[Funland] Các cụ Ofer biết phải làm sao đây?

ngockhang

Xe hơi
Không phải là không phải, cụ định nói Vinfast chứ gì!
Cụ chủ nói số cuối là số 4 trong khi xe Vin hộp số ZF nhiều cấp hơn.
Em dự là một trong các ông 7 chỗ máy 1.5 hộp số 4 cấp, của Toy hoặc Mit hoặc Su. Phải không cụ thớt?
Còm này của cụ làm khối kẻ mừng hụt, chưng hửng. Cơ hàm đã giật giật khởi động xong, chuẩn bị liên hoàn chửi thì...

Fall&Rise

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng hóng! Đầu tiên đọc cứ tưởng con xe cuốc dân mà không phải vì xe cuốc dân có nhiều số hơn 4.

Taihoatu

Xe lăn
Vấn đề kỹ thuật hơi dài dòng dù em đã cố gắng trình bày ngắn gọn

Em và khá nhiều cụ trên này có mua 1 dòng xe mới tại Việt Nam để sử dụng, tuy nhiên trong quá trình sử dụng thấy có vấn đề là thỉnh thoảng đạp ga chỉ thấy vòng tua máy lên mà không thấy đáp ứng tốc độ như thông thường. Sau phản ánh nhiều lần và cùng hãng đi kiểm tra dữ liệu OBD thì thấy rằng khi bất thường như vậy thì trạng thái của biến mô (torque converter) ở vị trí ngắt (release), dù là xe đang đi đều ở tốc độ cao (>60kmh), số ở vị trí cuối (4) và trạng thái này duy trì rất lâu, trong khi dữ liệu chạy xe ở đoạn bình thường thể hiện là biến mô liên tục chuyển trạng thái ngắt (release) > trượt (slip) > nối cứng (connected) >trượt (slip) > ngắt (release). Vì trạng thái ngắt (release) là 1 trạng thái làm việc bình thường của biến mô nên hãng khẳng định mồm là như vậy là vẫn đang làm việc bình thường, mà cũng chẳng trả lời bằng văn bản việc này dù đã được yêu cầu nhiều lần. Và khi bị như vậy thì độ trượt tốc độ theo tính toán trên cơ sở thông số tỷ số truyền động mà hãng công bố từ 10%-20% và cụ nào cố đạp ga thì độ trượt lên đến 30%. Ngoài việc tăng tốc không đúng mong muốn và tốn nhiên liệu thì việc này làm cho việc lái xe trở nên rất là ức chế, vì để thoát khỏi tình trạng này chỉ có là giảm tốc độ, về số N sau đó chuyển về D để khởi hành lại, đa số là sẽ trở lại bình thường.

Sau hồi được hãng giải thích trên cơ sở dữ liệu thì thấy rằng việc đó xảy ra khi đạp phanh do chướng ngại trên đường, ngay sau đó tăng ga để đi tiếp và có thể đánh lái để tránh nên ECU quên mất là phải nối lại biến mô, do lỡ trớn nên sau đó sai lệch tốc độ trước và sau biến mô quá lớn nên không đủ điều kiện để đóng lại, và ECU coi như đơ luôn.

Các cụ trên này nếu cụ nào được sống trong thời bao cấp hoặc từ trước đó sẽ thấy là việc lái xe này chẳng khác gì ngày xưa đi cái xe đạp cũ bị trượt cá líp, cứ phải vừa đẩy chân để xe di chuyển vừa đạp để may mắn cá lip mắc lại để rồi lên xe đạp bình thường và không dám dừng đạp vì cá líp có thể bị trượt trở lại.

Theo các cụ, em và các cụ khác đã trót mua xe này biết phải làm sao đây?
Mua cái xác, còn cái hồn tự lập nên nó chỉ thế thôi.
Mới lại Mãnh liệt tinh thần nó ở chỗ đó.

enhat4ever

Xe tăng
Nhục nhỉ, mất tiền xong vác bực vào người mà cái tên chả dám nói :-ss

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Em từng chạy 1 em innova số sàn nhưng bị y hệt , đạp ga ko lên , cùng vài triệu chứng nữa khiến em bặt bệnh là côn quá mòn . Chán chả muốn thuê xe tự lái

Ku Tre

Xe tải
Các cụ chịu khó review lại cụ chủ kỹ 1 tý là ra thôi ạ. Có cụ còm ở trên đúng rồi đấy ạ.

thiemnc

Xe buýt

thiemnc

Xe buýt
ôi xong, nếu đang vượt mà nó về trạng thái "nghỉ" thì tèo, chứ đùa, đúng là như trượt cá nhưng là trượt cá trên oto nên sẽ nếm mùi đau khổ to lớn hơn, đây là hãng xe niềm tự hào đấy phải ko ạ?
Vâng cụ, em cũng đã nêu vấn đề này với hãng và cả trường hợp trượt, không hãm được bằng động cơ khi đổ đèo đấy ạ

thiemnc

Xe buýt
Em từng chạy 1 em innova số sàn nhưng bị y hệt , đạp ga ko lên , cùng vài triệu chứng nữa khiến em bặt bệnh là côn quá mòn . Chán chả muốn thuê xe tự lái
Xe em số tự động cụ ạ, mà xe mới nữa, thế mà nhiều lúc như đi xe cũ bị cháy côn ấy

thiemnc

Xe buýt
Em dự là một trong các ông 7 chỗ máy 1.5 hộp số 4 cấp, của Toy hoặc Mit hoặc Su. Phải không cụ thớt?
Xe Nhật bổn cụ ạ

Giờ phải gọi: kẻ mà ai cũng biết là ai đấy :(
Còm mà như không còm, vãi cả ọp phờ tích cực :))
Chắc là cái hãng mà tất cả các báo chính thống VN đều chưa chê 1 nhời :D :P
Ngay từ đầu em cũng nghĩ là vin phét
Quá giỏi, bốc thuốc :))
Mua cái xác, còn cái hồn tự lập nên nó chỉ thế thôi.
Mới lại Mãnh liệt tinh thần nó ở chỗ đó.
Mãnh liệt tinh thần thật à các cụ?

thiemnc

Xe buýt
Vâng cụ đúng rồi đấy ạ, hộp số aisin 4 cấp cầu trước cụ nhé

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

thiemnc

Xe buýt
Nhục nhỉ, mất tiền xong vác bực vào người mà cái tên chả dám nói :-ss
Thực ra thì không hẳn là em không dám nói, em và nhiều cụ đang chờ thiện chí khắc phục từ hãng.