Các cụ nhà mình có cụ nào sưu tập rượu ngoại không ạ?

Trạng thái
Thớt đang đóng

Văn Đoành

Xe điện
Số giời cơ đày, em loay hoay chụp hầu các cụ chai này

Chụp xong lại loay hoay cất vào hộp thì ông F1 loay xoay bên cạnh gạt tay làm làm cái bộp, thơm váng cả nhà :'( em giận các cụ quá :'(
Hoài của! Mất mất 1/3 chai rượu hả Cụ Lập?

Tết này uống bao nhiêu chai thế :D
Hôm nọ Dì Lập khoe với eim: 3 ngày làm 4 chai.

Chỉnh sửa cuối:

jackal76

Xe tải
Bowmore với FWP

Xin được chia sẻ với các cụ về nhà Bowmore với vấn đề FWP (thường chỉ xảy ra với các chai thập niên 80 (80s)

Việc này có thể 1 số cụ đã biết, song cháu cũng xin nêu ra. Cụ nào có đang nghía các chai Bowmore OB (theo cháu hiểu, không áp dụng với các nhà IB) những năm 80 (1980 – 1989), cũng nên biết.

Hương vị đặc trưng nhà Bowmore rất riêng, được nhiều connoisseur trên TG ưa thích. Theo số liệu nghiên cứu của Whisky Magazine Index, Bowmore là 1 trong số nhãn hiệu SM Whisky được sưu tầm nhiều nhất, chắc tính cả giới hay cảm thụ thực tế như các cụ ở BSC & nghịch ngơm để bày như cháu ….-: ).

Trên TG, có khá nhiều collector chuyên về Bowmore, trong đó phải kể đến Mr Hans Sommers (ở Nertheland). Nhà cháu thỉnh thoảng vẫn trao đổi email qua lại để hỏi KN. Hiện tại toàn bộ collection của Hans đã bán lại cho Morrison Bowmore (nhà chưng cất Bowmore, giờ thuộc quản lý của Suntory – Japan; kiêm luôn Auchentoshan & Glen Garioch)

1 vài dòng dẫn dắt, giờ cháu xin quay lại vấn đề chính : FWP, viết tắt của “French Whore Perfume” với các chai Bowmore distilled những năm 80.

Đươc nói rằng, hương vị các chai thời kỳ này (1980 – 1989) có hương vị soapy (mùi xà phòng) / perfume (mùi nước hoa)/ violet (còn được gọi là violet period với nhà Bowmore). Mùi vị rất khó chịu, khác hẳn với flavour truyền thống của nhà Bowmore.

Từ “ whore” chắc các cụ cũng đã biết, k hay ho gì cả. Được cường điệu như “mùi nước hoa rẻ tiền của gái điếm Pháp” (FWP). Nói vậy chứ nhà cháu cũng chưa biết mùi vị này thế nào -:)

Nói vậy, để các cụ có thể hiểu mùi vị này, được nhận xét tiêu cực thế nào trong giới Whisky trên TG.

Việc có FWP trong các chai Bowmore thập niên 80, cháu cũng chỉ dịch lại thông tin trên Net : hương vị khác biệt này, dường như xuất phát từ những năm 80. Do các chai whisky năm 80 đã không được bầy bán tại các cửa hàng cho đến những năm đầu thập niên 90. Khi người tiêu dùng uống và đều có nhận xét tiêu cực về hương vị này. Lúc đó nhà Bowmore đã phủ nhận rằng hương vị này là một thất bại / lỗi lầm. Sự kiện còn nghiêm trọng đến nỗi nhà Bowmore đã phải lên tiếng, đe dọa đưa ra pháp luật những người nào còn trao đổi/bàn bạc về việc này trên web.

Theo như thông tin : hương vị này, đã không còn trong các chai Bowmore distilled từ năm 1989 trở về sau này (cụ thể hơn là từ tháng 11/1989, theo thông tin cụ thể, nhà cháu có từ 1 nguồn nội bộ uy tín). 1 số chai distilled tháng 03/1989 vẫn còn hương vị này,

Cũng vì vấn đề FWP mà hầu như các chai Bowmore thập niên 80, rất ít được review trên 1 số web uy tín : whiskymonitor & whiskyfun,…

Đơn cử những chai thập niên 80, nhà Bowmore đưa ra thị trường có : Bowmore vintage 1981 / 1982/1983/1984/1985,… trong đó loạt 4 chai 1981, 1982, 1983, 1985 khá đắt, coi là core product của hãng (cho những chai chưng cất thập niên 80), nhưng chỉ có vintage 1981 là được review với chưa đến 78 điểm, còn lại đều không được review.

Do vậy với nhà Bowmore, cụ nào có điều kiện uống/sưu tầm, tuyệt vời nhất nếu tìm đến các chai thập niên 60 - được coi là thập niên của Bowmore. Đặc biệt từ 1963 – 1969, tuyệt vời nhất là nhứng chai Bowmore vintage 1964 - vintage nổi tiếng nhất của nhà Bowmore như Ardbeg với vintage 1974, Benriach 1976,…
Bowmore thập niên 50 cũng rất tuyệt vời nhưng giá thì…-:)

Thời kỳ 1970 – 1972, với hương vị đậm khói hơn nên cũng k được ưa chuộng lắm

Ngoài thập niên 50, 60, với Bowmore, các chai từ những năm đầu 90 trở lại đây, đã trở lại hương vị truyền thống của Bowmore (tạo nên tên tuổi nhà Bowmore), cũng rất tốt.

Do vậy các cụ cứ các chai Bowmore trẻ tuổi hoặc thật cao tuổi, tìm đến cho cháu.

Hôm nọ tạt qua 1 số shop, xem có rượu hồi nào hay hay không, như 1 số cụ và cụ Phạm Hà vẫn YAN AROUND, thấy đã có Bowmore nhiều tuổi (Bowmore 25y Small Batch Release,..) về thị trường VN.

Mong bài trên giúp ích được gì cho các cụ.

Nhưng biết đâu, FWP cũng sẽ k ảnh hưởng gì đến việc cảm thụ (trên TG cũng đã có drinker nhận xét thích hương vị khác lạ này) hoặc 1 số collector không quan tâm lắm đến hương vị, chỉ quan tâm đến limited release/độ hiếm của chai như cháu nó, có khi lại vẫn ẵm em Bowmore 80s về (nếu tìm được giá hợp lý) -:)

Chúc cả nhà luôn mạnh khỏe và duy trì tài chính tốt, nuôi dưỡng đam mê của bản thân !

minhchi233

Xe điện
Bẩm các Cụ tình hình là cháu vừa nghiến răng xách chai SCOTT'S SELECTION Macallan Malt 1990 đóng chai 2010 độ cồn 52,8 ABV chủ CH cứ quyết liệt lấy = giá chai Mac 18 yo, cãi mãi chả được cháu đành hiến răng xách về vậy, còn chai Glenfarclas Heritage 60 ABV thì cũng thích lắm nhưng chưa khiêng được.

MaltBrothers

Xe buýt
Xin được chia sẻ với các cụ về nhà Bowmore với vấn đề FWP (thường chỉ xảy ra với các chai thập niên 80 (80s)

Đươc nói rằng, hương vị các chai thời kỳ này (1980 – 1989) có hương vị soapy (mùi xà phòng) / perfume (mùi nước hoa)/ violet (còn được gọi là violet period với nhà Bowmore). Mùi vị rất khó chịu, khác hẳn với flavour truyền thống của nhà Bowmore.

Từ “ whore” chắc các cụ cũng đã biết, k hay ho gì cả. Được cường điệu như “mùi nước hoa rẻ tiền của gái điếm Pháp” (FWP). Nói vậy chứ nhà cháu cũng chưa biết mùi vị này thế nào -:)

Nói vậy, để các cụ có thể hiểu mùi vị này, được nhận xét tiêu cực thế nào trong giới Whisky trên TG.

Hôm nọ tạt qua 1 số shop, xem có rượu hồi nào hay hay không, như 1 số cụ và cụ Phạm Hà vẫn YAN AROUND, thấy đã có Bowmore nhiều tuổi (Bowmore 25y Small Batch Release,..) về thị trường VN.

Mong bài trên giúp ích được gì cho các cụ.

Nhưng biết đâu, FWP cũng sẽ k ảnh hưởng gì đến việc cảm thụ (trên TG cũng đã có drinker nhận xét thích hương vị khác lạ này) hoặc 1 số collector không quan tâm lắm đến hương vị, chỉ quan tâm đến limited release/độ hiếm của chai như cháu nó, có khi lại vẫn ẵm em Bowmore 80s về (nếu tìm được giá hợp lý) -:)

Chúc cả nhà luôn mạnh khỏe và duy trì tài chính tốt, nuôi dưỡng đam mê của bản thân !
Bài viết tốt đấy lão Jakal ạ, nhưng theo thông tin lão đưa ra như thế thì loạt chai bowmore 25 yo xuất hiện ở xứ an nam đó vẫn thuộc dòng FWP rồi. Trong giới connoisseur thì cái mùi perfume này không được ưa chuộng lắm như với cụ Serge Valentin chẳng hạn. Tuy nhiên mùi perfume có hấp dẫn hay không thì cũng còn tùy và sự kết hợp của nó với các mùi hương truyền thông của whisky scotch nữa đúng không. Nhà mỗ em uống gin cũng thấy ổn nên không ngại lắm cái mùi perfume này thành ra nếu có bowmore 25yo giá mềm là vẫn xơi ngay ợ.

Chỉnh sửa cuối:

MaltBrothers

Xe buýt
Bẩm các Cụ tình hình là cháu vừa nghiến răng xách chai SCOTT'S SELECTION Macallan Malt 1990 đóng chai 2010 độ cồn 52,8 ABV chủ CH cứ quyết liệt lấy = giá chai Mac 18 yo, cãi mãi chả được cháu đành hiến răng xách về vậy, còn chai Glenfarclas Heritage 60 ABV thì cũng thích lắm nhưng chưa khiêng được.
Vậy cũng không phải quá đắt nhưng cụ xem style của nó là sherry/bourbon 100% hay kiểu như fine oak

skywalkers

Xe buýt
Chúc mừng cụ có chai rượu hiếm nhé.
Em thì hôm qua khuân được 2 chai này ạ

Chai Glendullan 12 F&F hình như bây h không sản xuất nữa thì phải. Chai của em ko có vỏ hộp, có dòng chữ Not for release trên nhãn giống chai Blair Athol 12 F&F của bác Jack. Chai này có màu vàng nhạt, nhìn nước rượu trong vắt. Thấy nói là vị của nó khá thanh và thơm mát theo đúng style của F&F series.
Còn chai Double Barrel của nhà DL đóng chai từ 2 single cask 10 năm của 2 nhà Highland Park và Bowmore ở 46 abv và không lọc lạnh, được JM cho 95/100 trong WB thì phải. Chai này cũng ko thấy nhiều trên thị trường, hàng của em là của DFS. Được cái dáng chai này rất đẹp và sang. Em đang nhờ xách thêm mấy chai khác của dòng này như Mortlach/Laphroaig hay Macallan/Laphroaig cho phong phú. Cụ nào có thêm thông tin về dòng này chia sẻ với em thêm nhé. Cám ơn các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

jackal76

Xe tải
Bài viết tốt đấy lão Jakal ạ, nhưng theo thông tin lão đưa ra như thế thì loạt chai bowmore 25 yo xuất hiện ở xứ an nam đó vẫn thuộc dòng FWP rồi. Trong giới connoisseur thì cái mùi perfume này không được ưa chuộng lắm như với cụ Serge Valentin chẳng hạn. Tuy nhiên mùi perfume có hấp dẫn hay không thì cũng còn tùy và sự kết hợp của nó với các mùi hương truyền thông của whisky scotch nữa đúng không. Nhà mỗ em uống gin cũng thấy ổn nên không ngại lắm cái mùi perfume này thành ra nếu có bowmore 25yo giá mềm là vẫn xơi ngay ợ.
Kính cụ Malt, do vậy em mới nói, cũng còn tùy vào cá nhân cụ thể (cho cả drinker & collector, trên TG cũng vậy). Cụ nói Gin, em lại thèm Gin + Tonic + Lemon. Cách đây mấy năm, em giới thiệu drink này cho nhóm bạn em, anh em uống, thấy ngon & phê quá. Uống được vài năm, giờ hơi chán, chuyển sang Whisky -:)

jackal76

Xe tải
Chai Glendullan 12 F&F hình như bây h không sản xuất nữa thì phải. Chai của em ko có vỏ hộp, có dòng chữ Not for release trên nhãn giống chai Blair Athol 12 F&F của bác Jack. Chai này có màu vàng nhạt, nhìn nước rượu trong vắt. Thấy nói là vị của nó khá thanh và thơm mát theo đúng style của F&F series.
Còn chai Double Barrel của nhà DL đóng chai từ 2 single cask 10 năm của 2 nhà Highland Park và Bowmore ở 46 abv và không lọc lạnh, được JM cho 95/100 trong WB thì phải. Chai này cũng ko thấy nhiều trên thị trường, hàng của em là của DFS. Được cái dáng chai này rất đẹp và sang. Em đang nhờ xách thêm mấy chai khác của dòng này như Mortlach/Laphroaig hay Macallan/Laphroaig cho phong phú. Cụ nào có thêm thông tin về dòng này chia sẻ với em thêm nhé. Cám ơn các cụ.
Dải sản phẩm Double Barrel, thuộc trong series của Douglas Laing gồm cả OMC, Provenance,... . Ở VN có 97 BTX nhập về cụ à. Nhà mình hiện có chai Premier Barrel của Mortlach

skywalkers

Xe buýt
Dải sản phẩm Double Barrel, thuộc trong series của Douglas Laing gồm cả OMC, Provenance,... . Ở VN có 97 BTX nhập về cụ à. Nhà mình hiện có chai Premier Barrel của Mortlach
Dạ đúng rồi cụ Jack ạ. Em cũng nghe loáng tháng về dòng DL của 97BTX nhưng chưa có thời gian ra ngó. Chai của em nhờ mua ở DFS. Ngoài ra em cũng làm thêm dăm chai OMC nữa.

minhchi233

Xe điện
Vậy cũng không phải quá đắt nhưng cụ xem style của nó là sherry/bourbon 100% hay kiểu như fine oak
Trên nhãn chỉ ghi ủ trong thùng gỗ sồi (Oakwood casks) thôi Cụ ợ, nhìn nước rượu có vẻ nhạt hơn nhiều so với màu của chai Mac 18 OB, có thể đây chính là màu của rượu khui từ trong thùng ra, mà nhà Robbert Scott chưa thêm tí gì vào.

minh0075

Xe điện
Số giời cơ đày, em loay hoay chụp hầu các cụ chai này

Chụp xong lại loay hoay cất vào hộp thì ông F1 loay xoay bên cạnh gạt tay làm làm cái bộp, thơm váng cả nhà :'( em giận các cụ quá :'(
Bowmore cong nhan ngon, e thich thangh nay qua di mat.

jackal76

Xe tải
Dạ đúng rồi cụ Jack ạ. Em cũng nghe loáng tháng về dòng DL của 97BTX nhưng chưa có thời gian ra ngó. Chai của em nhờ mua ở DFS. Ngoài ra em cũng làm thêm dăm chai OMC nữa.
K biết giờ thế nào, sau đợt nhập sản phẩm của Douglas Laing về năm ngoái, có thuê thêm 1 địa điểm mở shop ở ngay ngã 4 gần đó, nhưng chưa hoạt động chính thức được lại đóng cửa. Giờ lại quay về 97. Nghe đâu hoạt động kém trước nhiều rồi.

Uống OMC thế nào cụ ? trước 97 bán Port Ellen 27y OMC, thấy phê quá, hỏi giá cao, sau đã ẵm em nó ở bên kia về.

skywalkers

Xe buýt
K biết giờ thế nào, sau đợt nhập sản phẩm của Douglas Laing về năm ngoái, có thuê thêm 1 địa điểm mở shop ở ngay ngã 4 gần đó, nhưng chưa hoạt động chính thức được lại đóng cửa. Giờ lại quay về 97. Nghe đâu hoạt động kém trước nhiều rồi.

Uống OMC thế nào cụ ? trước 97 bán Port Ellen 27y OMC, thấy phê quá, hỏi giá cao, sau đã ẵm em nó ở bên kia về.
Theo em thì SM kén người dùng nên số lượng khách không nhiều, vài tháng mới bán được 1 chai. Kinh tế hiện tại đang đi xuống nên chắc làm ăn khó có lại nên họ phải thu nhỏ quy mô thôi. Thời buổi này cái gì cũng thế chứ chả riêng gì rượu.

huusang

Xe buýt
Dạo này rỗi việc, buồn mồm em khui cái chai rượu này ra uốn thử . Dòng Single, cũng thơm ngon lắm các cụ ợ, không biết nếu mà chai > 25 tuổi thì ngon thế nào các cụ nhỉ. Cụ nào uống rồi chia sẻ cho em với.

MaltBrothers

Xe buýt
Trên nhãn chỉ ghi ủ trong thùng gỗ sồi (Oakwood casks) thôi Cụ ợ, nhìn nước rượu có vẻ nhạt hơn nhiều so với màu của chai Mac 18 OB, có thể đây chính là màu của rượu khui từ trong thùng ra, mà nhà Robbert Scott chưa thêm tí gì vào.

Dạo trước ngồi đối ẩm với cụ Clayton anh em có ngắm nghía xem xét chai Maca vintage 1991 20yo trong dải mission gold cuả nhà IB là Murray Mc David, dù chưa uống nhưng anh em cũng đoán rằng nó thuộc style Bourbon hoặc style sherry nhưng ủ thùng fino sherry - tức thùng gỗ sồi trắng của Mỹ ủ rượu sherry bởi nước rượu cũng nhạt thếch y hệt chai của cụ đấy. Có lẽ phải gạ gẫm cụ Clayton khui uống thử xem sao.

skywalkers

Xe buýt
Dạo trước ngồi đối ẩm với cụ Clayton anh em có ngắm nghía xem xét chai Maca vintage 1991 20yo trong dải mission gold cuả nhà IB là Murray Mc David, dù chưa uống nhưng anh em cũng đoán rằng nó thuộc style Bourbon hoặc style sherry nhưng ủ thùng fino sherry - tức thùng gỗ sồi trắng của Mỹ ủ rượu sherry bởi nước rượu cũng nhạt thếch y hệt chai của cụ đấy. Có lẽ phải gạ gẫm cụ Clayton khui uống thử xem sao.
Chai mac 1991 gold mission by mc david theo em tìm hiểu có 2 version khác nhau thì phải.
Không hiểu có phải do sử dụng thùng khác nhau ko nhưng những chai version 53.6% (856 chai) có màu rất nhạt còn những chai version 50.9% (762 chai) có màu đậm như của thùng sherry.
Cụ Malt có thông tin gì về vụ này ko ạ?

Văn Đoành

Xe điện
Dạo này rỗi việc, buồn mồm em khui cái chai rượu này ra uốn thử . Dòng Single, cũng thơm ngon lắm các cụ ợ, không biết nếu mà chai > 25 tuổi thì ngon thế nào các cụ nhỉ. Cụ nào uống rồi chia sẻ cho em với.
Chai này trước bán nhiều ở DFS Tân Sơn Nhất. Năm ngoái eim gửi mua được 1 chai 100cl giá 70 ÚSD, hôm ông cháu ở HN vào 3 chú cháu làm hết 1 chai, 2 ông cháu là bộ đội trước học bên Nga về nên quen uống kiểu vodka toàn 100% loáng cái hết.
Chai bên cạnh nó là chai gì thế Cụ chủ?

Trạng thái
Thớt đang đóng