấy mình cứ dùng flagship cũ hàng lướt sau khi đời mới ra là tiết kiệm đc 1 mớ trong khi trải nghiệm chả khác nhau mấy. Vd h mua 13 promax hàng lướt còn bh dài rất nhiều mà giá chỉ bằng 2/3 14 promax có khi lại còn được dung lượng bộ nhớ cao hơn. Đấy là mình nói thế thôi chứ có làm đc đâu, chỉ chờ đc đến khi giá nó hạ nhiệt ổn định là múc thôi.

Ngo Rung

Xe lăn
Nhìn các cụ toàn điện thoại hơn chục củ mà em xây xẩm mặt mũi. Em dùng đt từ 2002 đến nay đâu như tổng được khoảng 5-6 cái gì ấy. Toàn hỏng thì thay. Còn a lố à lồ được thì khỏi quan tâm đến điện thoại mới :D
Giờ đổi đt ngại nhất là đồng bộ các thông tin giữa máy cũ và máy mới. Rồi đồng bộ với máy tính..... Mất thời gian lắm :D
Nói chung nghe quảng cáo giới thiệu điện thoại với em như vịt nghe sấm :))

landaumuaxe

Xe điện
Nhìn các cụ toàn điện thoại hơn chục củ mà em xây xẩm mặt mũi. Em dùng đt từ 2002 đến nay đâu như tổng được khoảng 5-6 cái gì ấy. Toàn hỏng thì thay. Còn a lố à lồ được thì khỏi quan tâm đến điện thoại mới :D
Giờ đổi đt ngại nhất là đồng bộ các thông tin giữa máy cũ và máy mới. Rồi đồng bộ với máy tính..... Mất thời gian lắm :D
Nói chung nghe quảng cáo giới thiệu điện thoại với em như vịt nghe sấm :))
vầng, nhu cầu công việc cá nhân không cần thì thôi ạ, như e thì cv với đt vài đời trước đã quá đủ, do chỉ check mail, lướt web, fb, zalo
Em thấy cái ĐT là thứ đốt tiền vô bổ nhất. Với người giàu ko đáng kể thì ko sao nhưng đa phần giới trẻ dùng toàn ĐT đời mới nhất thì ko bình thường.
đúng là nhiều bạn trẻ mua cái đt mới nhất với chi phí vài tháng thu nhập luôn, mua vay thêm tiền , mua trả góp ...trẻ nên suy nghĩ thoáng, vì cũng chưa có gì phải lo lắng quá, còn với các cụ mua cái đt mới nhất mà bằng 1/20 thu nhập thì quá ok mà
Kinh nghiệm chơi lâu năm cho thấy mình cứ dùng flagship cũ hàng lướt sau khi đời mới ra là tiết kiệm đc 1 mớ trong khi trải nghiệm chả khác nhau mấy. Vd h mua 13 promax hàng lướt còn bh dài rất nhiều mà giá chỉ bằng 2/3 14 promax có khi lại còn được dung lượng bộ nhớ cao hơn. Đấy là mình nói thế thôi chứ có làm đc đâu, chỉ chờ đc đến khi giá nó hạ nhiệt ổn định là múc thôi.
à đây là 1 cách thôi, chỗ e vừa có cậu qua mua con 11 thường sau khi con note10+ bị vỡ màn, nhưng cũng có chị em đã bán 13prm với 12 để mua 14prm từ khi mới ra, mỗi người 1 cách , có người bảo cái đt như đồ dùng thiết yếu hàng ngày, suốt ngày cầm sờ xem mà dùng con đt cùi nó hỏng mắt, sao phải khổ...

Toilatoi242_2

Xe tải
Cháu cứ ngoài 4 năm thì thay, mà thay thì thay đời kém thời thượng 1 đời, mà chỉ iphone thôi. Dạo 2018-2019 ra ipxsm 2 sim nên dùng từ đó đến giờ mới qua ip13.

nam_hoai

Xe tăng
Gấu e định kỳ 2 năm đổi lần,e dùng con ip6 6 năm h tèo mới đổi máy.

Pachooc1

Xe hơi
Chắc không có cụ nào dùng LG như em.
Chục năm nay em dùng 4 con LG:
LG GX

LG G FLEX2
G FLEX 2.png

LG V20

Giờ vẫn đang dùng LG G7

Bỏ hết dán màn hình, ốp lưng, dùng đến khi hỏng :D
Tính ra tiền mua điện thoại gần 1.5tr/năm

Khoái nhất là dùng con Flex2, chị em thấy lạ nên hay cầm xem.