Các cụ nhà mình có cụ nào sưu tập rượu ngoại không ạ?

Trạng thái
Thớt đang đóng

MaltBrothers

Xe buýt
Lại nói đến chai JW 15 Pure Malt, em lăn đi tìm mãi vô tình hôm đi QN mua được chai này 1L giá ngon và chai Remy Martin De Club giá hạt rẻ. Em chưa được thử chai này, mấy hôm nữa dọn xong nhà em mở thử uống xem có khác chai 15 Green như lời bác Clayton nói ko. Ah nó còn có 1 chai cũng màu xanh nhưng lại ghi 180 Cask thì ko biết hương vị nó ra làm sao bác Clayton nhỉ?
Vừa hôm trước lượn qua một hàng tạp hóa nhìn thấy chai Pure malt 0.75, chị chủ hàng mặt bự son phấn thét 750k hix, mặc dù cũng đã đc nghe cụ Clayton gt từ trước nhưng đành phải kính nhi viễn chi. Thôi để hôm nào cụ cháu xong nhà mới, thì mỗ vô xông nhà kiếm chác vậy nhớ để phần đấy nhé, hehe. Còn chai 180 cask thì cá nhân mỗ thấy bình thường hương thì ok khá tươi trẻ và hài hòa nhưng không được sâu, hương vani, quả tươi như chanh, quít, hương hoa, một chút khói nhẹ, có chút sherry thì phải, vị phẳng không đậm đà và phức hợp, dư vị ngắn với một chút khói và chát nhẹ có lẽ vì thành phần blend toàn rượu trẻ hay sao đó. Hình như đã có lần trao đổi với cụ cháu và nói nên lấy green label còn hơn. Chai Pure malt thì cụ Clayton cũng đã bàn đến nhiều và nói là chai đáng uống tiếc là chưa tìm được chai nào hạt dẻ.

Hôm nay là thứ ba rồi đấy thế cụ cháu có lên hà lội hay lại hươu vượn roài.

Clayton

Xe điện
Chai 180 Casks thì đúng như lão MaltBrothers viết. Đây là một dòng Blended Malt NAS chứ không phải 15yo. Rượu được tăng thêm khói Caol Ila, thêm chút sherry có vẻ như của Blair Athol. Được quảng cáo là blend từ 180 thùng rượu khác nhau của hàng chục nhà chưng cất, nhưng hương lại ko đạt, vị nông, không phức hợp, uống ko ấn tượng nhiều. Cộng cả hương vị và tem nhãn xấu, nên chai này nhanh chóng biến khỏi thị trường, cho dù VN là 1 trong vài nước được mang ra thử nghiệm.

MaltBrothers

Xe buýt
Còn nhiều dịp mà cụ. Sắp có 1 tasting event của BSC, dự kiến tổ chức trước Tết AL. Lần này sẽ là chủ đề Islay, bao gồm Laphroaig 10yo, Caol Ila Cask Strength, Bowmore 15yo Darkest, Caol Ila 25yo. Dessert sẽ có vang Late Harvest khá lạ. Cụ nào quan tâm, đăng ký tjam gia cùng BSC cho vui.
Vụ này có vẻ hoành tráng nhỉ, anh em chưa thấy gì cả. Caol Ila 25 thì có sẵn trong nhà một số cụ, Caol Ila CS thì có Jackal76 cung cấp, LP 10 thì có cụ Clayton, Bowmore 15 Darkest thì đâu ra nhỉ, chẳng hay cụ có nhớ là BSC vẫn còn Tobermory 15 - chai cuối cùng trong shop của Philip Tèo ko nhẩy?

Clayton

Xe điện
Chai đấy đã ủ, thì ủ sau Tết luôn đi lão Bá?

Lần này chơi toàn Islay. Nên blind Tasting khoảng 3 dòng trẻ và a chị em sẽ viết Tasting Notes. Lão thấy được không?

MaltBrothers

Xe buýt
Nếu cụ mà thấy Dewar's 12 khá gắt thì cụ cũng dễ cảm thấy hương vị Aberfeldy 12 cũng gần gần giống. Nhưng ngược lại, em lại khá là thích cả 2 expressions này. Một vài cụ trong mạch này cũng thích Dewar's 12yo. Dòng 12 này có một hương thơm hơi hăng hắc, na ná như mùi oải hương, nhưng dịu nhẹ hơn. Hậu vị của nó hơi hơi hắc và có chút dư vị đắng. Đặc trưng của men cỏ và xông khói mạch nha bằng thạch nam (heather) đấy, cụ à. Chưa quen, nhiều người sẽ ko thích mùi hương này, nhưng những cụ đã quen rồi, đảm bảo là sẽ thích chai này hơn Chivas 12yo (2 dòng khá gần nhau về style).
Cụ đừng nghe gã phamhavn bờm xơm, kêu thì kêu cho nó có thôi chứ gã đó xơi dewar 12 thì tợn kinh khủng. Khoắng một lúc 14 chai dewar 12 trong nháy mắt, xong chỉ nhả cho lão mỗ có 2 chai, còn lại thì thanh minh là iem xơi hết rồi.
Thực tế như cụ nói cái vị hăng hắc này có nhiều người không thích, mấy sếp ở công ty lão mỗ khi lần đầu tiên xơi dewar 12 do lão mỗ gt, cũng kêu thế nói không ngon bằng chivas 12 làm lão mỗ mất công chém gió một hồi rồi thì cũng uỗng thun thút và sau đó có cụ sếp lại bẩu cũng hay hay lạ lạ, hôm nào đem đi uống tiếp nhé.

Quên mất nhớ ra chuyện về chai Royal Oporto - Tanwy Port 10yo và 20 yo. Sau lần để vuột mất lô chai giá cực kỳ hạt dẻ ở đất rượu 138 (YB) như đã kể, thì lão mỗ cũng được uống ở YB 1 lần thấy hay nên cũng cố kiếm đc 1chai. Vừa rồi vào một vài cửa hàng lại thấy cái chai Royal 10yo này trong hộp kèm hai ly nhỏ, chắc vẫn là lô hàng tồn từ 2006 đến giờ và giá cũng gần 800k. và chai Jules Gautres (cũng hàng tồn từ 2006) hình như là 17.5%abv cũng có ở HP và HN giá cũng tầm 500k.

Chỉnh sửa cuối:

Văn Đoành

Xe điện
Quên mất nhớ ra chuyện về chai Royal Oporto - Tanwy Port 10yo và 20 yo. Sau lần để vuột mất lô chai giá cực kỳ hạt dẻ ở đất rượu 138 (YB) như đã kể, thì lão mỗ cũng được uống ở YB 1 lần thấy hay nên cũng cố kiếm đc 1chai. Vừa rồi vào một vài cửa hàng lại thấy cái chai Royal 10yo này trong hộp kèm hai ly nhỏ, chắc vẫn là lô hàng tồn từ 2006 đến giờ và giá cũng gần 800k. và chai Jules Gautres (cũng hàng tồn từ 2006) hình như là 17.5%abv cũng có ở HP và HN giá cũng tầm 500k.
Nhà cháu còn 1 chai Royal Oporto 20 years, mới kiểm tra thì thấy đóng cặn dưới đáy chai, chắc vưỡn còn uống được chứ Cụ Malt?

Clayton

Xe điện
Nhà cháu còn 1 chai Royal Oporto 20 years, mới kiểm tra thì thấy đóng cặn dưới đáy chai, chắc vưỡn còn uống được chứ Cụ Malt?
Không sao đâu cụ Đoành. Rượu Porto cơ bản vẫn là một doàng vang, nghĩa là rượu không được chưng cất, nên cốt rượu vẫn chứa đựng các yếu tố của nguyên liệu gốc. Do vậy, việc đóng cặn là bình thường. Dù vậy, Porto và Sherry cũng nên bảo quản cẩn thận tránh việc suy giảm hương vị. Cụ đừng để rượu nơi sáng quá, nóng quá hoặc ẩm quá. Với kiểu thời tiết nhiệt đới ở VN, cognac, whisky, vodka cất trữ trong điều kiện bình thường thì nói chung là không sao, nhưng với các dòng vang thì lại là chuyện đáng bàn đấy.

vmc102

Xe hơi
Cháu vừa làm một vòng 4 chai kinh điển : Oban 14, Talishker 10, Dahnwhinnie 15, Glenchinkie 12, thiếu mỗi Lagavulin 16 và Cragganmore 12. Ở Hà Nội chỗ nào kiếm được hai chai này xịn mà hạt rẻ nhỉ các cụ ơi. BSC giao lưu cháu chỉ có Talisker 10 các cụ cho tham gia cùng ko ạ ?

Clayton

Xe điện
Cháu vừa làm một vòng 4 chai kinh điển : Oban 14, Talishker 10, Dahnwhinnie 15, Glenchinkie 12, thiếu mỗi Lagavulin 16 và Cragganmore 12. Ở Hà Nội chỗ nào kiếm được hai chai này xịn mà hạt rẻ nhỉ các cụ ơi. BSC giao lưu cháu chỉ có Talisker 10 các cụ cho tham gia cùng ko ạ ?
Cụ để lại số điện thoại vào pm cho em. Lần tới, em sẽ thông báo để cụ tham dự.

Tiếc quá, trưa hôm qua, BSC vừa mới gặp nhau, có tất cả 10 người tham dự. Các chai đã tasting hôm qua bao gồm anCnoc 16yo, Bruichladdich Peat, Caol Ila Cask Strength. Rượu thì chẳng bao giờ uống cạn chai, nên các mem đến sau vẫn có điều kiện được tasting nhiều dòng mà trước đó BSC đã mở.

BSC là CLB mở cho mọi người cùng tham gia, chia sẻ với nhau cho vui, thêm kiến thức về đồ uống và ẩm thực, nâng cao văn hóa thưởng thức rượu và tăng thêm tình bạn bè gần xa. Lần đầu tham gia, mỗi mem mới mang đến BSC 1 chai single malt bất kỳ, không phân biệt tuổi rượu, giá trị rượu, vùng làm rượu... Tiền ăn sẽ share ngay sau mỗi buổi tiệc (thường chỉ dao động ở mức 350.000 đến 500.000 VND/người, không quá đắt so với những món ăn khá ngon). Rượu đa phần hiện nay vẫn dùng trong số rượu mà các thành viên BSC mang đến. Nếu anh em thích chọn dòng mới, chưa có thành viên nào mang đến thì tiền rượu lại share. Nếu thành viên nào mang thêm bạn bè đến thì vẫn được welcome, nhưng không nên mang đến những người "lệch" style, chẳng hạn như người thích uống quá nhiều, thích ép rượu người khác. Chi phí vẫn được phân bổ đều cho số người tham dự, nên thành viên mời người khác tham dự sẽ thanh toán cho cả nhóm mà mình đưa đến.

Hiện nay, BSC chưa ấn định ngày off hàng tháng do nhiều người khá bận rộn, thay vào đó, các thành viên sẽ liên lạc với nhau trước để chọn ngày phù hợp, sao cho nhiều người cùng có thể tham gia. Sau này, số thành viên đông hơn, thì lịch cố định sẽ có thể áp dụng, do văng người này đã có người khác, miễn sao được khoảng 6 người trở lên là ok.

Nhà hàng do quý CLB nên hiện đang áp dụng các ưu đãi riêng cho CLB.

Anh em BSC welcome cụ tham gia và cảm ơn trước về Talisker 10yo nhé! ;) :) =D>=D>=D>

Tuan nguyen

Xe buýt
Cụ để lại số điện thoại vào pm cho em. Lần tới, em sẽ thông báo để cụ tham dự.

Tiếc quá, trưa hôm qua, BSC vừa mới gặp nhau, có tất cả 10 người tham dự. Các chai đã tasting hôm qua bao gồm anCnoc 16yo, Bruichladdich Peat, Caol Ila Cask Strength. Rượu thì chẳng bao giờ uống cạn chai, nên các mem đến sau vẫn có điều kiện được tasting nhiều dòng mà trước đó BSC đã mở.

BSC là CLB mở cho mọi người cùng tham gia, chia sẻ với nhau cho vui, thêm kiến thức về đồ uống và ẩm thực, nâng cao văn hóa thưởng thức rượu và tăng thêm tình bạn bè gần xa. Lần đầu tham gia, mỗi mem mới mang đến BSC 1 chai single malt bất kỳ, không phân biệt tuổi rượu, giá trị rượu, vùng làm rượu... Tiền ăn sẽ share ngay sau mỗi buổi tiệc (thường chỉ dao động ở mức 350.000 đến 500.000 VND/người, không quá đắt so với những món ăn khá ngon). Rượu đa phần hiện nay vẫn dùng trong số rượu mà các thành viên BSC mang đến. Nếu anh em thích chọn dòng mới, chưa có thành viên nào mang đến thì tiền rượu lại share. Nếu thành viên nào mang thêm bạn bè đến thì vẫn được welcome, nhưng không nên mang đến những người "lệch" style, chẳng hạn như người thích uống quá nhiều, thích ép rượu người khác. Chi phí vẫn được phân bổ đều cho số người tham dự, nên thành viên mời người khác tham dự sẽ thanh toán cho cả nhóm mà mình đưa đến.

Hiện nay, BSC chưa ấn định ngày off hàng tháng do nhiều người khá bận rộn, thay vào đó, các thành viên sẽ liên lạc với nhau trước để chọn ngày phù hợp, sao cho nhiều người cùng có thể tham gia. Sau này, số thành viên đông hơn, thì lịch cố định sẽ có thể áp dụng, do văng người này đã có người khác, miễn sao được khoảng 6 người trở lên là ok.

Nhà hàng do quý CLB nên hiện đang áp dụng các ưu đãi riêng cho CLB.

Anh em BSC welcome cụ tham gia và cảm ơn trước về Talisker 10yo nhé! ;) :) =D>=D>=D>
Nghe cái vụ BCS này hay quá, nhưng em không có trình độ gì, đã thế lại còn viêm xoang mãn tính, dẫn đến khâu thẩm rượu nói riêng và đồ ăn nói chung cũng bị giảm đi tới 50%. Vậy các cụ có cho em theo hóng được không ạ?
Và nữa, BCS nhưng nếu em mang đến 1 chai Cognac thay vì Single Mum thì có được không ợ?

Clayton

Xe điện
Nghe cái vụ BCS này hay quá, nhưng em không có trình độ gì, đã thế lại còn viêm xoang mãn tính, dẫn đến khâu thẩm rượu nói riêng và đồ ăn nói chung cũng bị giảm đi tới 50%. Vậy các cụ có cho em theo hóng được không ạ?
Và nữa, BCS nhưng nếu em mang đến 1 chai Cognac thay vì Single Mum thì có được không ợ?
Welcome cụ, cụ ơi. Cụ có sẵn cognac thì mang theo cognac cũng được ạ. Nhiều buổi, anh em có taste After Dinner hoặc After Lunch với cognac. Sở dĩ nêu ra rules mem mới cần mang đến 1 chai single malt là vì, nếu ko nêu, anh em có thể sẽ mang tới 1 chai blended whisky đã quá quen thuộc trên thị trường, mà nếu như thế, sẽ làm giảm phần nào ý nghĩa và mục đích của BSC là cùng nhau khám phá dần dần thế giới single malt đa dạng, phong phú, giàu bản sắc và khá bí ẩn với số đông anh em ở hiện tại. Blended whisky thì ko phải là tệ, nhưng đa phần anh em đều đã khá quen thuộc với các dòng blended được bán tại VN do độ bao phủ rộng, đại trà của chúng từ xưa đến nay. Blended mà là "dòng lạ" thì cũng được welcome cụ nhé. :)

Tuan nguyen

Xe buýt
Welcome cụ, cụ ơi. Cụ có sẵn cognac thì mang theo cognac cũng được ạ. Nhiều buổi, anh em có taste After Dinner hoặc After Lunch với cognac. Sở dĩ nêu ra rules mem mới cần mang đến 1 chai single malt là vì, nếu ko nêu, anh em có thể sẽ mang tới 1 chai blended whisky đã quá quen thuộc trên thị trường, mà nếu như thế, sẽ làm giảm phần nào ý nghĩa và mục đích của BSC là cùng nhau khám phá dần dần thế giới single malt đa dạng, phong phú, giàu bản sắc và khá bí ẩn với số đông anh em ở hiện tại. Blended whisky thì ko phải là tệ, nhưng đa phần anh em đều đã khá quen thuộc với các dòng blended được bán tại VN do độ bao phủ rộng, đại trà của chúng từ xưa đến nay. Blended mà là "dòng lạ" thì cũng được welcome cụ nhé. :)
Thế lần off tới thì cụ lẳng cái lịch hẹn lên trên này nhé.

tuankts

Xe tải
Cragganmore hôm trc em ngó thấy ở Ngọc Thanh GV cũng có mà cụ.

Clayton

Xe điện
Cragganmore hôm trc em ngó thấy ở Ngọc Thanh GV cũng có mà cụ.
NgọcThanh, Mai Anh và một vài shop nữa cũng có, kể cả Lagavulin 16yo nữa, nhưng giá thì hơi cao. Chắc cụ vmc102 muốn tìm 2 dòng này nhưng ở mức giá hợp lý hơn.

Godfather77

Xe điện
Không sao đâu cụ Đoành. Rượu Porto cơ bản vẫn là một doàng vang, nghĩa là rượu không được chưng cất, nên cốt rượu vẫn chứa đựng các yếu tố của nguyên liệu gốc. Do vậy, việc đóng cặn là bình thường. Dù vậy, Porto và Sherry cũng nên bảo quản cẩn thận tránh việc suy giảm hương vị. Cụ đừng để rượu nơi sáng quá, nóng quá hoặc ẩm quá. Với kiểu thời tiết nhiệt đới ở VN, cognac, whisky, vodka cất trữ trong điều kiện bình thường thì nói chung là không sao, nhưng với các dòng vang thì lại là chuyện đáng bàn đấy.
Cách đây mấy năm em đựoc mời đi ăn, hôm ý uống 1 chai rượu vang e ko nhớ loại gì nhưng có vẻ rất đắt tiền. Khi uống gần hết thì có rất nhiều cặn, e cứ phâm vân hay là rượu đểu. Vì sau thắc mắc thì đó là loại hảo hạng vì đóng chai cuối thùng nên có cả cặn của thùng gỗ ủ. Chả biết có đúng không hả các cao thủ?

Clayton

Xe điện
Tin mới nhận không được vui vẻ gì với những anh em mê, thích hoặc tuy ko thích nhưng vẫn phải rút tiền mua rượu: từ 2013, những lô rượu về VN giá sẽ tăng chóng mặt. Ngoài việc thuế tiêu thụ đặc biệt tăng thêm 5% theo lộ trình đã biết trướcmấy năm nay, thì rượu đã bị áp khung giá tối thiểu mới để chịu các loại thuế, mà giá này, với nhiều dòng sản phẩm, có khi lại còn cao hơn giá cty NK thực mua từ NSX.

tiêu diêu

Xe đạp
NgọcThanh, Mai Anh và một vài shop nữa cũng có, kể cả Lagavulin 16yo nữa, nhưng giá thì hơi cao. Chắc cụ vmc102 muốn tìm 2 dòng này nhưng ở mức giá hợp lý hơn.
Bác Clayton p.m cho em xin vài địa chỉ mua rượu xịn giá hạt dẻ với :) Tết này em định mua 1 2 chai biếu bố. Em newbie không biết gì ạ.

Clayton

Xe điện
Bác Clayton p.m cho em xin vài địa chỉ mua rượu xịn giá hạt dẻ với :) Tết này em định mua 1 2 chai biếu bố. Em newbie không biết gì ạ.
Cụ chịu khó đợi em sau 5h chiều nay nhé. Phần tổng hợp cần làm hơi kỹ, nên em sẽ cần time hơn và khi đó hy vọng sẽ giải quyết xong 1 số việcb buổi chiều.

flat

Xe buýt
Cụ Clayton cho em hỏi chút ạ:
Trên mạng, có cô em thanh lý chai Talisker 25yo, giá ~ 2,8m, em mê quá. Nhưng lọ mọ tìm thì thấy chai này được đóng năm 2009, độ cồn 54,8% và được chấm khoảng 87/100 điểm (link : http://www.whiskynotes.be/2009/talisker/talisker-25-yo-2009) thành ra hơi ..nản. Cụ đã dùng hay có kính nghiệm về dòng này thì cho em xin chút ý kiến ạ.

Tks.

Clayton

Xe điện
Cụ Flat ơi. Bất kỳ chai Single Malt Scotch Whisky nào 25 tuổi mà có mức giá 2.8 triệu, nếu ngân sách mua rượu của cụ cho phép, thì cụ hãy mua ngay, không cần suy nghĩ nhiều, đó là chưa nói đến đẳng cấp và mức độ hiếm của Talisker 25yo. Cụ hãy coi như chưa nhìn thấy điểm số 87/100 đi cụ. Đó chỉ mới là đánh giá của một người, nếu lại rơi đúng vào người thích sherry style và không ưa smoky style, thì việc cho điểm thấp hoặc nói đúng hơn là điểm chưa tương xứng cho 1 dòng khá xuất sắc cũng không phải là chuyện lạ, cụ ạ. :)

Trạng thái
Thớt đang đóng