[Funland] Các cụ thường mua điện thoại với chi phí bao nhiêu so với thu nhập, và bao lâu đổi 1 lần

tquang

Xe tăng
Note 8 màn nhỏ, pin kèm. Lên Note 9 đã thấy khác biệt lớn cò Note 10 plus thì 1 trời 1 vực luôn
Màn hình thì lại tùy từng người thôi ạ. Cháu dùng note nhiều khi còn thấy to ạ. Nếu đổi lên thì cũng chỉ lấy note 10 hoặc 20 thôi chứ plus ko thích vì to quá ạ.

landaumuaxe

Xe điện
Note 8 màn nhỏ, pin kèm. Lên Note 9 đã thấy khác biệt lớn cò Note 10 plus thì 1 trời 1 vực luôn
Tầm này mà lên thì note20u có lẽ hợp lý nhất, có lẽ phải có thớt tư vấn lên đời nào tiêu chí ngon bổ rẻ
Em cũng biết việc lương 6tr mua đt 30tr nó là quyền cá nhân, cũng như đi bán chổi đót có tiền mua biệt thự, nếu có được biết cách nào mà ra tiền hợp pháp cũng là cơ hội cho m thì sao, chứ chả soi mói gì đâu
Còn việc lên PT mà khiêm tốn vậy, cũng như các cụ có thu nhập cao mà chi tiêu hợp lý....,cũng giúp e nhìn lại mình tốt hơn, giảm bớt , kìm chế cái nhu cầu hơn, nó cũng tốt mà các cụ nhỉ, nhìn theo hướng tích cực thôi, chứ k phải soi mói như vài cụ nghĩ, vì tiền của họ, họ tiêu như nào là quyền họ, m cũng k cho họ hay xin họ, mà qua 2 trường hợp này, thấy việc sd smart phone thế nào tốt hơn , hợp lý hơn, còn với các cụ, đọc xong cũng có thể có suy nghĩ khác.
Còn câu chuyện này hoàn toàn là thật 100%

Nowhere Man

Xe hơi
Cụ lại khổ dâm rồi, so iphone 8 với 14 ko khác gì thì đúng mắt cụ có vấn đề nặng. Riêng cái màn Oled với cái màn HD quá khác nhau rồi, cụ đang lướt màn 12,13 mà nhìn sang màn 7,8 đau mắt ngay. Ngoài ra còn độ mượt cũng như pin nữa, cụ dùng nhiều con 8 thì ngày cắm sạc 2 lần.
Em không cắm mắt cả ngày vào điện thoại nên chả thấy vấn đề gì, sáng em sạc đầy đến tối về nhà vẫn còn 20%. Cụ cứ nói quá về màn hình, vợ em dùng 13 promax, em vẫn thỉnh thoảng lấy để lướt web, chả thấy khác mấy 8plus. Cụ phải chơi game, xem phim hàng tiếng đồng hồ liên tục thì có thể mới cảm nhận đc khác biệt

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Tầm này mà lên thì note20u có lẽ hợp lý nhất, có lẽ phải có thớt tư vấn lên đời nào tiêu chí ngon bổ rẻ
Em cũng biết việc lương 6tr mua đt 30tr nó là quyền cá nhân, cũng như đi bán chổi đót có tiền mua biệt thự, nếu có được biết cách nào mà ra tiền hợp pháp cũng là cơ hội cho m thì sao, chứ chả soi mói gì đâu
Còn việc lên PT mà khiêm tốn vậy, cũng như các cụ có thu nhập cao mà chi tiêu hợp lý....,cũng giúp e nhìn lại mình tốt hơn, giảm bớt , kìm chế cái nhu cầu hơn, nó cũng tốt mà các cụ nhỉ, nhìn theo hướng tích cực thôi, chứ k phải soi mói như vài cụ nghĩ, vì tiền của họ, họ tiêu như nào là quyền họ, m cũng k cho họ hay xin họ, mà qua 2 trường hợp này, thấy việc sd smart phone thế nào tốt hơn , hợp lý hơn, còn với các cụ, đọc xong cũng có thể có suy nghĩ khác.
Còn câu chuyện này hoàn toàn là thật 100%
Note 20u so với Note 10+ hơn được cái tần số quét màn hình 120Hz nhưng để dùng được thì phải hạ độ phân giải về FHD+ và chấp nhận tốn pin hơn. Camera có ống tele zoom xa hơn, Chip thì đời cao hơn nhưng không quá quan trọng Note10+ vẫn đáp ứng tốt nhu cầu sử dụng.
Nếu lên thì lên S22u cho nó cao hẳn. Còn không thì Note 10+ ngon bổ rẻ

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Màn hình thì lại tùy từng người thôi ạ. Cháu dùng note nhiều khi còn thấy to ạ. Nếu đổi lên thì cũng chỉ lấy note 10 hoặc 20 thôi chứ plus ko thích vì to quá ạ.
To mới sướng, quan trọng hơn độ phân giải nó lên QHD+ nên sắc nét hơn FHD+ trên Note 10 hay Note 20

tquang

Xe tăng
Note 20u so với Note 10+ hơn được cái tần số quét màn hình 120Hz nhưng để dùng được thì phải hạ độ phân giải về FHD+ và chấp nhận tốn pin hơn. Camera có ống tele zoom xa hơn, Chip thì đời cao hơn nhưng không quá quan trọng Note10+ vẫn đáp ứng tốt nhu cầu sử dụng.
Nếu lên thì lên S22u cho nó cao hẳn. Còn không thì Note 10+ ngon bổ rẻ
Cháu thích cụm cam của note 10chứ ko thẩm được cái cụm cam của note 20 hay 22.
To mới sướng, quan trọng hơn độ phân giải nó lên QHD+ nên sắc nét hơn FHD+ trên Note 10 hay Note 20
Còn màn hình note 8 cũng qhd rồi mà. Nhưng cháu toàn chỉnh về full hd vì chả nhận ra sự khác biệt mà lại đỡ tốn pin.

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Cháu thích cụm cam của note 10 chứ ko thẩm được cái cụm cam của note 20 hay 22.
Cụm cam của Note 10 gọn gàng đẹp mắt vì nó chỉ có 3 ống kính, 2 con kia 5 ống nên không khác được

Entropy

Xe tăng
Em không cắm mắt cả ngày vào điện thoại nên chả thấy vấn đề gì, sáng em sạc đầy đến tối về nhà vẫn còn 20%. Cụ cứ nói quá về màn hình, vợ em dùng 13 promax, em vẫn thỉnh thoảng lấy để lướt web, chả thấy khác mấy 8plus. Cụ phải chơi game, xem phim hàng tiếng đồng hồ liên tục thì có thể mới cảm nhận đc khác biệt
Chỉ có cụ thấy ko khác chứ còn lại ai cũng biết 8 ko bằng đc 13, 14 rồi. Cụ thử đổi cho vợ xem, gấu nhà cụ chẳng giẫy nảy lên.

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Còn màn hình note 8 cũng qhd rồi mà. Nhưng cháu toàn chỉnh về full hd vì chả nhận ra sự khác biệt mà lại đỡ tốn pin.
Cụ đọc báo, xem youtube 1080p với 720p thì nó không khác
Em hay xem ảnh chụp từ máy ảnh chuyên nghiệp và xem các clip 4k HDR nên thấy nó khác rất nhiều

landaumuaxe

Xe điện
Thực ra màn là có khác, tuy nhiên phải đánh giá ở những đk đầu vào cao, như phim 4k hay 8k, mà cái dán màn nó cũng làm màn nhìn xấu đi nhiều, còn em dùng thì ngay đến s22 em thấy lướt web hay xem phim vẫn ưng hơn s21 với note20u, không hiểu sao dù toàn đời ngon, note10+ nhìn thấy kém hơn. Chỗ e đang còn ma2 bạn dùng note10+ , nếu note8 lên thì e thích u20 cho nó đẹp và gần mấy dòng mới bây giờ. Kiểu lên ip thì lên 11 cho nó gần giống 12 với 13
Nói chung chốt lại, vớiAndroi nếu lên đời tầm này thì có note10 là hợp lý, lên hơn càng tốt, ip thì từ 11 em thấy ok theo ngon bổ rẻ. còn vẫn thấy đt m ok thì thôi, còn lên max luôn thì cứ mới nhất mà chơi

Nowhere Man

Xe hơi
Chỉ có cụ thấy ko khác chứ còn lại ai cũng biết 8 ko bằng đc 13, 14 rồi. Cụ thử đổi cho vợ xem, gấu nhà cụ chẳng giẫy nảy lên.
Điện thoại mới công nghệ hiển nhiên nó hơn điện thoại cũ, nhưng việc dùng cái gì thì nó là do nhu cầu sử dụng. Vợ em thích săn hàng shopee hàng giờ / ngày, chụp choẹt, quay phim up facebook nên cần điện thoại mới. Em mỗi lần dùng nhiều thì 10 phút, không game gủng, ảnh ọt, nên điện thoại mới cũng chả khác gì cũ, vì có dùng mấy tính năng mới của nó đâu

Klaers

Xe hơi
Toàn dùng điện thoại cũ của con vứt lại, chả biết bao nhiêu tiền :)

lx2006

Xe hơi
Mình mua điện thoại bằng 1/40 lương tháng và 3-5 năm đổi một lần

vuongtrung

Xe tải
Hồi mới đi làm 2009 - 2010em cứ đt đầu bảng là chơi. Sau e thấy nó lãng phí quá, h em dùng con samsung a50 mua lướt của 1 cụ trên này, giờ vẫn ngon choét và chưa có ý định đổi.

landaumuaxe

Xe điện
Mình mua điện thoại bằng 1/40 lương tháng và 3-5 năm đổi một lần
thế thì thu nhập khủng quá rồi hic
Điện thoại mới công nghệ hiển nhiên nó hơn điện thoại cũ, nhưng việc dùng cái gì thì nó là do nhu cầu sử dụng. Vợ em thích săn hàng shopee hàng giờ / ngày, chụp choẹt, quay phim up facebook nên cần điện thoại mới. Em mỗi lần dùng nhiều thì 10 phút, không game gủng, ảnh ọt, nên điện thoại mới cũng chả khác gì cũ, vì có dùng mấy tính năng mới của nó đâu
vầng thế nhu cầu vậy thì dùng con cơ bản là đủ, như em và vợ thì thích con nó nhanh chụp ảnh đẹp chút, e cv thì cũng hay chụp sp, còn vợ thì lại thích chụp con cái hoa hoét, và cv dùng mail nhiều nên đt to, màn đẹp, cũng là ưu tiên.

Chỉnh sửa cuối:

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Toàn dùng điện thoại cũ của con vứt lại, chả biết bao nhiêu tiền :)
Nhà cháu cũng vậy, tuyền dùng đt thoại secondhand. Nhà cháu thì 11 promax của ông zai thải, ngan già thì 12 promax do con gái loại biên :D

dpl

Xe lăn
Tính e cũng hay đổi đt, thường 1 năm đổi 1 hoặc 2 lần, và mỗi lần đổi thì thường bán con dùng cũ đi, nay e bán con vsmart giá 2.5tr cho 1 cụ, lúc ngồi nc với cụ ý mới biết cụ ý là phó tổng tập đoàn lớn, xe đưa đón, và em bất ngờ là cụ ý vẫn dùng 2 con đt vin cũ, mà 2 con này e đã dùng và tặng người thân cũng đôi năm rồi, nhưng cụ ý vẫn dùng,lý do thi trước cụ ý từng làm ở đây, và lý do nữa là cụ ý k quan trọng đt, nên cái đt em nhìn nó cũ, lại còn sứt cả góc màn luôn hic
Nhìn lại mình tự dưng thấy m bỏ mấy chục củ mua cái đt dùng, tính ra cũng k quá vượt trội cái cũ, nhưng thấy lãng phí thật.
Tuần trước đi cùng thằng e ra mua cái iphone 11 ở hoangha, thấy cô bé nv tư vấn dùng đt xịn , e hỏi lương bảo 6tr ( chả biết đúng không) mà dùng con đt cũng mấy chục củ, e cũng thắc mắc chút, nay thấy cụ phó tổng chắc chắn thu nhập tốt hơn mà dùng đt vậy, lại tính sang tháng có 14 đang tính rước 1 e về cho gấu mà thấy lăn tăn phết, gấu e thì chả bao giờ đòi, hôm trước hỏi cái đt đang dùng bảo ngon lắm, chả phải đổi đâu
Vậy các cụ thường bao lâu đổi đt và chi phí cho đt chiếm đến 1 tháng lương không ạ?
Như em thì thường 1 năm e đổi 1 lần, chi phí dành cho đt chiếm tầm 1/3 tháng lương.
Cụ có tốn tiền mua phụ kiện ko ạ?
1 năm e fai đổi chục cái tai nghe, dây sạc vì 2 cô con gái toàn làm hỏng :((

Đại tướng Alo

Xe điện
Từ khi có iPhone năm 2007, tôi luôn dùng iPhone "as a my main smartphone", dù vẫn có cái smartphone thứ 2 ( có thay đổi từ SS đến các loại khác).
Tôi thường 2 đến 3 năm thì thay đt chính 1 lần : đã qua các đời iPhone 2, 4, 5, 6, 8, X, bây giờ đang dùng 13 pro max...Chi phí cho iPhone thì tôi không nhớ lắm, nhưng thường là đổi máy khi vừa có đời máy mới ra lò ( nếu đổi máy). Tôi chỉ nhớ mua con iPhone Pro Max hồi tháng 10 năm ngoái lúc hàng vừa lên kệ FPT Store hết 36 củ.

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Thời buổi công nghệ mà nhiều cụ vẫn cục gạch em thấy tài đấy, già ngại tìm hiểu chả nói chứ trẻ mà ko quan tâm hoặc ko biết trên cái đt có biết bao nhiêu app phục phụ khâu vui chơi giải trí hay đơn giản là app dẫn đuờng thì quá cần đi chứ lị.
Quan niệm của em mình có "biết" về công nghệ mới dạy hay hạn chế f1 về công nghệ đuợc chứ qua cái thời cấm đoán roài. :D
2 thằng nhà em có lần chơi trên đt ko làm bài, về em noi chỉ cần nói thú nhận thì ko bị mắng còn ko thú nhận bố check rỏuter là biết có chơi hay ko, 2 thằng thú nhận thế là ok ko nói gì luôn, mấy hôm sau bật router chỉ cho các thông số luôn, 2 thằng nhìn nhau cuời, từ đây cũng ít nói dối chơi đt trên đt hẳn.
Mà thích chơi thì ps, nintendo, máy tính các kiểu đều có, chơi chả suớng vạn lần cái đt. :D
Công nghệ là hại chỉ khi mình bị lệ thuộc chứ còn điều khiển nó tốt thì nó là công cụ cực tốt cho cuộc sống. :D