[Funland] Các cụ ở Mỹ hay các cụ biết cho em hỏi.

jazzzzz

Xe lăn
Cũng khác vì e thấy ở ta giờ cháu nào cũng có, đánh đồng hết chứ như e hồi nhỏ dù có học giỏi mấy cũng ko được vì còn hạnh kiểm :D
Ở ta hình như đc bác Trọng hay bác Phúc ký là hiếm đấy, không có theo dạng phân bổ thường niên.

Vie.ABC

Xe điện
Chả là thằng cu nhà em đang học bên Mỹ, cháu mới tốt nghiệp cấp 1 và là học sinh xuất sắc. Trong những năm cấp 1 thì cháu luôn là học sinh giỏi nhất khối và nhất trường, được chọn đi thuyết trình trước hội đồng thành phố cháu ở về kế hoạch phát triển Tp đến năm 2035. Vừa rồi sau khi tốt nghiệp thì cháu được nhận 1 cái bằng học sinh xuất sắc, trong đó có chữ kí của Tổng thống Donald Trump. Cụ nào ở Mỹ hay cụ nào biết cho cháu hỏi cái bằng này với chữ kí của TT nó có giá trị thế nào, có gọi là hiếm không hay cứ hs giỏi là đc TT kí. Cháu biết nó học giỏi nhưng kg hiểu với bằng như này thì thuộc giỏi cấp độ nào ở bên đấy.
Khác qoái gì cái bằng ở cửa hàng Photocopy ở việt nam ... chỉ có giá trị khi mang về khoe với đám bạn và hàng xóm hết film !...

Anhduc73

Xe buýt
Chả là thằng cu nhà em đang học bên Mỹ, cháu mới tốt nghiệp cấp 1 và là học sinh xuất sắc. Trong những năm cấp 1 thì cháu luôn là học sinh giỏi nhất khối và nhất trường, được chọn đi thuyết trình trước hội đồng thành phố cháu ở về kế hoạch phát triển Tp đến năm 2035. Vừa rồi sau khi tốt nghiệp thì cháu được nhận 1 cái bằng học sinh xuất sắc, trong đó có chữ kí của Tổng thống Donald Trump. Cụ nào ở Mỹ hay cụ nào biết cho cháu hỏi cái bằng này với chữ kí của TT nó có giá trị thế nào, có gọi là hiếm không hay cứ hs giỏi là đc TT kí. Cháu biết nó học giỏi nhưng kg hiểu với bằng như này thì thuộc giỏi cấp độ nào ở bên đấy.
“Trong những năm cấp 1 thì cháu luôn là học sinh giỏi nhất khối và nhất trường, được chọn đi thuyết trình trước hội đồng thành phố cháu ở về kế hoạch phát triển Tp đến năm 2035”.
Đây chính là sự khác biệt!

VietKieu1Chieu

Xe tải
À cũng có lăn tăn gì đâu cụ. Do em ở VN nên kg hiểu hệ thống khen thưởng bên đấy nó thế nào, hỏi xem là nó tương đương với bên mình ra sao? Vì giấy khen thì cháu nó nhiều nhưng lần này thấy cái chữ kí của Trump nên thấy là lạ
Cụ cứ tưởng tượng Việt Nam gọi là " Giấy khen", thì ở nước ngoài họ văn minh hơn , đó là giấy "Chứng nhận sự cố gắng trong học tập". Tất nhiên giấy này thực chất hơn loại " Giấy khen" ở VN nhiều vì đây là thành tích học tập thực của bé nhà cụ :)

Sao Mai

Xe tăng
“Trong những năm cấp 1 thì cháu luôn là học sinh giỏi nhất khối và nhất trường, được chọn đi thuyết trình trước hội đồng thành phố cháu ở về kế hoạch phát triển Tp đến năm 2035”.
Đây chính là sự khác biệt!
Vâng cám ơn cụ, cháu nó học lớp 1 ở VN đc 1 tháng thì đi, sang bên đấy cũng vào lớp 1 nhưng cháu kg biết tiếng Anh, đến cuối lớp 1 thì mới hiểu sơ sơ giáo viên giảng bài, sang năm lớp 2 thì cháu hiểu đc và hoà nhập tốt, lên lớp 3 thì cháu vượt lên đứng đầu lớp, lớp 4 thì cháu đứng đầu khối 4 và toàn trường, đc nhà trường chọn ra mỗi khối 3 cháu để thuyết trình trc hội đồng Tp, có trực tiếp lên TV của bang. Lớp 5 cháu chuyển sang bang khác và vẫn giữ thành tích xuất sắc.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Theo em thì nó không phổ biến đến mức 2 triệu tờ được in 1 năm đâu.
Chúc mừng gia đình cụ.

Cụ thể thì tiêu chuẩn ở đây:
1- Điểm TB của học sinh phải trên 90% (hoặc 3.5/4, hoặc A)
2- Mức top 10% theo tiêu chuẩn của trường
3- Một trong 2 điều kiện sau (do trường đánh giá):
(a) Kết quả cao trong các kỳ thi thông thường của bang và liên bang
(b) Được một giáo viên và một nhân viên của trường giới thiệu

kites1

Xe điện
Cái bằng có chử ký của TT chỉ những cháu thuộc tốp giỏi (3%) trong nước Mỹ mới nhận được cụ ạ . Kèm theo là một học bổng nhỏ mà cháu sẽ được hưởng khi vào đại học

KV0611

Xe đạp
Cấp 1 thì ko có gia trị gi đâu a. Bọn Mỹ nó có cái thi theo chuẩn cả bang (standardized testing). Trẻ con tư năm lớp 3 là bắt đầu thi. Cháu nào diểm trong top mấy phần trăm thi năm đó thì sẽ dc cái giấy đó. Nhưng nó cung ko phải là top của cả nước đâu vì mỗi bang có thể có cái test riêng. Cu nha cháu mấy năm trc cung có một cái.

Chúc mừng F1 nhà cụ, cứ có bằng khen của NN là phải vui thực sự vì sự nỗ lực của F1 cụ cái đã

winnghiepdu

Xe điện
Cháu nhà cuj đi học ở Mỹ có mất tiền không, và đi học theo diện nào cụ.

ducvt8x

Xe tăng
Hết đoạn bạn nào cũng có rồi cụ.
Lớp f1 nhà em giờ khống chế chỉ có 40% các bạn được học sinh xuất sắc, có giấy khen thôi. Nên nhiều bạn học tốt, điểm cao nhưng khống chế môn mỹ thuật với môn âm nhạc để không vượt quá 40% được khen rồi đấy. Vì cấp 1 thì học dễ, đơn giản nên thi cuối kỳ có khi phải gần hết lớp 9 với 10.
Cấp 2, cấp 3 thì thoải mái hơn, cứ điểm cao là có giấy khen. Nhưng lên lớp lớn học nhiều, học khó, phân hóa cao nên không cần khống chế, cả lớp chắc 20-25% giỏi, có giấy khen.
F1 nhà em dính môn mỹ thuật nên chả bao giờ được giấy khen, rõ khổ. Cháu giống em nên coi như mù màu sắc, hội họa là mây bay hehe.
thế ạ, e tưởng vẫn đang phong trào cả lớp hs tiên tiến với giỏi, tỷ lệ 40% là cũng đẹp rồi, nhưng chắc ko bị đúp như hồi xưa nữa :D

cshs2020

Xe buýt
Chứng tỏ bên bển cũng chuộng thành tích phết đấy nhỉ
Rất nhiều chương trình, giải thưởng các kiểu... mỗi lần thi xong lại biểu dương khích lệ bằng khen! Giấy có, khắc trên gỗ, nhôm khắc cũng có!

tung1311 .

Xe container
Vâng cám ơn cụ, cháu nó học lớp 1 ở VN đc 1 tháng thì đi, sang bên đấy cũng vào lớp 1 nhưng cháu kg biết tiếng Anh, đến cuối lớp 1 thì mới hiểu sơ sơ giáo viên giảng bài, sang năm lớp 2 thì cháu hiểu đc và hoà nhập tốt, lên lớp 3 thì cháu vượt lên đứng đầu lớp, lớp 4 thì cháu đứng đầu khối 4 và toàn trường, đc nhà trường chọn ra mỗi khối 3 cháu để thuyết trình trc hội đồng Tp, có trực tiếp lên TV của bang. Lớp 5 cháu chuyển sang bang khác và vẫn giữ thành tích xuất sắc.
Cụ cho em hỏi cụ cân nhắc yếu tố gì mà lại cho đi từ bé thế cụ nhỉ? Để em tham khảo cho bản thân.

Dangkhoa2409

Xe tải
Thấy cụ bên thớt mất tất cả vào năm tuổi
Vậy bạn nhỏ này là con vợ đầu à cụ
Kể mà đúng như cụ kể thì đúng là gia đình của nhiều người mơ ước nhỉ.
Ở biệt thự, trai gái có cả, con du học Mỹ từ bé, lại học giỏi nữa chứ

vuha2107

Xe tải
Chúc mừng cụ chủ.🌹🌹🌹
Hy vọng không phải cu Phúc hay Thắng ND giả danh để up sọt cccm nhờ hướng dẫn lọ chai😅

Viên Mỡ

Xe tải
Đào tận gốc thớt lên thế này để kiểm chứng, đừng đùa với ofer :D

MuathuHN252

Xe cút kít
2vk, cbi tập 3 có gì đáng mơ ước ạ?