[Funland] Các cụ thích tăng tăng lãi suất, giảm lạm phát hay giảm lãi suất tăng lạm phát ?

Các cụ mợ mong muốn điều gì ?

• Tăng lãi suất, giảm lạm phát.

Lượt chọn: 81 71.7%
  • Giảm lãi suất, tăng lạm phát.

Lượt chọn: 32 28.3%

• Tổng bình chọn
    113

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Nguyên tắc là tăng lãi suất để kiềm chế lạm phát cao, lãi suất lúc nào cũng đi sau lạm phát.

kienvinh

Xe lăn
Muốn lãi suất tăng là những người có tiền gửi tiết kiệm, những người làm công ăn lương. Muốn lãi suất giảm là những người làm sản xuất, kinh doanh.
Nguyên tắc là lãi suất tăng thì lạm phát giảm. Cơ mà ở ta thì lãi suất tăng mà giá cả chưa chắc đã giảm, thậm chí còn tăng lên. Đặc biệt, nếu lãi suất tăng đến mức nào đó thì kinh tế sẽ rơi vào suy thoái.
Anh phát biểu chủ quan và thiếu kinh nghiệm. Tôi từng làm doanh nghiệp xây dựng và khi đó thì đúng là làm ăn có lãi hay không phụ thuộc vào lãi suất. Đặc biệt giai đoạn 2008-2011. Nhưng giờ thì bái bai nhé, tôi chỉ làm những việc không cần vốn lớn bỏ ra hầu các ngài. Không ai hầu các ngài nữa nha.

BivaMin

Xe buýt
:)) cụ lồi ra con xe nhưng tiền mất giá 50% nhé.

Đấy là em nghe các cụ trên này nói thế. Còn em chả có tiền nên ko quan tâm hehe
nghe điêu vãi. Mấy năm mà tiền mất giá 50% hả cụ? Nhờ cụ mở mang kiến thức. Xin đa tạ!

nvk155

Xe điện
Anh phát biểu chủ quan và thiếu kinh nghiệm. Tôi từng làm doanh nghiệp xây dựng và khi đó thì đúng là làm ăn có lãi hay không phụ thuộc vào lãi suất. Đặc biệt giai đoạn 2008-2011. Nhưng giờ thì bái bai nhé, tôi chỉ làm những việc không cần vốn lớn bỏ ra hầu các ngài. Không ai hầu các ngài nữa nha.
Ngẫm những giai đoạn ấy kể mà tăng lãi phát thành 30,40% thì nhà cháu dơ tay đầu hàng : nhà tôi đấy anh đến mà thu. Nhưng nó cứ cù nhầy quanh 20% thành ra cứ cố, cố 5,6 năm thì thành ra mình bị lừa, để nó đến thu nhà sớm thì còn ngon hơn là cố. Và đỡ hẳn 5 năm hộc mặt.

Chỉnh sửa cuối:

Phỡn

Xe tăng
Đó là quan điểm của riêng cụ thôi. Cụ thử ra ngoài xem bây giờ liệu có mấy doanh nghiệp mà sản xuất kinh doanh lại không cần vay vốn ngân hàng? Còn nếu là doanh nghiệp quy mô nhỏ kiểu hộ gia đình, thích thì làm, không thích thì nghỉ thì thôi, tôi không bàn.
Ta khác TQ hay Hoa kiều ở điểm này, các doanh nghiệp toàn đi vay chứ được mấy DN như Trung Nguyên đâu!
Cho nên mối tương quan giữa lãi suất với lạm phát em thấy hơi trái khoáy.
Lãi suất tăng hay giảm đối với người nghèo như em vẫn vậy cả, mà lãi suất tăng khéo còn nhanh ngáp hơn ;))

dhela

Xì hơi lốp
Đúng rồi ạ
E cũng ủng hộ lạm phát thấp

Nhất là lạm phát mấy thứ đầu cơ như nhà đât, vàng vọt

Chỉ toàn ng trong nước bóc lột lẫn nhau
Bảo sao em ớn đám đất cát. Vì chúng chỉ giỏi bóc lột người trong nước!

Đận này bằng cách gì đó mà ls huy động giảm, bà con phấn khởi tưởng lạm phát ngon rồi trong tầm kiểm soát. Cơ mà em đang ngại, các cụ có thấy cái gì giảm ko, chứ em thấy bà con la oai oái, tuyền thấy rủ nhau bấm thêm lỗ trên cái thắt lưng :|
ls bị ép giảm xuống là để bọn trùm đất đang nợ ngập ngụa có cơ hội mà trả nợ thôi. Chứ ls cứ cao cao để đè lạm phát thì chết kị chúng nó, lôi theo đám ngân hành sân sau của chúng nó mà chết kụ nó nốt thì nguy cơ loạn xh :|
Lúc đớp, chúng nó đớp một mình. Gặp biến thì chúng nó lôi muôn nhà ra làm con tin.
Bọn này ko bóp cho chúng nhè hết nhớt, xh ko thoát đc khỏi vòng loanh quanh :|

Túm lại, ở mình em thấy ls với lạm phát chả gắn gì với nhau cả. Chúng ta có lối đi riêng mà :">

Đó là quan điểm của riêng cụ thôi. Cụ thử ra ngoài xem bây giờ liệu có mấy doanh nghiệp mà sản xuất kinh doanh lại không cần vay vốn ngân hàng? Còn nếu là doanh nghiệp quy mô nhỏ kiểu hộ gia đình, thích thì làm, không thích thì nghỉ thì thôi, tôi không bàn.
Nói đúng ra thì khi ngân hàng huy động được 10 đồng kỳ hạn 6 tháng chẳng hạn, thì họ chỉ được phép cho doanh nghiệp vay kỳ hạn không quá 6 tháng thôi, cho vay dài hơn 6 tháng là tự đi vào thế rủi ro rồi.

nvk155

Xe điện
Nói đúng ra thì khi ngân hàng huy động được 10 đồng kỳ hạn 6 tháng chẳng hạn, thì họ chỉ được phép cho doanh nghiệp vay kỳ hạn không quá 6 tháng thôi, cho vay dài hơn 6 tháng là tự đi vào thế rủi ro rồi.
Lúc ls thấp,bơm tiền lắm chỉ báu các bố bđs đẩy giá, các vị phê duyệt dự án. Đến khi bơm căng rồi rút, buộc phải tăng lãi thì chỉ chết DN ngành khác. Dư vậy có phải thông qua lãi suất cả xã hội nuôi mấy bố bđs ko? Hay nói cách khác là dùng công cụ lãi suất để “huy động tiền trong dân”?

Azeglio

Xe điện
Em chả quan tâm đến lãi suất với lạm phát vì nền kinh tế của chúng ta có theo quy luật thị trường đâu.
Em chỉ ước giảm tỷ lệ hoa hồng và các sắc thuế.
Ai đời doanh nghiệp bục mặt cày lợi nhuận thuần 5% là mừng rơi nước mắt.

hungtom11

Xe tải
Em đang thất nghiệp nên muốn giảm ls. Cty buôn bán được lãi thì mới có lương mua gạo chống đói.
Lạm phát tí nhưng không chết là được.

Nikola.Tesla

Xe buýt
Lúc ls thấp,bơm tiền lắm chỉ báu các bố bđs đẩy giá, các vị phê duyệt dự án. Đến khi bơm căng rồi rút, buộc phải tăng lãi thì chỉ chết DN ngành khác. Dư vậy có phải thông qua lãi suất cả xã hội nuôi mấy bố bđs ko? Hay nói cách khác là dùng công cụ lãi suất để “huy động tiền trong dân”?
Kể cả lãi suất thấp thì cũng khó để BĐS ấm lại lắm cụ. Ở trên đang nhấp nhổm ngứa mắt đòi đánh thuế sở hữu BDS rồi, chưa kể đống bầy nhầy trái phiếu muốn giải quyết phải tính theo đơn vị vài năm. Vợ em làm ngân hàng kêu room tín dụng năm nay 14% thì riêng 3 tháng đầu năm đã dùng 9.9% chủ yếu để đảo nợ BĐS. Làm gì còn tiền đâu.

nvk155

Xe điện
Kể cả lãi suất thấp thì cũng khó để BĐS ấm lại lắm cụ. Ở trên đang nhấp nhổm ngứa mắt đòi đánh thuế sở hữu BDS rồi, chưa kể đống bầy nhầy trái phiếu muốn giải quyết phải tính theo đơn vị vài năm. Vợ em làm ngân hàng kêu room tín dụng năm nay 14% thì riêng 3 tháng đầu năm đã dùng 9.9% chủ yếu để đảo nợ BĐS. Làm gì còn tiền đâu.
9,9% /14% trong 3 tháng🥺🥺 cụ có nhầm không? Con số này hơi vô lý. Thế mấy gói cứu trợ, kích cầu, lãi suất thấp chủ yếu cứu mấy ông bđs hả cụ. Đời làm gì bất công đến thế?

Chỉnh sửa cuối:

Nikola.Tesla

Xe buýt
9,9% 🥺🥺 cụ có nhầm không? Thế mấy gói cứu trợ, kích cầu, lãi suất thấp chủ yếu cứu mấy ông bđs hả cụ. Đời làm gì bất công đến thế?
Đầu tiên em cũng hỏi như cụ :)) Không nhầm đâu cụ. Năm nay xác định tín dụng cấp chỉ dùng để giãn nợ thôi, mà cũng bị co hẹp so với mọi năm rồi (các năm trước khoảng 18%). Hơn 2/3 room tín dụng cho năm nay dùng cho đảo nợ hết rồi. Còn gói kích cầu em vẫn theo dõi, nhưng chưa thấy ai vay được cả. Có lẽ nó mang mục đích trấn an và cầm máu nhiều hơn là hỗ trợ thực chất.

nvk155

Xe điện
Đầu tiên em cũng hỏi như cụ :)) Không nhầm đâu cụ. Năm nay xác định tín dụng cấp chỉ dùng để giãn nợ thôi, mà cũng bị co hẹp so với mọi năm rồi (các năm trước khoảng 18%). Hơn 2/3 room tín dụng cho năm nay dùng cho đảo nợ hết rồi. Còn gói kích cầu em vẫn theo dõi, nhưng chưa thấy ai vay được cả. Có lẽ nó mang mục đích trấn an và cầm máu nhiều hơn là hỗ trợ thực chất.
Em ko tin, để tìm cách check. Gì mà vô lý thế đc.

NNS

Xe ngựa
ơ, sao em tưởng 2 thằng nài tỉ lệ thuận với nhau, chứ lạm phát tăng mà giảm ls thì éo ai nó gửi? =))

nvk155

Xe điện
ơ, sao em tưởng 2 thằng nài tỉ lệ thuận với nhau, chứ lạm phát tăng mà giảm ls thì éo ai nó gửi? =))
Thi nhau đi vay nên mới lạm phát ấy cụ. Ko phải dân ko gửi tiền là ko có tiền cho vay đâu.

dhela

Xì hơi lốp
Đình lạm (stagflation) nó mới kinh.
Kinh tế đình đốn, tỷ lệ thất nghiệp tăng cao, mà tỷ lệ lạm phát lại không hề hạ xuống.

Nhẽ nhà ta đang ở trạng này? Ls hạ nhưng ngoài đám buôn đất hớn hở thì chẳng có ngành nào vui cả. Vì làm gì cũng thấy cửa chết cao hơn :D

NNS

Xe ngựa
Thi nhau đi vay nên mới lạm phát ấy cụ. Ko phải dân ko gửi tiền là ko có tiền cho vay đâu.
cái này thì cũng ko phải thích ls hay lạm phát mà đc, dù chúng có tỉ lệ tương quan tỉ lệ thuận với nhau, nhưng ls lại điều tiết lp chứ :))

Nikola.Tesla

Xe buýt
Đã gọi là room tức là dư nợ cho vay tăng 14% so với năm ngoái. Tại sao đảo nợ mà dư nợ lại tăng? chỉ có cho vay mới.
Cho vay danh nghĩa dự án nhà ở xã hội hoặc các dự án được ưu đãi nhưng thực tế dùng vào việc đảo nợ cũ. Cụ trả được nợ cũ xong rồi thì có quyền vay tiếp. Thế đã được chưa cụ? Không ai dám công khai là tôi dùng tiền vay mới để trả nợ cũ cả.