Các Cụ ơi, em đi Lý Sơn - Quảng Ngãi

BmwnhaChuoi

Xe tăng
kê dép hóng các bạn trẻ ra đảo cái nào, ăn tỏi nhiều bọn nòng nọc nặng lém em thấy báo nói vậy

Website
www.facebook.com
Hôm sau đoàn em đi thăm quan chùa Đục và cổng Tò Vò

Hello ngày mới !

Cổng vào chùa Đục, 2 bên là những ngôi mộ của người dân

Xa xa là bức tượng Phật Bà Quan Âm ngày đêm phù hộ cho người dân nơi đây

Cổng Tò Vò đẹp quá các Cụ ơi

buihoangkhtn

Xe đạp

Cổng Tò Vò đẹp quá các Cụ ơi[/CENTER][/QUOTE]
Cụ đi nhẹ nhàng không gãy cổng

vinh khanh

Xe tải
Ngoài này ít khách du lịch lắm nên việc đặt phòng cũng không khó khăn Cụ ạ, như bọn em ở khách sạn Lý Sơn, phòng cũng được, chưa có điện lưới nên sẽ mất điện từ khoảng 6 sáng cho đến 11 giờ trưa.

Xe thì Cụ có thể hỏi luôn ở ks, giá khoảng 1 triệu / xe 12 chỗ đi các điểm trên đảo.

Xe máy thì 200k/ngày , xăng tự đổ khoảng 30k/lít cụ nhé !
Cám ơn thông tin Cụ - chúc Cụ năm mới mạnh giỏi nhé
Thân ái

Website
www.facebook.com
PYStravel đội của các bạn có liên quan gì đến nick chaupystravel bên phuot.vn không nhỉ ????

http://www.phuot.vn/threads/135144-Thoáng-Mộc-Châu-độ-chớm-đông
Hic, đúng rồi Bạn ạ, bây giờ mình mới biết vụ này, xin thay mặt bạn Châu xin lỗi diễn đàn phuot.vn , xin lỗi tác giả của những bức ảnh mà bạn ý đã dùng mà chưa xin phép :(

Mình đã nhắc em ý gửi bài xin lỗi tới tất cả mọi người, vì em Châu còn trẻ nên còn nhiều điều thiếu sót, mong mọi người thông cảm :(

Chỉnh sửa cuối:

doanhlilama691

Xe điện

Bữa nào cũng có bát này các Cụ ạ, ngon mê ly :)
Món này cũng tạm đc chứ chưa phải đặc sản đâu ợ, tỏi chỉ có 1 nhánh và ớt xanh rất thơm và cay cơ ợ.
Cá Bống Sông Trà bây h bé lắm Cụ ạ, chỉ dài bằng 1 đốt ngón tay thui, giá khoảng 80k/hộp nhỏ. Ăn ngon tuyệt :)
Cá bống sông trà chắc bị tận thu từ lâu rùi ợ, toàn cá bống biển thoai. Ngày Iem ở Dung Quất cứ chiều đến là ra mấy bãi biển tắm và xem người dân bắt nhg con cá bống bé xíu mà.

hoangminh3B

Xe tăng
Cái vụ ở Lý Sơn phải hỏi cụ Ngỗng mới hay, chụp ảnh ở đâu? với ai? tư thế nào?...cụ Ngỗng ơi

Hại Điện

Xe container
Các cụ đang nhắc nhiều về con cá bống Sông Trà, một đặc sản Quảng Ngãi. Xin cho em được nói thêm tí xíu....

..."Cá bống Sông Trà" chánh hãng là những con cá bống to bằng ngón tay cái, bên trong cá thường có trứng, mập ú ụ và có màu cát. Người ta bắt cá theo phương pháp truyền thống bằng cách đặt các ống tre để cá chui vào sống, lâu lâu người ta dốc ống bắt cá một lần.

Cá bống Sông Trà ngon nổi tiếng vì dòng Sông Trà chỉ toàn cát trắng chứ không có bùn. Nguồn nước Sông Trà cũng cực sạch và ngon (bia 333 sản xuất ở đây thường xếp đầu bảng chất lượng trong chuỗi các NM của bia Sài Gòn). Dòng sông này còn có loại cá khác cực ngon, cá Thài Bai - chỉ có vào đầu hè, con nhỏ như que tăm, dân bản xứ chuộng loại cá này hơn cá bống.

Cá bống Sông Trà giờ được một số Nhà hàng sx và phân phối mà các cụ ăn, thường thì là loại cá bống nước lợ, nhỏ bằng que đũa, sống nhiều ở các hồ tôm chứ không hàng "chánh phẩm". Đơn giản vì hiện nay con cá bống chánh phẩm giờ khá hiếm, nếu có thì giá cũng rất rất cao. Người ta không thể dùng nó để sx hàng đại trà được...

Đến Quảng Ngãi, các cụ nên thưởng thức một loài cá nước ngọt khác nữa. Đó là Cá Niên. Cá Niên nướng hoặc nấu rau răm đều tuyệt ngon và...đắng...hihi

Website
www.facebook.com
Món này cũng tạm đc chứ chưa phải đặc sản đâu ợ, tỏi chỉ có 1 nhánh và ớt xanh rất thơm và cay cơ ợ.

Cá bống sông trà chắc bị tận thu từ lâu rùi ợ, toàn cá bống biển thoai. Ngày Iem ở Dung Quất cứ chiều đến là ra mấy bãi biển tắm và xem người dân bắt nhg con cá bống bé xíu mà.
:) Ngày đầu đến em cũng được thưởng thức món ớt xanh rồi, nhỏ xíu cay và thơm, nhưng quên không chụp ảnh, còn tỏi "cô đơn" thì mua hộ về thui, bh là 400k/kg :D Quên không chụp ảnh lại.

Website
www.facebook.com
Các cụ đang nhắc nhiều về con cá bống Sông Trà, một đặc sản Quảng Ngãi. Xin cho em được nói thêm tí xíu....

..."Cá bống Sông Trà" chánh hãng là những con cá bống to bằng ngón tay cái, bên trong cá thường có trứng, mập ú ụ và có màu cát. Người ta bắt cá theo phương pháp truyền thống bằng cách đặt các ống tre để cá chui vào sống, lâu lâu người ta dốc ống bắt cá một lần.

Cá bống Sông Trà ngon nổi tiếng vì dòng Sông Trà chỉ toàn cát trắng chứ không có bùn. Nguồn nước Sông Trà cũng cực sạch và ngon (bia 333 sản xuất ở đây thường xếp đầu bảng chất lượng trong chuỗi các NM của bia Sài Gòn). Dòng sông này còn có loại cá khác cực ngon, cá Thài Bai - chỉ có vào đầu hè, con nhỏ như que tăm, dân bản xứ chuộng loại cá này hơn cá bống.

Cá bống Sông Trà giờ được một số Nhà hàng sx và phân phối mà các cụ ăn, thường thì là loại cá bống nước lợ, nhỏ bằng que đũa, sống nhiều ở các hồ tôm chứ không hàng "chánh phẩm". Đơn giản vì hiện nay con cá bống chánh phẩm giờ khá hiếm, nếu có thì giá cũng rất rất cao. Người ta không thể dùng nó để sx hàng đại trà được...

Đến Quảng Ngãi, các cụ nên thưởng thức một loài cá nước ngọt khác nữa. Đó là Cá Niên. Cá Niên nướng hoặc nấu rau răm đều tuyệt ngon và...đắng...hihi
Thank Cụ thông tin hay quá :)

Website
www.facebook.com
Sáng ngày thứ 4 , cả đoàn dậy sớm lên tàu trở về đất liền tiến thẳng Sa Huỳnh

Chuẩn bị xuất phát nào

Tạm biệt Lý Sơn nhé... Hẹn gặp lại

Điểm tiếp theo đoàn tham quan khi tới đất liền đó chính là Chứng Tích Sơn Mỹ - nơi chứng kiến tội ác tàn bạo của quân đội Mỹ tại đây ngày 16/03/1968

Danh sách các nạn nhân trong vụ thảm sát

Một số điểm ghi dấu tội ác của quân đội Mỹ

Tượng đài kỉ niệm chứng tích Sơn Mỹ

Sau đó cả đoàn đến khu tưởng niệm Cố Thủ Tướng Phạm Văn Đồng

Cùng dâng hương trước khi tham quan khu tưởng niệm

Một số bộ sưu tập đồ cổ nơi đây

Tiền cổ ạ

Đã đến lúc nghỉ ngơi, cả đoàn thẳng tiến Sa Huỳnh Resort ....... Chơi thôi :)

Relaxxxxxxx

Bữa tối cuối cùng trong chuyến đi

Bái bai Sa Huỳnh ... em về Hà Nội đây

Phút nhí nhố tại Chu Lai e pọt

Kết thúc 5 ngày vi vu của em !

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Một số kinh nghiệm về đi lại mấy Cụ hỏi em xin trả lời nhé

1. Chuyến em đi thì thuê xe riêng nên nhàn, còn từ Chu Lai mà đi TP. Quảng Ngãi, không có xe bus đi qua, thuê taxi thì 35km họ tính khá đắt tầm 500~600k .
Còn đi xe hàng không thì miễn phí nhưng sẽ bị nhồi nhét đấy ạ.

Phương án nữa: có thể đi taxi đến gần cảng Dung Quất rồi đi xe bus Mai Linh về TP. Quảng Ngãi. SĐT: 05 825 510 - 055 712 135 ( gọi trước để hỏi tuyến nhé ) ( đi từ Quảng Ngãi - Chu Lai cũng thế nhé )

http://snn.quangngai.gov.vn/quangngai/tiengviet/Home/132811941/

Không thì các Cụ cứ bay vào Đà Nẵng, rồi đi xe khách tới Quảng Ngãi cho lành

Ăn uống thôi :
em copy kinh nghiệm 1 bạn trên fb, còn em thì chỉ gọi taxi rồi đi dọc Quang Trung, Phan Đình Phùng, Trần Hưng Đạo thấy quán nào đông đông thì ăn

- Don - đặc sản Quảng Ngãi - đường Quang Trung - đối diện trường tiểu học Nguyễn Nghiêm - giá tạm tạm - ăn cũng được - bán vào buổi chiều tối.

- Hủ tiếu thì dọc theo đường Quang Trung có rất nhiều hoặc đường Võ Tùng - hủ tiếu chỉ bán vào buổi tối; cháo - lòng chưng - tiết canh - đường Võ Tùng tiếp giáp với đường tránh - quán chỉ bán buổi sáng - hoặc ở hẻm gần công an đường Quang Trung - quán này cũng chỉ bán buổi sáng.

- Đặc biệt là Ram nướng đường Phan Đình Phùng - chỉ bán buổi chiều - rất ngon.

- Ram bắp - bán buổi tối - ngã tư Quang Trung và Lê Lợi - giá rẻ - hoặc ngã tư Phan Đình Phùng - Nguyễn Nghiêm

- Bún riêu bà Song - Trần Hưng Đạo - gần ngã tư Trần Hưng Đạo với Phan Đình Phùng - ở đây có bán chè cũng rất ngon.

- Ăn cho vui và nhớ về Quảng Ngãi: ăn cho vui thì nhiều vô số:

Bánh đập - ăn sáng - đường Trương Quang Trọng dọc dọc xuống có rất nhiều quán.
Bánh Tráng, Ram nướng, Xoài ổi...- đường Phạm Văn Đồng - gần quảng trường; cũng ăn vặt như vậy quán ngã tư Lê Ngung - Quang Trung; quán bà Nga trong hẻm đường Phạm Xuân Hòa - từ ngã 3 Phan Đình Phùng Phạm Xuân Hòa đi xuống đường Phạm Xuân Hòa khoảng 100m có cái hẻm bên tay phải quẹo vô khoảng 30m là thấy

Chúc các Cụ chuyến đi vui vẻ !

Geniu

Xe hơi
Cám ơn Cụ về chuyến đi này

chlmsun

Xe tăng
Trên đảo ko có bãi tắm nào hay hay ah cụ?

dulichviet.pro

Xe máy
đẹp quá cụ ak em hóng