[Funland] Các cụ thấy vợ chồng này có giỏi không?

yourdalink

Xe container
Các cụ nên chia buồn với nhà này vì từ lúc mua xe thì nhà họ chả còn tiền mà gửi tiết kiệm đâu, riêng tiền nuôi con xe nó cũng = khoản chi tiêu hàng tháng của nhà đấy lúc trước rồi :))
Cũng tùy cụ ạ. Em thấy một số cụ đã đưa ra những con số khách quan. Cá nhân em đã gặp một số người có lối sống tương tự như trên. Điển hình là sếp cũ em giờ thì giàu rồi, nhưng anh ấy là người không chơi bời ham vui, chỉ có những quan hệ thân thiết từ xưa và cũng không tốn tiền để duy trì các quan hệ này. Đấy là một người rất giỏi trong công việc, gà tồ trong cuộc sống, ko bon chen. Nhưng anh ấy cũng chỉ tiết kiêm, đầu tư chừng mực và không ngừng nâng cao năng lực bản thân nên cả công ty phải nể phục. Môi trường làm việc cũng khá chuyên nghiệp (big 4 bên kiểm toán) nên cũng không cần quan hệ, bon chen đấu đá quá mà có thể tự đi lên bằng thực lực.

Còn chi phí cuộc sống thì vô cùng. Ví dụ ở tỉnh như ông già em thì đi C250 chi phí 1 tháng chỉ là 1 triệu tiền xăng (ko tính bảo hiểm, thay dầu bảo trì) vì cứ đổ là đi, không phải trả bất kì chi phí nào khác.

yourdalink

Xe container
Cụ sướng thế, có 2 cụ trợ giúp, em một thân một mình, toàn phải tự phang lô lập nghiệp, giờ chưa thành đạt nhưng cũng khấm khá rồi.
Mợ lấy được chồng thành đạt là vượt ngưỡng khấm khá, thành giàu ngay. Nghèo lâu chứ giàu thì mấy, em ngẫm mãi rồi b-)

congngo

Xe điện
Mẹ thằng lều báo chém vãi, em đố cụ nào kiếm tầm 1k/1 tháng tiêu theo kiểu kiếm 4-5 củ/1 tháng đấy
Em biết mấy người thu nhập hơn 50 củ một tháng nhưng chỉ tiêu 5 củ đấy,
Đồng nghiệp cũ của em, lương cao hơn em, làm việc cùng em gần 10 năm, trong suốt gần 10 năm làm việc cùng nhau thì anh ấy như sau:
- Chuyên xin thuốc lá người khác dù anh ấy nghiện nặng, khi nào không xin được ai thì anh ấy lén ra khỏi phòng làm việc, cho tay vào túi rút ra đúng một điếu thuốc loại rẻ tiền để hút.
- Nhà gần công ty nên anh ấy toàn đi bộ đi làm, đến công sở đi đâu thì mượn xe người khác ( em là người bị mượn nhiều nhất vì tính em dễ) và chả bao giờ anh ấy đổ xăng dù đi xa hay gần.
- Quần áo của anh ấy và vợ con anh ấy thì mỗi mùa chỉ có 2 đến 3 bộ.
- Chưa bao giờ thấy anh ấy mời ai đi uống trà đá chứ đừng nói gì đến ăn nhậu.
- Anh ấy xây nhà, xin nghỉ mấy ngày nhưng vẫn dặn anh em trong phòng ( anh ấy là trưởng phòng) báo cơm trưa cho anh ấy ( công ty bao cấp cơm trưa), gần trưa anh ấy ra ăn cơm với anh em rồi lại về ( quý hóa quá)
- Một lần vào nhà anh ấy chơi lúc anh đã xây xong nhà, vào đúng lúc nhà anh ăn tối, nhìn xuống mâm cơm thấy có một bát con thịt băm nhỏ rang ( chắc mặn) với đĩa rau muống luộc và đĩa cà muối thì đầy.
Ra về ngẫm nghĩ mới hiểu ra, thu nhập anh ấy chẳng hơn mình mấy thế mà sau gần 10 năm làm việc cùng nhau anh ấy đã có cái nhà to vật để ở, còn mình vẫn ở nhờ nhà của vợ, hạ quyết tâm tiết kiệm để trở thành người thành đạt như anh ấy, nhưng sao khó quá, mấy năm rồi mà không làm được.

tuanzs

Xe container
Cũng tùy cụ ạ. Em thấy một số cụ đã đưa ra những con số khách quan. Cá nhân em đã gặp một số người có lối sống tương tự như trên. Điển hình là sếp cũ em giờ thì giàu rồi, nhưng anh ấy là người không chơi bời ham vui, chỉ có những quan hệ thân thiết từ xưa và cũng không tốn tiền để duy trì các quan hệ này. Đấy là một người rất giỏi trong công việc, gà tồ trong cuộc sống, ko bon chen. Nhưng anh ấy cũng chỉ tiết kiêm, đầu tư chừng mực và không ngừng nâng cao năng lực bản thân nên cả công ty phải nể phục. Môi trường làm việc cũng khá chuyên nghiệp (big 4 bên kiểm toán) nên cũng không cần quan hệ, bon chen đấu đá quá mà có thể tự đi lên bằng thực lực.

Còn chi phí cuộc sống thì vô cùng. Ví dụ ở tỉnh như ông già em thì đi C250 chi phí 1 tháng chỉ là 1 triệu tiền xăng (ko tính bảo hiểm, thay dầu bảo trì) vì cứ đổ là đi, không phải trả bất kì chi phí nào khác.
Thì em cứ đoán bừa là sau khi có nhà và xe thì họ phải tính chuyện sinh con đẻ cái việc này sẽ tốn một khoản không nhỏ đâu (nuôi con càng bé càng tốn). Bao năm nhịn rồi bây h có điều kiện thì cũng phải đi chơi, quan hệ họ hàng (đội này làm cho tây không tốn tiền cho cv mấy)
Nên cái túi của họ kiểu gì chả teo lại.

Anyway ở đâu cũng có người này người khác, sống sao thì kệ họ he he :)

3d4s

Xe tăng
Đi làm cho các công ty nước ngoài thì lương bao nhiêu một tháng được gọi là cao các cụ? Đọc cái thớt này em hoang mang quá, em cũng đang làm cho ngoại quốc, công ty nuôi 100% các thể loại chi phí (nhà cửa, đi lại, ăn uống, áo quần giặt giũ, điện nước...), lương chỉ để tiêu dùng cá nhân thôi mà 10 năm đi làm em vẫn phải ở nhà công ty lo. Hay phải cưới vợ mới tiết kiệm được nhỉ?

nothinghd

Xe điện
Em biết mấy người thu nhập hơn 50 củ một tháng nhưng chỉ tiêu 5 củ đấy,
Đồng nghiệp cũ của em, lương cao hơn em, làm việc cùng em gần 10 năm, trong suốt gần 10 năm làm việc cùng nhau thì anh ấy như sau:
- Chuyên xin thuốc lá người khác dù anh ấy nghiện nặng, khi nào không xin được ai thì anh ấy lén ra khỏi phòng làm việc, cho tay vào túi rút ra đúng một điếu thuốc loại rẻ tiền để hút.
- Nhà gần công ty nên anh ấy toàn đi bộ đi làm, đến công sở đi đâu thì mượn xe người khác ( em là người bị mượn nhiều nhất vì tính em dễ) và chả bao giờ anh ấy đổ xăng dù đi xa hay gần.
- Quần áo của anh ấy và vợ con anh ấy thì mỗi mùa chỉ có 2 đến 3 bộ.
- Chưa bao giờ thấy anh ấy mời ai đi uống trà đá chứ đừng nói gì đến ăn nhậu.
- Anh ấy xây nhà, xin nghỉ mấy ngày nhưng vẫn dặn anh em trong phòng ( anh ấy là trưởng phòng) báo cơm trưa cho anh ấy ( công ty bao cấp cơm trưa), gần trưa anh ấy ra ăn cơm với anh em rồi lại về ( quý hóa quá)
- Một lần vào nhà anh ấy chơi lúc anh đã xây xong nhà, vào đúng lúc nhà anh ăn tối, nhìn xuống mâm cơm thấy có một bát con thịt băm nhỏ rang ( chắc mặn) với đĩa rau muống luộc và đĩa cà muối thì đầy.
Ra về ngẫm nghĩ mới hiểu ra, thu nhập anh ấy chẳng hơn mình mấy thế mà sau gần 10 năm làm việc cùng nhau anh ấy đã có cái nhà to vật để ở, còn mình vẫn ở nhờ nhà của vợ, hạ quyết tâm tiết kiệm để trở thành người thành đạt như anh ấy, nhưng sao khó quá, mấy năm rồi mà không làm được.
Em cũng có thèng bẹn gần giống đồng nghiệp của cụ :D, giờ nó cũng có 1 căn chung cư ở vùng ven, 1 xe, và hơn 1 tỏi trong tk :D

ở chung cư nhưng ko gửi xe tháng ở hầm, mà chỉ gửi vé ngày, vì ku ấy tính đi làm cả ngày, chỉ gửi đêm giá 20k/đêm, 1 tháng về quê 3-4 lần, thi thoảng đi công tác 2-3 lần, vị chi là tiết kiệm được 100-200k xèng gửi xe :D, rẻ hơn là gửi tháng mất đều đều 600k/tháng =))

em nể, nhưng éo học được :P

yourdalink

Xe container
Nhìn chung em thấy ko nên gato, mà nên học hỏi từ cách tính toán của những người đó. Đấy là lối sống của những người thu nhập tương đối, đều và không có thu nhập bất thường. Khoai tây em thấy phần nhiều đều vậy.

cháu lên 3

Xe container
tính trên giấy tờ thì mình cũng tính được chắt chiu hơn, nhưng mà thực tế nó khác nhiều

HenryFord

Xe điện
Các cụ ofer nhà mình vui tính quá. Các cụ làm ơn nhìn lại xã hội xem. Có người này người khác. Kẻ kiếm được, không tiêu thì còn đó, nhưng rồi sẽ phải tiêu cho việc khác. Còn đa số kiếm đủ miếng ăn là tốt rồi, nhưng cũng vẫn ma chay hiếu hỷ trong vòng chưa đầy mươi triệu bạc lương của cả hai vợ chồng đấy ạ. Các cụ thực tế một chút đi ạ.

quang nisan

Xe đạp
bac cu hay dua the!!!em con chua biet bac la ai sao lai no tien chu???

vietranhong

Xe tải
Em thấy trường hợp này cũng có thật mà, thậm trí thực tế còn có nhiều cặp giỏi hơn ấy chứ. Em ví dụ luôn thằng em ở gần nhà em: 2 vợ chồng nó cưới đến nay đc 4 năm . Lúc mới cưới chồng mới học lái xe ra xin lái xe đc 1năm thì xin làm nhân viên kinh doanh, vợ thì học cao đẳng kế toán ra trường làm kế toán quèn 1 năm xin làm quỹ Ngân hàng. Hiện tại mua được đất 40m2 ở Long Biên tự làm nhà cấp 4 (móng thì kiên cố) mua được xe 400 củ từ năm ngoái còn có 2 con 1 gần 4 tuổi 1 gần 2 tuổi. Chi tiêu sinh hoạt vẫn thỏa mái. Gần nhà em nên em rất rõ.

xilanh

Xe buýt
Sống ở Hà Nội mà tích kiệm đc như thế thì em chả tin. Mie, còn khối cái nó chả kể ra thôi.

2ndFACE

Xe tăng
Tiết kiệm giỏi thật, nhưng mà cũng đúng thôi, với mức lương đó và chi tiêu như vậy, nhưng hai anh chị này chắc vô sinh, vì 3 năm mà không có con thì teo chim rồi. Sống vậy cũng buồn

Để có được mức lương 1k $ một tháng thì cũng đáng nể đấy ạ, mặc dù chưa bít anh chị ý bao nhiêu tuổi
Nhà cụ độc mồm vờ lờ...hiii,, 1k$ thì dự rằng dủng roài.. cơ mà đời như mình tính thì *** còn gì là đời rồi.. 3 năm mà ăn nằm ra 1,4 tỏi , như mơ ấy nhỉ, 3 năm nhà em cón nhõn .14 tỏi....

WhiteGet

Xe điện
Đọc xong e thấy ngậm ngùi, e đi làm 15 năm, mỗi năm thu nhập chia đều từ khi ra trường đến h khoảng 100 củ, trừ hết chi tiêu chắc để ra chả là bao !!!

tuantmvn

Xe hơi
Cũng hơi vô lý nhỉ, lấy 3 năm ko sinh em bé, giá cả sinh hoạt cũng ko tăng. Và lương cũng ko tăng.
Nói chung bài có tính giải sờ chí cao

notepad

Xe hơi
Em nghĩ cũng có thể có những trường hợp như thế này nhưng em đồ rằng những bài như thế này là trò câu view của VN tàu nhanh thôi.

hpg

Xe buýt

Đỏ 1: Cụ thử tính xem với doanh thu bình quân khoảng 18 đến 22 tỷ Mẽo thì thu nhập của ông này là bao nhiêu? Xanh: có tốn hay không thì chắc cũng chả phải báo cáo với mấy anh/chị nhân viên, cụ nhỉ?\
Đỏ 2: Cụ mang ông cụ ở dưới tỉnh ra so sánh với đa số các cụ 7x hay 8x ở đây sao được nhỉ? Tùy từng trường hợp như cụ nói thôi, nhưng cái cơ bản thì cần phải thực tế 1 chút. Kính cụ.

mr.ken_no1

Xe container
E cho là chuẩn ạ. 2 vợ chông với mức lương đó thì làm đc việc đó hoàn toàn có thật.
Các cụ of chắc toàn chi tiêu phóng khoáng nên mới thấy là phi thực tế.

levante118

[Tịch thu bằng lái]
Cháu nghĩ chắc đây là bài báo lá cải chém gió cho vui thôi, chứ thông thường các bác không thể tiết kiệm quá 30% thu nhập, các bác kiếm càng nhiều thì tiêu càng nhiều...Các bác tin cháu đi, giả dụ bây h bác kiếm 10 tr/tháng, bác tiết kiệm đc 3tr/tháng, bác mà kiếm 100tr/tháng bác cũng chỉ tiết kiệm được 30tr/tháng vì lúc đó bác lại đi chơi Golf, giao lưu nhiều bạn bè hơn, mặc đồ hàng hiệu nhiều hơn, ăn nhà hàng ( cao cấp) nhiều hơn, đi du lịch nhiều hơn, giúp đỡ anh em bạn bè gia đình nhièu hơn...Tóm lại khi kiếm 100tr/tháng , các bác không thể chi tiều như lúc kiếm 10tr/tháng.
Còn trong bài báo nói : cà phê và xem phim 1 tháng hết 500 ngàn với mức luơng 1000$ thì hơi khó ( cà phê 20 ngàn/ly, tháng uống 20 buổi và uống 1 mình đã hết 400 ngàn, xem phim 100 ngàn/vé tháng xem 1 buổi và xem 1 mình !? Có kế hoạch tuyệt vời ....), ăn 150 ngàn/ngày cho 2 vợ chồng cháu cũng thấy hơi phi lý...
Túm lại đây chắc chắn là bài báo chém gió cho vui thôi...