[Funland] Các cụ phân chia tài chính trong gia đình thế nào ạ?

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Tháng em tiêu vặt một chút tiền, còn lại vợ đứng tên quản lý hết.

thanh040506

Xe trâu
Các cụ cho em xin ít kinh nghiệm về vấn đề tế nhị này được không ạ! Em và ny mới ở với nhau 1 tháng nhưng quen nhau thì lâu rồi. Về ở chung như này là bài test cuối cùng để đầu năm sau kết hôn thôi ạ. Cho đến hiện tại thì mọi thứ có thể nói là ổn vì chúng em khá hợp nhau. Chỉ có một vấn đề là phân chia tài chính trong cuộc sống chung thì chưa có kinh nghiệm.
Em đề xuất mọi chi phí trong sinh hoạt em lo hết, sau này có con thì chia đôi tiền học và những phát sinh khi chăm con. Còn lại tiền ai nấy giữ.
Ny em thì lại đề xuất lập ra một khoản cố định để hàng tháng góp vào và tất nhiên ny quản lý khoản này. Thiếu thì góp thêm, thừa thì chuyển vào sổ tiết kiệm cho con.
Vì ny em tính thẳng thắn nên cũng nói luôn cái khoản cố định này tạm "neo" theo thu nhập từ kinh doanh của cô ấy vì thu nhập hiện tại của em vẫn cao hơn. Nếu tháng nào em thiếu thì có bao nhiêu góp bấy nhiêu, còn nếu dư thì em tiêu phần dư thế nào thì tùy (kiểu để em được tự do với "quỹ đen").
Em thì thấy như nào cũng được, với phương án của ny em thấy cũng ổn. Tuy nhiên vì cả 2 đều chưa có kinh nghiệm với cuộc sống thực tế sau hôn nhân nên em vẫn muốn xin thêm kinh nghiệm từ các cụ. Hỏi một vài anh em đồng nghiệp thì đa phần đều cười bảo nhờ vợ quản lý hết. Tài khoản lương toàn hoàn chuyển trực tiếp về cho vợ:D
E tuyền được vợ nuôi, tiền chả phải nộp bao giờ.

Bigcat1

Xe buýt
Cổ nhân đã dạy. Sống chung tối đa 6 tháng là bắt đầu cãi nhau. Lúc đó phải có đứa con đánh lạc hướng. Ở với nhau được trên 5 năm, hiểu tính nết nhau mới ổn.
Các đôi sống thử với vợ chồng son ko có con toàn đứt bóng sau 1-2 năm.
Tốt nhất là cho Gấu ễnh bụng đi.

Hooks

Xe tăng
Nhà cháu có vẻ ko giống ai trên này vì nhà cháu chả có ai cầm tiền hay quản lý tiền cả. Tiền cứ bỏ vào két thôi, ai cần chi tiêu thì lấy, chỉ cần thông báo một câu là được.

Nhà cháu thì đằng Nội cũng như đằng Ngoại, nên việc biếu đằng Ngoại hay giúp đỡ đằng Nội thì nói một tiếng, 2 bên đồng thuận thì làm. Cũng chưa bao giờ gặp rắc rối chuyện này.

Được cái nhà cháu với bx cũng ko tiêu hoang, tự bản thân biết chi tiêu chừng mực, chủ yếu là chi tiêu cho con cái (có bàn bạc). Nhưng công nợ thì 2 vc tính toán sít sao để trả đúng hạn, nên cũng ít khi hục hặc nhau vì tiền.

Nói chung kiểu sống này thì nhẹ nhàng, nhưng ko giàu được vì quản lý kém. ;))

Rắn Hổ Mây

Xe máy
Nhà cháu có vẻ ko giống ai trên này vì nhà cháu chả có ai cầm tiền hay quản lý tiền cả. Tiền cứ bỏ vào két thôi, ai cần chi tiêu thì lấy, chỉ cần thông báo một câu là được.

Nhà cháu thì đằng Nội cũng như đằng Ngoại, nên việc biếu đằng Ngoại hay giúp đỡ đằng Nội thì nói một tiếng, 2 bên đồng thuận thì làm. Cũng chưa bao giờ gặp rắc rối chuyện này.

Được cái nhà cháu với bx cũng ko tiêu hoang, tự bản thân biết chi tiêu chừng mực, chủ yếu là chi tiêu cho con cái (có bàn bạc). Nhưng công nợ thì 2 vc tính toán sít sao để trả đúng hạn, nên cũng ít khi hục hặc nhau vì tiền.

Em thấy mô hình nhà cụ ổn hơn nhiều so với mô hình "phân chia đóng góp" của tay thớt :D

MaxGhost

Xe hơi
Đọc thớt này thấy mỗi cụ là có cái nhìn vừa thực tế vừa lương thiện. Có điều lời nói phải khó nghe nên chẳng được ai thích cả.

Còn lại rặt đám đạo đức giả.

Đàn ông thì phóng khoáng rởm đời. Đưa hết tiền cho vợ, tài sản đứng tên vợ có vẻ tự hào ta đây lắm. Khốn nỗi tài sản là chung đứng tên ai chả vậy, còn đưa hết tiền cho vợ là mấy lão đó chém, mà có đưa hết nhưng chi tiêu không đúng ý mấy lão liệu có yên không?

Còn mấy mẹ dẩm thì thôi chán chả buồn nói. Tham lam, trơ trẽn muốn quản lý hết tiền, cả tiền mình không làm ra nhân danh vợ chồng phải có niềm tin tuyệt đối :)).

Em sắp ăn đủ gạch đá âm mã lực đến nơi, có gì cụ vodka em để em gỡ gạc chút ít nhé.

sutubungto

Xe buýt
Theo em tất cả mọi chi phí gia đình từ ăn uống, nhà cửa, con cái, mua sắm, chơi bời... mình chi hết.
Vợ không phải đóng góp gì àm được bao nhiêu thì cứ việc chi tiêu cá nhân.

Như vậy em đảm bảo ấm êm hạnh phúc nhất.

Lavender168

Xe buýt

Có gì mà kém, đầu tư thì cùng nhau bàn bạc, thống nhất thì làm lời ăn lỗ chịu. Kg ai oán trách ai dc.
Như này là ổn nhất đấy, vốn anh vốn em nhiều nhà còn xúi con lấy tiền cha hoặc mẹ. Thế thì giáo dục con sao dc.
Vợ nghĩ cách vặt tiền ck.... lấy dc mừng hí hửng khoe ầm ĩ, mình kg thích như vậy. Gia đình cứ như cái chợ.

Chỉnh sửa cuối:

ngasieuchuoi

Xe hơi
Em đảm bảo thằng nào cầm tiền thằng đó có quyền nhất. Trừ khi thằng còn lại kiếm đc và tính cách phải rõ ràng quyết đoán, chứ nhu nhược là cũng hỏng bét.

Chồng là cái giỏ, vợ là cái hom. Nhưng có những cái hom chỉ hứng tiền chảy vào mà kg bao giờ mở ra cho chồng để đầu tư làm ăn chứ chưa nói đến giúp đỡ gia đình bên chồng.
Em thì thấy thực tế là thường các ông là ra 10 thì nộp đủ 10 cho vợ, còn ông nào làm ra 100 thậm chí 1000 thì ít khi nộp hết cho vợ đâu ạ. Nói chứ người kiếm ra tiền người ta đâu có ngu.

Còn đúng thật nhiều người vẫn quan điểm cũ vợ PHẢI là tay hòm chìa khóa, trong khi nhiều cái tay hòm đụng đâu rơi đấy nhưng nhất quyết không để chồng quản lý. Em thời mới lập gia đình cũng bị nhiễm cái tư tưởng này, thậm chí bố mẹ chồng cũng xúi "Con phải giữ thẻ của nó". Sau này thấy không cần thiết, mỗi tháng chồng cần đưa 1 khoản để đủ chi tiêu cho gia đình, còn lại ai cũng có việc phải làm, tiếp khách khứa không thể trong người ko có xu nào được. Cứ lâu lâu em lại thống kê lại chi tiêu, chìa ra cho chồng vài cái sổ, vậy thôi mà sau cứ kiếm được đồng nào lão đưa hết cho vợ mặc dù mình ko đòi. Chồng cần làm ăn gì, nói 1 câu là vợ đưa.

Smile1102

Xe container
Niềm vui của chồng em là mang tiền về cho vợ tiêu, ko chỉ lương mà các khoản làm thêm khác hay đầu tư đc là cho vợ luôn. Niềm vui của em là tiêu vẫn tiêu nhưng có tiết kiệm hợp lý, và vì mình tiêu nhiều nên chồng cũng phải được thoải mải ko bao giờ vặn vẹo.
Và ủng hộ lẫn nhau khi thử đầu tư chỗ nọ chỗ kia, ko oán trách nhau khi lỗ. Vậy nên từ lúc cưới tới giờ nhà em ko có vde về tài chính.
Nhưng mô hình ổn nhất theo em là hai bên đồng thuận và thoải mái, cũng như có lợi nhất cho tài chính gia đình.

Jamebonds

Xe container
Em thì đưa thẻ ATM tài khoản lương cho vợ giữ, mọi chi tiêu em để vợ quản hết. Vợ em sẽ đưa tiền tiêu vặt hàng tháng cho e vào đầu mỗi tháng. Khi có kế hoạch chi tiêu lớn như mua nhà, mua xe... em sẽ hỏi vợ xem nhà đang có bao nhiêu (tất nhiên ko hỏi thì em cũng áng được có khoảng bao nhiêu)
Thỉnh thoảng em có khoản nào ngoài lương thì tùy tình hình. Có thể em đưa cả cho vợ giữ hoặc em giữ riêng 1 phần ko cho vợ biết (mục đích: để chủ động hơn khi cần chi tiêu các khoản đột xuất)
E cũng thế, nhưng nhiều lúc cũng lo nhỡ chẳng may thì sau ra đê mất😅

gamondeluxe

Xe hơi
Các cụ cho em xin ít kinh nghiệm về vấn đề tế nhị này được không ạ! Em và ny mới ở với nhau 1 tháng nhưng quen nhau thì lâu rồi. Về ở chung như này là bài test cuối cùng để đầu năm sau kết hôn thôi ạ. Cho đến hiện tại thì mọi thứ có thể nói là ổn vì chúng em khá hợp nhau. Chỉ có một vấn đề là phân chia tài chính trong cuộc sống chung thì chưa có kinh nghiệm.
...Tuy nhiên vì cả 2 đều chưa có kinh nghiệm với cuộc sống thực tế sau hôn nhân nên em vẫn muốn xin thêm kinh nghiệm từ các cụ. Hỏi một vài anh em đồng nghiệp thì đa phần đều cười bảo nhờ vợ quản lý hết. Tài khoản lương toàn hoàn chuyển trực tiếp về cho vợ:D
Tính cho lắm rồi cuối cùng giang sơn cũng thu về một mối thôi.

Waterblack

Xe tải
Em đề xuất mọi chi phí trong sinh hoạt em lo hết, sau này có con thì chia đôi tiền học và những phát sinh khi chăm con. Còn lại tiền ai nấy giữ.
Ny em thì lại đề xuất lập ra một khoản cố định để hàng tháng góp vào và tất nhiên ny quản lý khoản này. Thiếu thì góp thêm, thừa thì chuyển vào sổ tiết kiệm cho con.
Vì ny em tính thẳng thắn nên cũng nói luôn cái khoản cố định này tạm "neo" theo thu nhập từ kinh doanh của cô ấy vì thu nhập hiện tại của em vẫn cao hơn. Nếu tháng nào em thiếu thì có bao nhiêu góp bấy nhiêu, còn nếu dư thì em tiêu phần dư thế nào thì tùy (kiểu để em được tự do với "quỹ đen").
Em thì thấy như nào cũng được, với phương án của ny em thấy cũng ổn. Tuy nhiên vì cả 2 đều chưa có kinh nghiệm với cuộc sống thực tế sau hôn nhân nên em vẫn muốn xin thêm kinh nghiệm từ các cụ. Hỏi một vài anh em đồng nghiệp thì đa phần đều cười bảo nhờ vợ quản lý hết. Tài khoản lương toàn hoàn chuyển trực tiếp về cho vợ:D
Em nào cưới cụ chắc sau cũng mệt.

physician

Xe tải
Cụ chủ làm em nhớ lại case study của chính mình, mới đó cũng 2 năm rồi...

Hồi mới ra trường, em thầm thương trộm nhớ cô gái xinh đẹp trong xóm. Gia đình gái khá giả hơn nhà em nhiều, ẻm sống như tiểu thư, được nuông chiều từ nhỏ...

Bố mẹ gái hiểu và hết lòng vun vén cho em, từng bóng gió nếu cưới về sẽ cho đất xây nhà nọ kia. Buôn bán kinh doanh, có lẽ họ nhận ra em chăm chỉ và cầu tiến. Em nói với gái những dự định tương lai, hứa sau vài năm khi bằng cấp và kiến thức đạt độ chín sẽ lo cho gái đầy đủ.

Nhưng bản thân gái không nghĩ như vậy. Có nhan sắc, lại được nuông chiều nên ảnh hưởng nhiều tính cách của gái- ỷ lại và hoang phí. Gái cự tuyệt tình cảm của em để yêu 1 đứa công tử nhà giàu khác ở biệt thự, đi xe sang. Em vẫn nhớ câu cuối cùng của gái: "Gia đình em khá giả, cuộc sống chẳng thiếu gì, đâu cần bác sĩ lương chết đói như anh lo liệu".

Em thực sự bị đả kích, chỉ biết vùi mình làm việc, nâng cao bằng cấp và chuyên môn. Sau gần 05 năm, công việc tiến triển tốt. Ngoài làm chính ở 1 bệnh viện tư, em còn phụ mổ cho mấy bệnh viện quốc tế khác và khám chữa bệnh tại nhà cho nhiều gia đình nước ngoài. Thu nhập gấp hồi chân ướt chân ráo ra trường chục lần. Em còn dự định tu nghiệp nước ngoài, nếu suôn sẻ, sự nghiệp sẽ thăng tiến hơn nữa.

Gái lúc này đã bị thằng công tử nhà giàu bỏ rơi. Yêu nhiều năm, em biết tụi nó đã abc xyz chán chê rồi. Gia đình gái lại qua gặp em, mong nối lại tình xưa. Trọng chữ tín, em bắt nếu cưới, gái và gia đình đứng trước 2 lựa chọn:

- Làm hợp đồng hôn nhân: em chi trả hết chi phí cơ bản trong nhà (ăn uống, điện nước), chi tiêu cá nhân-tiền ai nấy lo. Tiền của em gái cấm đụng đến, tài sản bố mẹ cho gái em cũng không màng (như câu nói hồi trước của gái)
- Không làm hợp đồng hôn nhân: bố mẹ gái phải nhường miếng đất và nhà (trước kia từng bóng gió) cho 2 đứa em đứng tên. Em sẽ hết lòng vì gia đình gái, tài sản làm ra đứng tên chung 2 đứa.

Liệu em ích kỷ, tính toán quá không?

Trở lại chuyện cụ chủ: khi ở chung, cụ hiểu rõ nhất vợ tương lai của cụ là người cần kiệm hay hoang phí. Em nghĩ nên căn cứ theo tỉ lệ chi tiêu cá nhân/ thu nhập. Nếu < 50% thì theo cách vợ cụ ok, trường hợp > 50% thì theo cách cụ là tốt nhất.

Lavender168

Xe buýt
Cụ chủ làm em nhớ lại case study của chính mình, mới đó cũng 2 năm rồi...

Hồi mới ra trường, em thầm thương trộm nhớ cô gái xinh đẹp trong xóm. Gia đình gái khá giả hơn nhà em nhiều, ẻm sống như tiểu thư, được nuông chiều từ nhỏ...

Bố mẹ gái hiểu và hết lòng vun vén cho em, từng bóng gió nếu cưới về sẽ cho đất xây nhà nọ kia. Buôn bán kinh doanh, có lẽ họ nhận ra em chăm chỉ và cầu tiến. Em nói với gái những dự định tương lai, hứa sau vài năm khi bằng cấp và kiến thức đạt độ chín sẽ lo cho gái đầy đủ.

Nhưng bản thân gái không nghĩ như vậy. Có nhan sắc, lại được nuông chiều nên ảnh hưởng nhiều tính cách của gái- ỷ lại và hoang phí. Gái cự tuyệt tình cảm của em để yêu 1 đứa công tử nhà giàu khác ở biệt thự, đi xe sang. Em vẫn nhớ câu cuối cùng của gái: "Gia đình em khá giả, cuộc sống chẳng thiếu gì, đâu cần bác sĩ lương chết đói như anh lo liệu".

Em thực sự bị đả kích, chỉ biết vùi mình làm việc, nâng cao bằng cấp và chuyên môn. Sau gần 05 năm, công việc tiến triển tốt. Ngoài làm chính ở 1 bệnh viện tư, em còn phụ mổ cho mấy bệnh viện quốc tế khác và khám chữa bệnh tại nhà cho nhiều gia đình nước ngoài. Thu nhập gấp hồi chân ướt chân ráo ra trường chục lần. Em còn dự định tu nghiệp nước ngoài, nếu suôn sẻ, sự nghiệp sẽ thăng tiến hơn nữa.

Gái lúc này đã bị thằng công tử nhà giàu bỏ rơi. Yêu nhiều năm, em biết tụi nó đã abc xyz chán chê rồi. Gia đình gái lại qua gặp em, mong nối lại tình xưa. Trọng chữ tín, em bắt nếu cưới, gái và gia đình đứng trước 2 lựa chọn:

- Làm hợp đồng hôn nhân: em chi trả hết chi phí cơ bản trong nhà (ăn uống, điện nước), chi tiêu cá nhân-tiền ai nấy lo. Tiền của em gái cấm đụng đến, tài sản bố mẹ cho gái em cũng không màng (như câu nói hồi trước của gái)
- Không làm hợp đồng hôn nhân: bố mẹ gái phải nhường miếng đất và nhà (trước kia từng bóng gió) cho 2 đứa em đứng tên. Em sẽ hết lòng vì gia đình gái, tài sản làm ra đứng tên chung 2 đứa.

Liệu em ích kỷ, tính toán quá không?

Trở lại chuyện cụ chủ: khi ở chung, cụ hiểu rõ nhất vợ tương lai của cụ là người cần kiệm hay hoang phí. Em nghĩ nên căn cứ theo tỉ lệ chi tiêu cá nhân/ thu nhập. Nếu < 50% thì theo cách vợ cụ ok, trường hợp > 50% thì theo cách cụ là tốt nhất.
Phí đời trai, ngay cả ký hđ thì với cô gái như vậy hôn nhân dễ nát, rồi lại ck cặp đằng ck vợ cặp đằng vợ.
Cả một cuộc đời tình cảm phía sau của mình mà lại trị giá bằng mấy mảnh đất trong khi tương lai rộng mở thế hic hic.
Cái kết quay xe bất ngờ. Chữ tín chỉ đc dùng trong kinh doanh thôi, còn tình yêu hôn nhân là chung thuỷ và nó phải ở cả hai bên chứ kg phải với bạn và gia đình cô gái.

Chỉnh sửa cuối:

physician

Xe tải
Phí đời trai, ngay cả ký hđ thì với cô gái như vậy hôn nhân dễ nát, rồi lại ck cặp đằng ck vợ cặp đằng vợ.
Cả một cuộc đời tình cảm phía sau của mình mà lại trị giá bằng mấy mảnh đất trong khi tương lai rộng mở thế hic hic.
Cái kết quay xe bất ngờ. Chữ tín chỉ đc dùng trong kinh doanh thôi, còn tình yêu hôn nhân là chung thuỷ và nó phải ở cả hai bên chứ kg phải với bạn và gia đình cô gái.
Những yêu cầu đó chỉ để test gia đình gái tin tưởng em đến mức nào. Cái kết em đã dự liệu trước, thực tế đúng như vậy. Em nghĩ nhiều cụ ở đây cũng đoán ra....

Chỉnh sửa cuối:

Lavender168

Xe buýt
Những yêu cầu đó chỉ để test gia đình gái tin tưởng em đến mức nào. Cái kết em đã dự liệu trước, thực tế đúng như vậy. Em nghĩ nhiều cụ ở đây cũng đoán ra....
Kg ưng nữa thì thôi, làm vậy là đùa cợt với cả gia đình người ta vậy cũng kg nên, thanh niên cũng khiếp đấy. Phải tôi thế im lặng luôn kg dây dưa đây còn ngồi đề cập đến vật chất.